ผู้เขียน หัวข้อ: หารถมาสะสมและเป็นรถขับเล่นวันหยุดคับ ระหว่าง w124 กับ w140  (อ่าน 8351 ครั้ง)

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
ตอนนี้ที่บ้านมี x3 F25 กับ Revo 2.4 prerunner ใช้สลับกัน แต่อยากหารถอีกคันมาสะสมใช้ในวันหยุดสบายๆ ใจชอบทั้ง2บอดี้  สมัยก่อนที่บ้านเคยใช้ w124 แต่ขายไปนานแล้ว  ตอนนี้เห็นราคาแบบซื้อได้ง่ายๆเลยแถมอะไหล่ก็มีให้เลือกเยอะและหลายแบบราคาบางตัวถูกกว่ารถญี่ปุ่นอีกครับ เลยยิ่งอยากได้เข้าไปอีก ที่ชอบเพราะความสวยอมตะของรุ่นนี้คับ  แต่พอดู w140 ก็สวยใหญ่ดูนั่งสบายอีก แต่รุ่นนี้อะไหล่ราคาไม่เคยศึกษาและคลุกคลีเลยคับ เลยอยากถามว่าควรเก็บรุ่นไหนดีกว่ากันคับ 

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
W140 น่าใช้กว่าครับ ผมมองว่า W124 ดูธรรมดาๆไป
นอกจากว่าจะหาตัว coupe หรือ convertible มาอันนี้จะน่าเก็บกว่าครับ

เรื่องอะไหล่ W124 ไม่ทราบ ขอพูดถึง W140 เท่าที่ทราบแล้วกัน
อะไหล่แท้ใหม่ราคาพอสมควร อาจจะใช้มือสองแทน แล้วแต่จะพิจารณา
รถคงไม่มีอะไรเท่าไหร่ ลองดูว่าเจ้าของเดิมบำรุงมาประมาณไหน
แต่รถอายุมากแล้วย่อมมีอะไรต่างๆเสียเยอะ ถ้าไม่เดือดร้อนค่าซ่อมจับเปลี่ยนๆ ผมว่าจบครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
W140 น่าใช้กว่าครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ขับเล่นวันหยุด ไม่สน  r170 เหรอครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ BigCat

ขับเล่นวันหยุด ไม่สน  r170 เหรอครับ
+1ครับ อิอิ  z4 e85 อีกคัน5555
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Turin

เชียร์ 124 coupe หรือ convertible ครับ

ลืมบอกว่าไม่อยากให้เกิน 300,000 คับต่ำกว่าเยอะยิ่งดี

+1ครับ อิอิ  z4 e85 อีกคัน5555
นั้นแน่ๆๆ เริ่มไปไกลละคับ 555 ยิ่งชอบอยู่

ออฟไลน์ the kit

ซื้อไว้ขับเล่น ราคาไม่แพง คงต้องมองถึงอะไหล่ด้วย W124 เป็นคำตอบที่ดี ราคาอะไหล่โดยรวมถูกกว่า W140

W124 แต่งนิดหน่อย จะดูดีกว่าแบบเดิมๆ โหลดนิดหน่อย ใส่ล้อ 18" aeropart เรียบๆ สวยยาว
แต่ W140 ขับเดิมๆ ล้อ 16 ปัดเงาติดรถ ตอนขับดู mafia หน่อย โดยเฉพาะสีดำ ฟิลม์ดำ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Sit: )

เอามาสะสม กับขับเล่นมันจะไปกันไม่ง่ายน๊ะครับ
เอามาสะสมคือชอบ และยินดีที่ลงทุน ลงเวลาเพื่อดูแลอาจจะได้ขับไม่มาก และอายุรถขนาดนี้จะขับใช้งานแต่ละทีอาจจะเรื่องกวนใจ
ถ้าจะเอามาขับเล่น อาจต้องมองหารถใหม่หน่อย   

