ผู้เขียน หัวข้อ: Brio mazda2 sonic เกียร์ธรรมดา คันไหนขับสนฺก?  (อ่าน 7098 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Brio mazda2 sonic เกียร์ธรรมดา คันไหนขับสนฺก?
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 09:51:23 »
หารถคันเล็กๆ 5 ประตู ขับสนุกๆ
ซื้อมือสองแน่นอน
เป็น toy car

เคยขับ brio mt เดิมๆ รู้สึกว่า ช่วงล่างดีเกินตัว
แต่ งานประกอบ วัสดุ เก็บเสียง กากขั้นเทพ
แต่คิดว่า ใชิเบื่อแล้ว ขายต่อ น่าจะง่ายสฺด
น่าจะไม่จฺกจิกที่สุด

Mazda 2 1.5 mt
ชอบพวงมาลัย ความคล่องตัว feeling เกียร์
การเก๊บเสียง แย่

Sonic 1.4 mt
จริงๆชอบงานดีไซน์ภายนอกคันนี้มากสุด อยากได้มากสุด ชอบช่วงล่างมาก
แต่ไม่รู่ว่าอีดไหม รถหนัก เก๊บเสียงดีสุด ช่วงล่างน่าจะดีสฺด เบื่อแล่วขายต่อยากสุด

จริงๆการเก็บเสืยงไม่ใช่ประเด็นเท่าไหร่ สำหรับ toy car แบบนี้
อยากได้รถขับสนุก จี๊ดจ๊าด ช่วงล่างดีมากกว่า
สำคัญสุดคือ เบื่อแล้วขายต่อง่ายหน่อย

ออฟไลน์ Staples

Re: Brio mazda2 sonic เกียร์ธรรมดา คันไหนขับสนฺก?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 10:18:15 »
เชียร์ M2 Diesel

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
Re: Brio mazda2 sonic เกียร์ธรรมดา คันไหนขับสนฺก?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 10:28:02 »
Brio 1.2 MT ครับถ้าตามตัวเลือก

นอกตัวเลือก Jazz 1.5 MT กับ Swift 1.25 MT

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 10:31:18 »
M2 diesel ไม่มี mt และจากคู่แข่ง น่าจะเกินงบไปไกล

ถ้าโฉมที่แล้ว เคยขับ m2 manual กับ brio manual ของเพื่อน

Feeling เข้าเกียร์ กับ น้ำหนัก clutch m2 กินขาด

ช่วงล่างถ้าเอาแต่งต่อขับนุกน่าจะไปได้ไกลว่า เครื่องพวกไส้กรอง map ecu 2 ก็น่าจะมีคนใช้มากกว่า น่าจะขายต่อง่ายสุด

ส่วน sonic ไม่เคยลอง แต่เห็นเค้าว่ากันว่าช่วงล่างดี แต่เครื่องอืด

ตัว mt ของ sonic ดีตรงไม่มี abs นี่หล่ะ (abs ของโซนิกมีแบบพังแล้วทำให้เบรคไม่ลง ลองเซิจดู)
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 10:34:28 »
บ้านผมมีมาสด้า 2 โฉมที่แล้ว กับเชฟฯ โซนิค 1.6 เกียร์ออโตทั้งคู่นะครับ อาจไม่ตรงกับคำถามคุณนักอย่าขุ่นเคืองกัน ผมแค่อยากมาแชร์เพราะผมใช้สองคันนี้อยู่บ้างครับ
- เจ้าเซฟฯ โซนิค มีดีอย่างเดียวคือช่วงล่างกับภายในเก็บงานดีและเงียบครับ โดยเฉพาะช่วงล่างแน่นหนึบสไตล์ยุโรปมากกกก นิ่งมากกกกก เกียร์เอ๋อๆ อ่าครับผมว่า เครื่องมีกำลังนะครับ แต่เกียร์โง่มากพูดเลย ทำงานไม่ประสานกันสรุปส่งท้ายเลยอืดๆตื้อๆเป็นเรือเกลือครับ ไม่ชอบอย่างแรง ละตอนนี้ใช้มา 4 ปีปัญหาเริ่มมีละครับ เติมน้ำมันสลับกัน E85 บ้าง E20 บ้าง แก๊สฯ91 บ้าง ตอนนี้ลูกลอยเสีย เซ็นเซอร์น้ำมันเสีย เแพาะค่าอะไหล่ตรงนี้เกือบหมื่น ตอนนี้มีอีกอาการคือไฟ ABS โชว์ติดๆดับๆครับ ยังไม่ได้ไปเช็คที่ศูนย์ว่าอะไรยังไง สรุปมองข้ามได้มองข้ามเลยครับ
- มาสด้า 2 โฉมที่แล้ว คันนี้ใช้มา 6 ปีเศษ เครื่อง+เกียร์ฟิลลิ่งดีกว่าเชฟฯ โซนิคเยอะครับ อารมณ์สปอทกว่า แต่ช่วงล่างด้อยกว่า ภายในด้อยกว่า แต่... ไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรเลยครับตลอด 6 ปีเศษที่ใช้งานมา ไฟไม่เคยโชว์ มีพังอย่างเดียวคือปุ่ม HOLD ที่หัวเกียรื แต่เข้าศูนย์เห็นเขาบอกว่าหน้าสัมผัสสวิชท์สกปรก เอาไปทำความสะอาดใช้ได้ใหม่ครับ เสียหายไปหลักร้อย และปัยหาที่ใช้มามีแค่นั้นครับ นอกนั้นปกติ

