ผู้เขียน หัวข้อ: “โตโยต้า” เบนเข็มไฮบริด ลุยรถ “อีวี” เต็มตัว  (อ่าน 13355 ครั้ง)

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
Re: “โตโยต้า” เบนเข็มไฮบริด ลุยรถ “อีวี” เต็มตัว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 02:04:19 »
ฟังแล้วคุณ ivy เค้าอยากจะบอกเฉยๆครับว่าเค้าฉลาดกรุณาอย่าเถียง
เป็นข่าว pr จริงๆนั่นแหละครับ ไม่มีใครทำนายอนาคตได้ 100% แล้วคงไม่มีใครทำข่าวบอกว่าแบรนด์ตัวเองไม่เด่นด้วย

ในส่วนของ language ที่ใช้ ค่อนข้างจะ look มีการศึกษา high ไม่ใช่เล่นครับ observe มาแล้ว เนื่องจากภาษาก็มี Thai คำอังกฤษคำ ดู authentic ที่สุดแล้ว

sorry นะครับ พูดแบบนี้จะดู high educated มากกว่า

see you around ครับ guys

ps. รบกวนคุณ mamaman ช่วย post ภาษาแบบนี้นะครับ มันดู high กว่า reliable กว่า น้อยแต่มาก เรียบแต่โก้ high profile
เลิกเอา link มา post ได้แล้วครับ มันดูไม่ analyzed ดู unacceptable oh no no no

พูดแบบนี้จะดู classy กว่านะ you ดูใน video น่าจะ illustrate ได้ crystal นะครับ

รำคาญ

ผมว่ามันเป็นศัพท์ในวงการมากกว่านะครับ แต่ละวงการเวลาประชุมก็พูดกันแบบนี้ละครับ เพราะบางทีเวลาอ่านพวก paper มันติดมาและแปลไทยแบบนึกไม่ออกอะครับ แล้วที่เขียนไทยปนอังกฤษก็เพราะว่าพยายามให้คนทั่วไปอ่านรู้เรื่องด้วย อย่างตัวผมจริงๆ หนักกว่านั้นด้วยซ้ำครับ มีแต่ตัวย่อ อย่าง FDI FED ECB BOT REPO PPP IRP IRS CASA CCS พูดยังงี้จริงๆ ครับ เพราะผู้บริหารรุ่นใหม่ๆ จบนอกทั้งนั้น ผมเลยต้องพยายามเขียนเต็มแล้วให้ไปแปลกันเอาเอง แต่การที่คนบางคนพยายามเลียนแบบโดยการพูดปนอังกฤษผมก็ไม่ได้รังเกียจนะครับ เพียงแต่คุยด้วยมันก็รู้เองละครับว่าแค่อวด หรือมีความรู้จริงๆ ศัพท์พื้นๆ ฟังดูมันก็รู้ครับ แต่จะคุยกันรู้เรื่องบางทีถ้าความรู้และประสบการณ์ห่างกันมากเกินไปมันก็ยากที่จะสื่อสารให้เข้าใจ การพูดให้คนอื่นเข้าใจได้ง่ายมันก็เป็นทักษะอย่างนึงนะครับ ผมยิ่งเป็นพวกพูดไม่ค่อยรู้เรื่องอยู่ด้วยเวลาทำงาน

ส่วนเรื่องรถไฟฟ้า ผมว่า oem ในไทยส่วนใหญ่เป็นแค่ tier 2 สะด้วยซ้ำ first tier น้อยมาก sme พวกนี้เค้าก็คงพยายามปรับตัวตามกระแสแหละครับ ขยับให้ไว การมาของรถไฟฟ้า sme ตายไม่รู้ตัวหลายรายนะครับเท่าที่ผมทราบ

