ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม สมช. ที่ขับรถหัวลากตู้คอนเทนเนอร์ เรื่องหมุดล็อคตู้  (อ่าน 8731 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
จริงหรือไม่ครับ ที่อาจจะไม่ล็อคตู้ เผื่อเวลา อุบัติเหตุ จะได้หล่นแค่ตู้ รถไม่คว่ำตาม

ขนส่ง หรือ บริเวณที่ไปรับตู้มา มี จนท. คอยตรวจสอบ การล็อค หรือข้อกำหนด อะไรไหมครับ

ระบบล็อค Twist Lock Auto มีใช้กันไหม

ส่วนอันนี้ Twist lock ธรรมดา
บางรุ่นสังเกตจากคันโยก ที่ว่าขนานกับตัวรถ หมายถึงล็อคไม่ได้ เพราะมันเป็นแบบเกลียวหมุนก็มี

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Arado_kung

มีบริษัทสั่งให้คนขับไม่ล็อคตู้นี่จริงครับ แต่ถ้าบริษัทมีมาตราฐานสั่งให้ล็อคตู้หมดครับ ถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้วตู้หลุดเพราะไม่ได้ล็อคคนขับจ่ายอาน แต่ผมเตือนไว้อย่างนึงนะพวกตู้วิ่งในย่านท่าเรือต่างๆพวกแหลมฉบัง,คลองเตย ไปลานเก็บตู้ระยะทางใกล้ๆนี่ไม่ค่อยล็อคกันหรอกเค้าถือว่านิดเดียวไม่เป็นไร วิธีสังเกตว่าตู้ล็อคมั้ยคือถ้าเห็นตู้มันดิ้นดุ๊กดิ๊กที่ฐานได้คือมันไม่ได้ล็อคครับ ถ้าล็อคนี่แทบไม่ขยับเลย

ออฟไลน์ Krongbun

หุหุ
เมื่อวานที่อยุธยาก็ตู้หลุดครับ
สองที่ในเวลาไม่ห่างกันมาก อันตรายแท้ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2017, 07:53:24 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
ข่าวมีประจำครับ เรื่องไม่ล็อคตู้เนี่ย แต่ก็ไม่เห็นมีมาตรการหรือกฎหมายอะไร มาป้องกันเลยหรือแก้ไขเลย
สงสารคนที่มารับเคราะห์เพราะความมักง่ายของคนพวกนี้ครับ

ออฟไลน์ alpha14

แล้วที่วิ่งสายเหนือทั้งหลายที่ล็อกบ้างป่ะครับ เห็นลงเขากันสบายชิวๆ แซงทีมีเสียวเลย

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ข่าวมีประจำครับ เรื่องไม่ล็อคตู้เนี่ย แต่ก็ไม่เห็นมีมาตรการหรือกฎหมายอะไร มาป้องกันเลยหรือแก้ไขเลย
สงสารคนที่มารับเคราะห์เพราะความมักง่ายของคนพวกนี้ครับ

Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ BigCat

มาตรฐานประเทศเราครับ ลุ้นกันเอา บนถนน
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  วิ่งใกล้ๆ หลายคันไม่ล็อคเพราะสะดวกในการยกขึ้นลง แต่พอเกิดเหตุค่อยรัดเข็มขัดกันอีกที ไม่รู้ที่ ตปท เขาตรวจสอบกันยังไงเรื่องนี้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kiwiwi

จริงครับ

ผมเคยถามคนขับที่มาส่งของให้ที่บริษัท
เค้าพูดประมาณว่า ถ้าเกิดอุบัติเหตุตนตู้คว่ำ รถก็คว่ำด้วย ประกันก็จ่ายอยู่ดี ดังนั้น เค้าจึงไม่ล๊อคเพื่อเซฟชีวิตตัวเอง

ผมคิดในใจ เห็นแก่ตัวมาก เพราะการไม่ล๊อค ตู้มันจะหล่นง่ายกว่ามาก

แต่ทำไรไม่ได้ ก็ขนาดตำรวจยังไม่ทำเลย

ยางอะไหล่ก็เอาแบบเก่าๆใช้ไม่ได้มาแปะไว้ ตำรวจเจอก็ปล่อยผ่าน

เฮ้ออออ เมื่อไหร่คอรัปชั่นจะหมดไปจากสังคมไทยเสียที

ออฟไลน์ bravo

ถนนบางนา นอกจากเรื่องไม่ล็อคตู้แล้ว
รถหัวลาก บางคันก็ไม่มีไฟท้ายเลยสักดวง
เขาจะเบรคตอนไหน เราก็ต้องระวังกันเอาเอง เพราะไม่มีไฟเบรค