ส่วนบริโอ้เคยนั่งรถเพื่อนครับ นั่งหลังเบาะด้วย ไม่ได้ขับเลยไม่รู้ฟิลลิ่ง แต่มองไปท้ายรถนรกสลัดๆเลยครับ กระจกบานเดียว อะไรชนท้ายมานี่ไม่อยากคิดภาพครับ ถ้าให้ผมซื้อหรือให้ฟรีก็ไม่เอาครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 10:52:10 »
Mazda ที่ดูเป๊นตัวก่อนนะครีบ งบประมาณ 2.5แสน++

เบาะหลีง นี่แทบไม่เป๊นประเด๊นเลย เพราะส่วนใหญ่ขับคนเดืยวเปนหลัก ให่มีคนนี่งด่วยก๊คงไม่อยากนั่ง

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 11:40:17 »
 Brio m/t เคยขับของเพื่อน ถ้าเดิมๆทำแต่ช่วงล่างผมว่าไม่สนุกอย่างที่คิดครับ แต่ถ้าได้กล่องใบใหญ่ปล็ดล็อคความเร็วปลาย ทำแฮดท่อด้วยนี่ มันครับ แต่เอางบที่แต่ง Brio มาแต่ง Jazz m/t นี่จบกว่าแรงกว่าครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 13:53:25 »
Brio 1.2 MT ครับถ้าตามตัวเลือก

นอกตัวเลือก Jazz 1.5 MT กับ Swift 1.25 MT

++ครับแต่ขอตัด Swift 1.25 MT ออก     เชียร์Jazz 1.5 MT

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 15:57:21 »
ถ้าสองตัวนี้เชียร์ Brio ครับ Mazda 2 โฉมที่แล้วเคยขับเกียร์ออโต้ ปัญหาเยอะคือที่แรคพวงมาลัย เปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีก

เชฟไม่เชียร์เลยครับ ถ้าจะซื้อมาเป็น toy car ผมว่าหาซื้ออะไรที่มันแต่งง่ายๆ ขายแล้วยังได้ราคาอยู่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 16:15:24 »
Jazz mt นี่ toy car ที่แท้จริงครับ

ตามตัวเลือกที่ให้มาคงไปที่ mz2 ครับ
เครื่องตัวนี้ทนใช้ได้นะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 17:05:38 »
ถ้า MT ผมเชียร์บรีโอ้ครับ ไม่ก็ Jazz MT
รีแฟลชซักนิด ปลดล็อคซะหน่อย ตามยากครับ

เทค (เล็กๆ) เปิด โลกก็เปลื่ยน

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 19:10:31 »
ข้ามมาหา JAzz M/T เถิดๆๆๆ บันเทิงกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 19:28:58 »
เชียร์ 2mt เพราะเคยใช้ 2at ไม่มีปัญหาอะไร มีแค่ยางแท่นเครื่องเปลี่ยนตามอายุไข มันเป็นรถที่ฟิลลิ่งค่อนข้างดี ชอบเวลาเข้าโค้งสนุกดี
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 09:04:26 »
jazz M/Tเถิดๆๆๆ บันเทิงกว่าเยอะเลย  ใส่กล่องหรือจูนกล่องก็ได้

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 09:21:59 »
เคยใช้ jazz m/t ครับ แต่ไม่อยากแนะนำจริงๆ ราคามันเว่อมาก (จริงๆมันก็ข้อดีสำหรับคนซื้อมือหนึ่ง) ขนาดผมก็ว่าจะหาซื้อมาใช้อีกรอบ
ยังไม่อยากเอาเลย ตอนนี้ผมก็เล็งแบบจขกทเหมือนกันครับ ตอนแรกอยากได้รถใหญ่ๆ แต่ใช้แค่วิ่งใกล้ๆ เอา m/t ดีกว่า