ส่วนเรื่องข้อมูล ถ้าเป็นพวกข่าวมันเป็นข้อมูลดิบอะครับ ยังต้องกรองอีกต่อนึง เพราะนักข่าวจะเขียนใส่ bias ของคนนั้นๆ ลงไปในข่าวด้วย ตัวอย่างง่ายๆ เลย คือ การเลือกที่จะเขียนบางอย่างและไม่พูดถึงบางอย่างอยู่เสมอ หรือการไม่พูดถึงด้านลบพูดถึงแต่ด้านดีเสมอๆ การแยกแยะข้อเท็จจริงกับความเชื่อเป็นสิ่งที่คนทั่วไปยังขาดอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2017, 02:25:14 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
Re: “โตโยต้า” เบนเข็มไฮบริด ลุยรถ “อีวี” เต็มตัว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 03:25:53 »
พูดให้เหมาะสมกับสถานการณ์    สื่อสารกันเข้าใจ จะพูดจีน-อังกฤษ-ไทย ก็ดีหมดครับ  สำคัญคือให้คนฟัง(หรือคนอ่าน)รู้เรื่องเป็นใช้ได้ครับ      ส่วนใน
WEBBOARD  นี้ถ้าเป็นไปได้ก็ขอความกรุณา  นึกถึงคนส่วนมากที่เข้ามาอ่านด้วย   ..ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2017, 03:32:33 โดย lay »

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 08:15:31 »
เริ่มกลายเป็นเว็ปต้องห้ามแล้วแฮะ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 09:34:18 »
ev ของไทย รอกลางเดือนหน้า ทำในไทยโดยคนไทย ราคาไม่แพงกว่า อัลติส ในรุ่นเก๋ง  ที่สำคัญคือ ชาจไฟ 12 นาที วิ่งได้ 200 กม. และเรื่องปั้มชาจไฟฟ้า จะมีทั่วกรุงเทพ 500 กว่าหัว สั่งการด้วย App

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 09:37:13 »
ผมอายุ 44 แล้ว เป็นคนหาเช้ากินค่ำ ได้ขับแต่รถราคาถูกๆ เชื่อแน่ว่า ในชั่วอายุขัยของผม ยังไงก็คงไม่มีโอกาสได้ซื้อ รถ EV มาใช้ได้แน่นอน ด้วยราคาและการบำรุงรักษา ก็ขอแสดงความยินดีกับรุ่นลูกรุ่นหลานที่คงจะมีโอกาสได้ใช้กันนะครับ ดังนั้นรถ EV ไม่มีความหมายสำหรับผมเลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 11:26:46 »
ผมอายุ 44 แล้ว เป็นคนหาเช้ากินค่ำ ได้ขับแต่รถราคาถูกๆ เชื่อแน่ว่า ในชั่วอายุขัยของผม ยังไงก็คงไม่มีโอกาสได้ซื้อ รถ EV มาใช้ได้แน่นอน ด้วยราคาและการบำรุงรักษา ก็ขอแสดงความยินดีกับรุ่นลูกรุ่นหลานที่คงจะมีโอกาสได้ใช้กันนะครับ ดังนั้นรถ EV ไม่มีความหมายสำหรับผมเลยครับ

ไม่ต้องมองไกลครับ มอไซ์ไฟฟ้า
แบตพัง นี่ ทิ้งรถกันเลยทีเดียว สำหรับ ชาวบ้านตาดำๆ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 12:31:38 »
พี่โตเอาอะไรที่มันมาก่อนกาลมาใช้ในไทย ระวังจะชิบหายนะ
จะจีนจะหยุ่นอะไรก็ให้พวกมันลองของไปก่อน คนไทยมันอนุรักษ์นิยมเยอะอยู่
 8) เอิ๊กๆ

TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 23:55:31 »
ถ้ามองจากการที่ประเทศแถบยุโรปออกมาประกาศเรื่องยุติจำหน่ายรถใช้น้ำมัน อย่างล่าสุดอังกฤษกับฝรั่งเศสก็ประกาศว่าจะยุติปี 2040 จนทำให้จีนต้องเร่งพิจารณากรอบเวลาที่จะประกาศแบบเค้าบ้าง (แค่เร่ง แต่ยังไม่กำหนด)... พี่โตก็ย่อมจะเบนเข็มมาพัฒนา EV อย่างจริงจัง
ซึ่งแน่นอนว่าพี่โตไม่ทิ้ง PHEV ไฮบริด หรือรถน้ำมันเพราะประเทศที่เหลือในโลกเค้าไม่ได้ออกมาประกาศซะหน่อย
ส่วนพี่โตแกจะผลิตอะไรเป็นหลักมันก็เรื่องของอนาคต รถ EV พี่โตจะรุ่งหรือจะแป้กยังไม่รู้เลย แต่ถึงแป้กเค้าก็ยังหากินกะ PHEV, HV, รถน้ำมันได้อยู่ดีแหละมั้ง มามุ่งพัฒนารถพวกนี้ขายประเทศที่เหลือก็ยังอยู่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2017, 00:10:47 โดย Jacob »