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
เชียร์ w124 ครับ

ออฟไลน์ localgame

ผมใช้อยู่ทั้งสองรุ่นครับ ในตัวเลือกนี้แบบไม่มองงบมีรถหลักใช้อยู่แล้วด้วย ผมแนะนำW140ครับ ขับเสาร์อาทิตย์รถไม่ติดนั่งรถเหมือนนั่งบนโซฟาใหญ่ๆ ขับบนถนนกรุงเทพไม่ค่อยกระเทือนซักเท่าไหร่ แต่พอมีเรื่องงบที่บอกว่า 300,000 ผมแนะนำให้เลี่ยง 140เลย เพราะส่วนใหญ่140ที่ต่ำกว่าสามแสนคือสภาพต้องทำ ต้องซ่อมแซมบูรณะทั้งนั้น ช่วงล่าง140รื้อเปลี่ยนใหม่ทั้งหมดใช้อะไหล่เทียบอย่างน้อยต้องมี50,000 ไม่รวมถึงออพชั่นทั้งหลายแหล่ที่เสียแล้วรอการซ่อมแซม เช่น ประตูดูด เสาร์ถอย/เซนเซอร์ถอยหลัง ม่านหลัง แอร์ออโต้ ครูซคอนโทรล ปัดหิมะไฟหน้า ลิ้นเปิดฝากระโปรงหลัง..... ง่ายๆเลยครับ140ถ้าเอาแค่ขับได้งบ 300,000มีให้เลือกเยอะครับ แต่ถ้าเอาทุกอย่างสมบูรณ์แบบรถทำเก็บแล้วมาวิ่งเสาร์อาทิตย์ ตั้งงบเผื่อไว้ 500,000ครับ แล้วคุณจะลืมช่วงล่างรถใหม่ๆไปได้เลย

ส่วน 124 sedan ในงบ 300,000 คุณจะได้124ที่แทบจะperfect ทุกอย่างกริ๊บๆ  เครื่องE280/E320 6สูบ ฟิตๆ เกียร์เปลี่ยนนิ่ม ช่วงล่างแน่นๆ ขับผ่านหลุมผ่านเนินแทบไม่รู้สึกในกรณีใช้ล้อเดิมแต่อาจจะไม่นิ่มเท่า140 ของแต่งครบๆภายนอกภายในครบๆ (ไม่รวมชุดแต่งAMGแท้นะ ตอนนี้ราคาไปไกลแล้ว ชุดแต่งไฟเบอร์บ้านเราเลือกได้ทุกแบบ) ล้อAMG/Brabus ตามยุค พวงมาลัยอกเล็ก/เปาใหญ่/บิกินี่ แล้วแต่เลือกสรรอยากได้อะไรหาได้หมดในงบเท่านี้  เรียกได้ว่างบ300,000 คุณจะได้124 ในสภาพที่พร้อมออกงานขับไปได้ไม่อายใครเลยทีเดียว

สรุปแล้วแต่คุณจะเลือกครับ 140 สภาพพอขับได้ไม่ได้กริ๊บมาก กับ 124สภาพperfect ทำเก็บขับไปสาวก124ต้องหันมามอง

ออฟไลน์ aum_nattha

ว่าไปผมก็อยากได้ 2 ตัวนี้มาเก็บเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ขอลุยทำเก็บสะสมเจ้า BMW E12  520 ก่อนครับ (สนุกกับการพลิกแผ่นดินตามหาอะไหล่ 5555) พูดถึง W124 ระบบต่างๆ น้อยกว่า ดูแลง่ายกว่า W140 ทั้งนี้ก็แล้วแต่ใจเลยครับ ดีทั้งคู่ ถ้าพร้อมก็ลุยโลดด ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2018, 11:24:09 โดย aum_nattha »
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าจะเอามาสะสม ผมว่า CE ก็น่าสนนะครับ ราคาป้วนเปี้ยนแถว 30 ++ พอหาได้ แต่ต้องกันงบไว้บูรณะหน่อย พวกนี้ราคาไม่ค่อยหล่นแล้ว

แต่ถ้าจะเลือก W124 กับ W140 ผมว่าแล้วแต่ว่าคุณจะเอาไว้ขับยังไง
เน้นซิ่ง วิ่งในเมืองจิ้มไปที่ W124 คล่องกว่า
แต่ถ้าอยากนิ่มๆ วิ่งทางไกลสบายๆ ผู้โดยสารหลับตั้งแต่ออกจากบ้าน ก็ไป W140 ครับ

