ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเกี่ยวกับควันดำใน bmw e90 ครับ  (อ่าน 3466 ครั้ง)

ออฟไลน์ pasakon

• Newbie
  • *
พอดีว่าพึ่งได้ เจ้า bmw e90 lci เป็นมือสองมาแล้วพอเวลาเรากกระชากแซง หรืออะไรก็ตามที่เป็นการกดคันเร่งแรงๆมักจะมาควันดำออกมาแบบเห็นได้ชัดเลยครับ ถึงจะไม่ได้มากมายอะไรแต่ผมคิดว่า e90  มันน่าจะยังไม่ควรที่จะดำขนาดนี้ แต่ก้นั่นแหละครับได้มือสองมาผมไม่รู้ว่าเจ้าของเก่าเขาทำอะไรไปมั่ง ผมควรที่จะ ไล่ดูจากตรงไหนก่อนดีครับ ที่ดูๆ ก้มี กรองอากาศก็ดำพอควร5555 ไว้จะเปลี่ยนตอน นมค คราวหน้า
อยากจะขอคำแนะนำน่อยครับ ให้ควันดำมันลดลงมั่งก็ยังดี  ขอบคุณมากครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากสอบถามเกี่ยวกับควันดำใน bmw e90 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 20:25:03 »
ทดสอบอัตราสิ้นเปลืองก่อนครับว่าได้ปรกติไหม

ขับ100-110กม/ชม ควรจะได้ราวๆ 17-18กม/ลิตร

ถ้าไม่ได้ หาสาเหตทีละอย่าง หัวฉีด EGR DPF ปั๊มแรงดันสูง กรองโซล่า ...

ออฟไลน์ pasakon

• Newbie
  • *
Re: อยากสอบถามเกี่ยวกับควันดำใน bmw e90 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 20:50:28 »
ทดสอบอัตราสิ้นเปลืองก่อนครับว่าได้ปรกติไหม

ขับ100-110กม/ชม ควรจะได้ราวๆ 17-18กม/ลิตร

ถ้าไม่ได้ หาสาเหตทีละอย่าง หัวฉีด EGR DPF ปั๊มแรงดันสูง กรองโซล่า ...
ก้ปกตินะครับ เพราะผมขับพึ่ง ขับไป ศรีราชา-เชียงใหม่ เที่ยวๆ รวมๆไปกลับก้ เกือบๆ2000 km ใช้น้ำมันแค่2 ถังเอง

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 09:26:36 »
เปลี่ยนกรองอากาศก่อนดีกว่าครับ ถ้าดำ อาจตัน ถ้าตัน > น้ำมันท่วม น้ำมันท่วม > พ่นหมึก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้