ผู้เขียน หัวข้อ: ...รบกวนปรึกษาเรื่องรถชนแล้วตกน้ำครับ ควรจัดการยังไงต่อดี...  (อ่าน 8472 ครั้ง)

ออฟไลน์ CM

• Newbie
  • *
ผมขับ ford fiesta ecoboost 1.0L ขับมา 3 ปีแล้ว ไม่เคยมีปัญหาอะไร

เมื่อวานขับไป กระบะชนเข้าด้านข้างคนขับ เบี่ยงหลบ + โดนชนเลยลงไปในบึงข้างทาง เป็นโคลนเลน น้ำดำๆ
ลักษณะรถ หงายท้องรถขึ้น หน้ารถทิ่มลงน้ำ น้ำท่วมน่าจะเหลือแค่ท้ายรถที่โผล่พ้นน้ำ (ท่วมเลยที่นั่งเบาะหลังไปแล้ว)
ตกอยู่ประมาณ 1 ชม ก่อนกู้ขึ้นมา ตอนกู้ขึ้นมาใบปัดน้ำฝนยังทำงานอยู่
ภายในรถมีโคลนเลนเต็มไปหมดทั้งหน้าและหลัง เต็มคอนโซล และเบาะหน้าหลัง
ภายนอกประตูฝั่งคนขับ หน้าหลังยุบ กระจกรถฝั่งคนขับแตกหมด ไฟหน้าและท้ายแตก ล้อเบี้ยว ส่วนด้านคนนั่งไม่ค่อยเสียหาย
ด้านหน้าที่เป็นเครื่อง ไม่ยุบ เพราะโดนชนข้างๆ และพุ่งลงไปในน้ำ แอร์แบกไม่ได้ทำงาน

จะสอบถามว่า ผมมีประกันศูนย์อยู่ ตอนนี้รถอยู่ศูนย์ รอเปิดปีใหม่มาเคลียร์
ทุนประกัน 400000 บาท ราคาเต็มที่ซื้อ 750000 เพิ่งผ่อนหมดไป ใช้มา 3 ปี
แบบนี้โดยปกติควรจัดการอย่างไรดีครับ
1.โดยทั่วไปถ้าจมแบบนี้ ศูนย์จะตีเป็นเสียหายหมด ไม่ซ่อมและให้คืนทุนประกันหรือเปล่า
2.ถ้าเกิดตีมาว่าซ่อม ควรจะซ่อมหรือไม่ครับ จะมีปัญหาตามมาภายหลังอีกหรือเปล่า จะมีปัญหาเรื่องอะไรบ้างที่ต้องระวัง กังวลว่าจะอันตราายถ้าซ่อมมา
3.ถ้าเค้าเสนอซ่อม แต่ผมอยากให้คืนทุนเลย จะมีวิธีคุยอย่างไรมั้ยครับ

ถ้าเป็นพี่ๆ จะตัดสินใจซ่อม หรือขอคืนทุนประกันครับ

ในรูปคือลากขึ้นมานิดนึงแล้ว แต่ยังยกไม่ได้ จริงๆจมเยอะกว่านี้ตามที่อธิบายครับ

ออฟไลน์ CM

• Newbie
  • *
ตอนที่ลงบึงไปครับ น่าจะเกือบๆด้านหลังด้วย

ออฟไลน์ CM

• Newbie
  • *
ภายนอกครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
ถ้าเลือกได้คืนทุนเถอะครับ .. ถือว่ารถมันได้ทำหน้าที่ของมันดีที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ BigCat

แหม่ คืนทุนเถอะครับ ไม่มีทางเหมือนเดิม
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Dubee

ให้บริษัทประกันคืนทุนไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ประเด็นอยู่ที่ เกียร์พัง / เครื่องพัง ไหม

ถ้าพัง ก็ คืนทุน
ถ้าไม่พัง ชิ้นส่วนตัวถังทั้งหลาย ไม่กี่สตางค์เองครับไม่เกินสองแสน

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ประกันซ่อม0 ตืนทุนอยู่แล้วครับ เพราะตีเป็นเปลื่ยนไม่มีการซ่อมไม่มีช่างเคาะครับฝาท้าย+กันชนผมบุบ ตีเป็นเปลื่ยนไปเลย 8)
คู่กรณีก็อ่วมไป เป็นฝ่ายถูก ;D
นี่เปลื่ยนยันเบาะ ค่าอะไหร่เกินแน่ๆ

แต่เชื่อไหม ซักพักคันนี้มีขายในตลาดมือสอง เต๊นท์ใดๆซักแห่ง >:(

ออฟไลน์ CJ.