เจ้าหน้าที่ ก็ไม่สนใจ ประชาชนก็ต้องรับความเสี่ยงกันเอาเองครับ

ออฟไลน์ gorilla

ผมไม่เคยเห็นมันจะล็อคกันเลย ขับตามเห็นเด้งตลอด

เมืองไทยก็แบบนี้ครับ ตัวใครตัวมันจริงๆ ตำรวจรู้ครับ แล้วยังไงละ? จ่ายๆจบๆกันไปแล้ว

อย่าเอาไปเทียบกับเมืองนอกครับ กะลาแลนด์แดนคนจริง

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
น่าจะมีคนคิดตัว lock แบบถ้าเหวี่ยงแรงมากๆ ก็หลุดไปเลย  ไม่ดึงหัวลากไปด้วย
เพราะถ้า lock ก็อันตรายกับคนขับหัวลากเหมือนกัน

ออฟไลน์ valent

ที่จริงผมว่าการไม่ล็อคนี่แหละอันตรายสุดต่อตัวคนขับและคนรอบข้าง
อย่างคนรอบข้างคงไม่ต้องยกตัวอย่างนะครับ เห็นกันบ่อยกรณีตู้หลุด
เคสกับคนขับที่จะอันตรายมากคือการชนหน้าตรง โอกาสที่ตู้ไหลมากระแทกเก๋งซ้ำมีสูงมาก
(คนขับที่ประสบการณ์สูงและรอบคอบจะระมัดระวังเรื่องนี้มาก)
การเกิดเหตุชนแบบหน้าตรงแบบนี้มีความเสี่ยงสูงมากที่คนขับจะโดนอัดเสียชีวิต
ที่จริงต้องล็อคตู้ เพราะการกำหนดความเร็วรถที่ไม่เกิน 60 มันเซฟในเรื่องอุบัติเหตุได้เยอะ
แต่เพราะบ้านเราละเมิด ละเลยในหลายๆเรื่อง ความรุนแรงของการเกิดอุบัติเหตุเลยสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2017, 22:23:29 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
มีบริษัทสั่งให้คนขับไม่ล็อคตู้นี่จริงครับ แต่ถ้าบริษัทมีมาตราฐานสั่งให้ล็อคตู้หมดครับ ถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้วตู้หลุดเพราะไม่ได้ล็อคคนขับจ่ายอาน แต่ผมเตือนไว้อย่างนึงนะพวกตู้วิ่งในย่านท่าเรือต่างๆพวกแหลมฉบัง,คลองเตย ไปลานเก็บตู้ระยะทางใกล้ๆนี่ไม่ค่อยล็อคกันหรอกเค้าถือว่านิดเดียวไม่เป็นไร วิธีสังเกตว่าตู้ล็อคมั้ยคือถ้าเห็นตู้มันดิ้นดุ๊กดิ๊กที่ฐานได้คือมันไม่ได้ล็อคครับ ถ้าล็อคนี่แทบไม่ขยับเลย
วิ่งจากท่าเรือกรุงเทพ (คลองเตย) มาส่งที่โกดังผมที่จันทบุรี ยังไม่ล็อคตู้มาเลยครับ คนขับคงคิดว่าถ้าเกิดรถเสียการทรงตัว ตู้ก็จะได้หล่นไป แต่รถตัวเองไม่เป็นไร จะมาซวยเอากับเพื่อนร่วมทางเนี่ยแหล่ะครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ shikimaru

บอกได้ว่า แถวท่าเรือคือไม่มีล้อคกันครับ พวกนิคมทั้งหลายก็ไม่ล็อค พวกนีต้องให้คนฟ้องศาล ไม่ล็อคตู้ = พยายามฆ๋าโดยเจตนา จะได้ล็อคกันบ้าง ถ้าตรวจเจอไม่ล็อคก้สั่งจอด ปรับเลย 100k งี้               

ออฟไลน์ fishfinger

ไม่รู้ว่าความผิดใครกันแน่ คนขับรถประเภทนี้ส่วนใหญ่ก็เดนมนุษย์ไม่แปลกใจที่จะไม่ห่วงความปลอดภัย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เชื่อมั้ย 100 ทั้ง 100 ไม่มีล๊อคซักคัน

ยกตู้วาง ขับออกไปเลยเป็นอย่างนี้หมด อิอิ

ออฟไลน์ bingoman

เอาจริงๆ ต้องด่าตำรวจแหละ ทำงานกันแบบเช้าชามเย็นชาม พอกระแสเริ่มซา ก็หละหลวมปล่อยหละละเลย

ถามว่าต่างประเทศเค้าทำไมคนมีวินัย  ก็เพราะตำรวจเค้าเข้มงวดไง  ลองเป็นประเทศยุโรป  ถ้าฝ่าฝืนเรื่องพวกนี้  โดนปรับเละ แล้วจะโดนหมายหัว อาจจะโดนหมายศาลให้ระงับบริษัทด้วยซ้ำ  ถ้าตำรวจเอาลุ่มเอาหล่วย ปล่อยปละละเลย คนแทบทุกชาติแหละก็จะค่อยๆ กลับมาฝ่าฝืนกฎ  แล้วเมืองไทยเรา การศึกษามีแต่ในห้องเรียน แต่วุฒิภาวะและความเกรงใจผู้อื่นมีน้อย  พอตำรวจหละหลวม คนยิ่งฝ่าฝืนแบบสบายใจ 