ผมว่า mazda 2 เหมาะสุด option ตัวล่างก็ให้มาดีพอควรด้วย รถใหม่ๆโลน้อยๆ ก็ยังหาซื้อได้ในงบ 250,000 +- นิดหน่อย
ถ้าแค่ขับสนุกนะครับ แต่ jazz แรงกว่าเยอะจริงๆ ของเล่นก็เยอะแยะ ทำแรงสบาย

อีกตัวเลือกแต่แพงกว่าก็ซื้อ swift หาหัวตัด swift sport มาสับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 12:00:18 »
Jazz แรงกว่า M2 แต่ M2 ถูกกว่าครับ จึงเชียร์ตัวนี้ครับ

เอาส่วนต่างไปลงที่ของแต่งต่าง ๆ ดีกว่าครับ

ความแรงที่ต่างกันเล็กน้อยจะไม่มีผลเมื่อซิ่งบนถนน ซึ่งจะอยู่ที่จังหวะกับการเล่นเกียร์ล้วน ๆ ครับ

ผมเป็นเจ้าของ Mazda 2 M/T อยู่ แต่งหมดไปหลายเงินครับ 555

น้องสะใภ้ผม รับไปดูแลต่อแล้ว โดยไม่ต้องระเบิดของแต่งออกเลย

กว่าที่ผมจะตัดสินใจเปลี่ยนของแต่ละชิ้นจะทำการบ้านก่อนเสมอ และคิดแล้วคิดอีกครับ

ที่ใส่อยู่ก็อาทิเช่น..

ไฟหน้า demio cut off คมกริป ผมภูมิใจกับไฟคู่นี้มาก

ชุดแต่งที่ไม่เหมือนใคร ผมเคยเห็นคนเอามือถือมาถ่ายรูปรถผมด้วย (เอาไปแจ้งความหรือเปล่า 555) และจะโดนคนมองเพราะความเสี่ยวของมัน

ล้อ venom zero 15 นิ้ว เบาสุดแล้วของเลนโซ่ ราคาก็ไม่แพง ดีกว่าไปใส่ RPF1 ก๊อปปี้นะครับ

ยาง pilot sport3 เสียดายที่ sport4 ไม่ทำยางไซส์นี้

ผ้าเบรค+จาน Dixcel เบรคได้ประเสริฐมาก

ท่อ HKS Silent Hi power ท่อซิ่งเงียบ สังคมไม่รังเกียจ เสียงจะมาเต็มเมื่อเร่งไปที่ 4 พันรอบขึ้นไป ตาม spec ระบุว่าสำหรับ mazda 2 1.5 เกียร์ธรรมดาเท่านั้น

เหล็กกันโคลงแบบตัวท๊อป เป็นไอเทมที่ถูกและดีครับ บางคนไม่รู้ว่ารุ่นล่างสุดจะได้เหล็กกันโคลงบาง ๆ มา เหมือนโดนมาสด้ากลั่นแกล้ง

shockup H-drive ปรับ 32 ระดับ ก็นุ่มดี ถูกใจ แต่ต้องปรับสปริงให้ดี ๆ โดยเฉพาะคู่หลัง ซึ่งปัญหานี้ช่วงล่าง Jazz ก็คงเหมือนกัน เอาจริง ๆ ผมแนะนำให้ใส่ TEIN ดีกว่าครับ ไม่ใช่ของไม่ดี แต่ศูนย์เค้าชำนาญกว่าครับ

ใต้ฝากระโปรงเดิม ๆ มีกรองเปลือยแบบมีกระเปาะกันร้อนของ green

และรีแมพกับคุณจอร์จมาครับ

ส่วนสุดยอดข้อเสียของมาสด้า 2 คือ การเก็บเสียงแย่มาก ๆ เสียงยางบดถนนชัดสุด ๆ ต้องลากรอบเพื่อฟังเสียงท่อแทน ไม่ก็ต้องเปิดเพลงดัง ๆ ครับ

ถ้าไม่แคร์ คุณก็จะได้รถขับสนุกที่ราคาแสนถูกและไม่เก่ามากครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 23:01:48 »
ขอบคุณครับ คิดว่าน่าจะได้ mazda2 mt หารถสวยๆ ราคาดีๆก่อน