ซ่อมยังไงก็ไม่เหมือนเดิม 100% แน่ๆครับ ดูบิดๆเบี้ยวๆไปหมด

โชคดีที่ปลอดภัยนะครับ ถึงไม่ได้รับบาดเจ็บจากอุบัติเหตุ แต่จมลงไปเจอแหล่งน้ำแบบนี้ก็อันตรายเช่นกัน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
ไม่เกี่ยวกับคำถาม

ผมอยากรู้ว่าคุณออกมายังไงครับ ตอนรถตกน้ำไปแล้ว อยากให้เล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยครับ

ออฟไลน์ neung23

ถ้าเครื่องไม่พัง เกียร์ไม่พัง โอกาสที่ประกันจะซ่อมมีสูงมาก ถ้าไม่นับเพดานทุนประกัน และโอกาสยิ่งสูงถ้าเป็นรถตลาดที่ขายมานานพอสมควร

ตอนแรกผมดูสภาพรถที่ชนแล้วคิดตามข้างบนเลยคับ แต่ ทุนประกันคุณแค่4แสนถ้วน ถ้านับ 70%=280,000 ถ้าเครื่องเกียร์พังอย่างได้อย่างหนึ่ง ประกันอาจจะตีซ่อม เพราะดูแล้วถ้าระบบหลักๆไม่เสียหายค่าซ่อมไม่น่าจะทะลุแสน

แต่ถ้า เครื่องพังเพราะดูดน้ำในบึงเข้าไปแล้วก้านคด ฯลฯ คืนซากแน่นอนคับ ขอให้เป็นแบบนี้ล่ะกันนะคับ เป็นกำลังใจให้คับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ nuntapon.s

เคสนี้เหมือนรถน้ำท่วมแหละเป็นรถทั่วไปน่าจะคืนทุน100%ประกันเอารถคืนแล้วเอาไปขายต่อให้เต็นท์หรือย่อยเป็นอะไหล่ไป    แต่รถบางกลุ่มที่ไม่ฮิตในตลาดรถหรือราคาตกมากๆอาจมีปัญหาเพราะะประกันเอาซากไปหาประโยชน์ไม่ได้

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เสียใจกับรถด้วยครับ คนปลอดภัยก็ดีแล้วครับ สภาพนี้น่าจะคืนทุนเครื่องจมน้ำไปหมดแล้ว ถึงตัวถังจะยังคงดีอยู่ แต่ซ่อมมาไม่คุ้มแน่ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ CM

• Newbie
  • *
ไม่เกี่ยวกับคำถาม

ผมอยากรู้ว่าคุณออกมายังไงครับ ตอนรถตกน้ำไปแล้ว อยากให้เล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยครับ

ขอบคุณทุกคนครับ อยากให้คืนทุนเหมือนกัน กลัวว่าจะมีปัญหาภายหลัง
ถ้าช่างบอกจะซ่อม ผมคงคุยไปทางคืนทุนมากกว่า

ส่วนตอนรถตกน้ำ มันไวมากครับ กระจกฝั่งคนขับแตกน้ำเลยเข้ามาเร็วมาก ตอนนั้นไม่รู้หรอกว่าตีลังกา
หันไปเรียกแฟนแว่บเดียว ก็ต้องปิดตา น่าจะน้ำเข้า เลยรีบปลอดเบ้ลท์ออก หมุนหนีน้ำไป มานึกอีกทีน่าจะเบาะหลังฝั่งคนนั่งที่หงายขึ้น ฝั่งคนขับเอียงลง
เห็นแต่กระจก พยายามเปิดประตูแต่ไม่ออก จะเอาเบาะรองหัวเอาเหล็กมางัด คลำหาแต่ถอดไม่ออก มองแทบไม่เห็นอะไร เอามือทุบกระจกไปอีกที น้ำมันก็ค่อยๆขึ้นมา พอดีแฟนเปิดได้ เลยช่วยกันดันออกไป ตอนนั้นถึงเริ่มรู้ว่าอยู่เบาะหลัง แล้วก็คลำเบาะ มุดช่องกลางตามออกไปครับ

จริงๆก็เคยศึกษาเรื่องรถจมน้ำ ควรจะตั้งสติ พยายามปลดล๊อกประตู เปิดกระจก หรือถอดเบาะรองหัวมางัด ถ้าไม่ออกให้รอจนน้ำใกล้เข้ามาเต็มรถจะทำให้ความดันพอๆกับน้ำด้านนอก แล้วจะเปิดประตูได้ง่ายขึ้น แต่ตอนนั้นมารู้ทีหลังว่ากระจกฝั่งคนขับแตกและเอียงลง ทำให้น้ำเข้ามาเร็วเลยแทบจะไม่เห็นอะไร ถ้ามีสติมากกว่านี้คงคลำหาปุ่มเปิดกระจกด้วย นอกจากคลำหาประตู หรือต้องเปิดประตูละดันไปเรื่อยๆ ต้องมีสติมากกว่านี้จริงๆครับ โชคดีที่วันนั้นน้ำลดด้วย มีคนโดดลงมาช่วยพร้อมกับเปิดได้พอดี ขอบคุณเค้าจริงๆ