ถ้าเป้นประเทศคนเคร่งๆ เช่น ญี่ปุ่น สิงคโปร์ เยอรมัน อังกฤษ  พวกนี้เค้ายังไม่กล้าทำอะไรแบบเห็นแก่ตัว เพราะคนรอบข้าง เจอกันตามท้องถนน เค้าก็มีมารยาทความเกรงใจต่อกันมากๆ ใครทำผิดธรรมเนียมเค้าจ้องมา ประจาน ชี้นิ้วกันเลย 

แต่กะลาแลนด์ไม่ใช่แบบนั้น ที่นี่จะทำอะไรก็ได้   วัวหายค่อยล้อมคอก

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
เคยได้ยินเขาคุยกันว่าไม่ล็อกครับ เพราะถ้าตู้หล่นหรือเสียหายประกันจ่าย  แต่ถ้าล็อกแล้วเกิดการเหวี่ยงจนตู้ล้มแล้วพาหัวลากคว่ำ เขาจะเสียหัวลากไปคันนึงทำให้รายได้หายไปเยอะครับ....  ส่วนตัวเลยระวังไม่เข้าใกล้รถประเภทนี้เวลาตีโค้งหรือวิ่งบนสะพานต่างระดับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมเห็นแถวๆคลองเตย ขึ้นรางรถไฟตรงตลาดปีนังที คอนเทนเนอร์ กระโดดที น่ากลัวชิบหาย
หล่นมาทีรถข้างๆเหลือแต่ซากกะศพ

พวกไม่มีความรับผิดชอบมันน่าจะเยอะเอาเรื่อง มันน่าจะมีมาตรการ ชีวิต แลก ชีวิต นะ
ทำครอบครัวอื่นตายคนในครอบครัวคนทำโดนประหาร หรือไม่ก็ครอบครัวเจ้าของรถ  ตัวคนขับติดคุก

ขออภัยที่ Dark Mode นะครับ คุณภาพชีวิตมันเฮงซวยจริงๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Arado_kung

เชื่อมั้ย 100 ทั้ง 100 ไม่มีล๊อคซักคัน

ยกตู้วาง ขับออกไปเลยเป็นอย่างนี้หมด อิอิ

คนล็อคมันมีครับอย่าไปเหมาแบบนั้น เสียดายหารูปไม่เจอรถล็อคตู้ไว้ลงข้างทางไปตู้ยังไม่หลุดเลยครับ อีกเคสนึงตกเหวตู้ก็ยังติดอยู่กับหางเพราะล็อคตู้เอาไว้

ออฟไลน์ AkE

ผมไม่เคยเห็นมันจะล็อคกันเลย ขับตามเห็นเด้งตลอด

เมืองไทยก็แบบนี้ครับ ตัวใครตัวมันจริงๆ ตำรวจรู้ครับ แล้วยังไงละ? จ่ายๆจบๆกันไปแล้ว

อย่าเอาไปเทียบกับเมืองนอกครับ กะลาแลนด์แดนคนจริง
เห็นด้วยสุดๆ จริงๆครับ 5555

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway

เห็นด้วยสุดๆ จริงๆครับ 5555

ออฟไลน์ ps000000

ผมก็เห็นไม่ได้ล็อคมานานมากๆ

ออฟไลน์ Darkart

มีทั้งบริษัท สั่งล๊อกตู้ กับ บริษัท สั่งไม่ล๊อกตู้
ส่วนใหญ่จะไม่ล๊อกตู้ วิ่งตามคันไหนลงคอสะพานตู้เด้งลอยนิดๆ
ผมรีบแซง ไปไกลๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

ความจริงที่เจ็บปวดสุดๆครับ  :'(

ออฟไลน์ SM.

เค้าคิดกันแบบนี้หรอเนี่ยยย

น่ากลัวจริงๆ  :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ CarameLon

เคยถามเพื่อนเก่าที่ทำอาชีพนี้ แกยืนยันว่ายังมีหลายคันที่ไม่สนใจ
ขับไม่เคยล๊อกตู้ด้วยซ้ำ เป็นปกติจนชินครับ   8)

ปล.ถนนเมืองไทย มันอันตรายที่สุดในโลกจริงๆ...ความตายอยู่รอบรถคุณ
ทำประกันชีวิตได้ให้ทำเลยครับ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ mick

ผมว่ามันอยู่ที่ตำรวยคับ รับแต่ส่วย