แชร์ไว้เผื่อใครต้องเจออะไรแบบนี้ สติเป็นเรื่องสำคัญจริงๆ แต่สำคัญสุดคือไม่ประมาททุกวินาทีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CM

• Newbie
  • *
ถ้าเครื่องไม่พัง เกียร์ไม่พัง โอกาสที่ประกันจะซ่อมมีสูงมาก ถ้าไม่นับเพดานทุนประกัน และโอกาสยิ่งสูงถ้าเป็นรถตลาดที่ขายมานานพอสมควร

ตอนแรกผมดูสภาพรถที่ชนแล้วคิดตามข้างบนเลยคับ แต่ ทุนประกันคุณแค่4แสนถ้วน ถ้านับ 70%=280,000 ถ้าเครื่องเกียร์พังอย่างได้อย่างหนึ่ง ประกันอาจจะตีซ่อม เพราะดูแล้วถ้าระบบหลักๆไม่เสียหายค่าซ่อมไม่น่าจะทะลุแสน

แต่ถ้า เครื่องพังเพราะดูดน้ำในบึงเข้าไปแล้วก้านคด ฯลฯ คืนซากแน่นอนคับ ขอให้เป็นแบบนี้ล่ะกันนะคับ เป็นกำลังใจให้คับ

รบกวนถามครับ ปกติถ้าค่าซ่อมเกิน 70% ของทุนประกัน จะเป็นเงื่อนไขของการคืนทุน ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ดูจากสภาพรถ แล้วการโดนชน การจมน้ำ กรณีนี้คงต้องทำใจ ประกันคงไม่ซ่อมครับ เพราะแบบนี้ ไปหมดทั้ง BODY เครื่อง เกียร์ ภายใน ช่วงล่าง แบบนี้ซ่อมยังไงก็ไม่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ iamnobody

โชคดีมากๆที่ออกมาได้ครับ
รถจมน้ำ เอาหัวลงอีก นอกจากสติต้องดีแล้วยังต้องพกดวงมาเต็มกระเป๋าด้วย

ออฟไลน์ SM.

คืนทุนครับ

รอดมาได้อย่างมีสติดีจริงๆครับ

ออฟไลน์ Krongbun

:( โห อ่านแล้วโคตรระทึกเลย
ดีมากๆเลยปลอดภัยทั้งสองคน แฟนมีสติดีเลยน้ะครับ

แบบนี้คืนทุนแน่นอน เดี๋ยวนี้ศูนย์เห็นบุบนิดเดี๋ยวก็ตีเป็นเปลี่ยนหมดแล้วครับ
ยิ่งจมน้ำมิดแบบนี้  8)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
คืนทุนดีกว่าครับ รถตกโคลน กว่าจะหายเหม็น เป็นเดือน แถมทำมาแล้วถ้าไม่ลื้อออกยก คัน โคลนยังไงก็ติดอยู่ในรถครับ
ประสบการณ์ส่วนตัวเลยครับ รถจมโคลนไป ทั้งฝากระโปรงยันประตูหน้า ล้อ ช่วงล่าง เครื่องไม่เป็นไร ระบบไฟพังหมด พรม เบาะ คอลโซล renovate กันทั้งคัน แถมซ่อมเปลี่ยนเสร็จ กว่าจะจบเกือบ 3 เดือน พังตามๆกัน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mazda2

• Newbie
  • *
คืนทุนไม่คืนทุนประกันจะแจ้งครับ  อาจจะมีเจรจาได้ บางที่ครับ

เพราะถึงชนไม่มาก อะไหล่หลายๆชิ้นจมน้ำ หลายๆตัวเลอะโคลน ต้องรื้อทั้งหมด ต้องเปลี่ยนเยอะ ยิ่งอะไหล่ศูนย์ด้วย ไม่ต้องพูดถึงครับ อะไหล่กับค่าแรง  อาจจะคืนทุนได้ง่ายครับ

คนปลอดภัยก็ถือว่าเป็นโชคดีเป็นล้นพ้นครับ 

ออฟไลน์ mongolias

โชคดีที่คนไม่เป็นอะไรครับ
ส่วนรถ คืนทุนแน่ครับ

ออฟไลน์ Untouchable

โชคดีแล้วครับที่ปลอดภัย...คืนทุนอีกเสียงหนึ่งครับ

ออฟไลน์ CM

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ

ตอนนี้คุยกับเจ้าหน้าที่ประกันศูนย์เบื้องต้น กำลังประเมิน แต่คิดว่าคืนทุนครับ