ออฟไลน์ 0%

เอาตรงๆคือ ซ่อมเยอะ แน่เลย ถ้าไม่เจอรถที่เจ้าของเดิมทำ เก็บ ดูแล มาอย่างดี

ถึงกระนั้นเอง ก็ต้องมีอะไรเสียบ้างอยู่ดี

ต้องรัก และ มีอู่ประจำ เผื่อใจไว้เยอะพอตัว เลยทีเดียว

ออฟไลน์ madboy

ตามเงื่อนไข 124 ครับ  :)

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-\ :-X

ขออนุญาตตอบ ในทัศนคติของข้าพเจ้านะ (อีกแล้ว)

คือเอาเงินที่มีค่าไปทำอย่างอื่นๆเถิดครับ ถ้าธรรมะธรรมโม ก็ใส่บาตรทุกวัน ไปสวดมนต์ข้ามปี
หรือถ้าชอบเล่นรถก็เก็บไว้รอซื้อ W206 ป้ายแดง CBU อะไรแบบนั้นจะดีกว่า
รถรุ่นเก่าๆไม่น่าเล่นหรอกฮะ ต้องมาคอยซ่อมอะไรต่อมิอะไรด้วย
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Buffy

พ่อตาผมเคยใช้ W140 เพราะชอบมาก กว้าง นิ่ม

ลูกๆเค้าเห็นว่ารถเก่าแล้ว เลย ขายทิ้งไปออกใหม่ ทั้ง w221 w222  toyota alphard ทั้งสองรุ่นล่าสุด

พ่อตาผมบอกว่า เอา W140 ตูกลับมา!!!!!

ปัจจุบัน ยังหา W140 สภาพดีดีให้แกได้เลย เลยนั่ง Alphard ต่อไป นั่งไปก็บ่นลูกๆไป

ออฟไลน์ Nutcracker

มีเก็บอยู่ทั้ง 2 รุ่นครับ ถ้าให้เลือกแบบไม่จำกัดงบต้อง w140 ครับ ทุกอย่างดีกว่า แต่ด้วยปัจจัย งบประมาณ ความคุ้มค่าหลายๆอย่างให้ w124 เลยครับ
อีกแง่มุมผมมองว่า w124 มีคาแรคเตอร์มากกว่า w140 ด้วยซำ้เพราะมันดิบกว่า มีคาแร็คเตอร์ชัดเจนกว่า ให้บรรยากาศที่ย้อนยุคกว่า จะว่าไป w124 เก่ากว่า w140 ไปเกือบ 1 ยุคนะครับ

ขอออกความเห็นเพิ่มเติมเรื่องการเล่นรถเก่านะครับ เห็นว่าถ้ายังไม่เคยใช้รถเก่า เห็นสวยแล้วอยากมีเพราะเห็นราคาตลาดถูก คิดให้ดีๆนะครับ การซื้อมาเป็นเพียงจุดเริ่มต้น ต้องศึกษา ถึงเวลาต้องตัดสินใจว่าจะซ่อมอะไร จอดเฉยๆก็ไม่ได้ต้องขับ เพราะรถต้องวิ่งและเป็นการเช็คสภาพไปในตัว ยิ่งถึงเวลาจะซื้อรถใหม่เข้ามาอีกคันในอณาคต แล้วจะขายลงไหมเพราะดูแลมาอย่างดี

สำหรับผมถ้าไม่มีความผูกพัน เหตุผลเฉพาะกับรถเก่ารุ่นนี้ ไม่เก็บไว้หรอกครับ อย่าฟังคนพูดว่ามันดีอย่างโน้นอย่างนี้ อย่าสนใจว่ามันมีความโด่งดังมาในอดีต โลกต้องหมุนไปแล้วมันผ่านไปแล้ว ซื้อรถใหม่มาเป็นรถขับเล่นสนุกกว่าครับ อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2018, 14:58:18 โดย Nutcracker »

ออฟไลน์ ttcl

เพื่อนใช้ w124 wagon อยู่ มีอู่ประจำ ค่าซ่อมเฉลี่ยๆเข้าอู่ต่อครั้งก็ไม่ค่อยเกินหมื่นบาท
พอคนรู้จักซื้อ w140 มา สภาพกลางๆ ก็พาไปเข้าอู่เดียวกันนี้ ค่าซ่อมออกมา 8 หมื่นบาท
คือซื้อแล้วเอาเข้าอู่เลย เพื่อให้ตรวจดูซ่อมแซมชิ้นส่วนและระบบต่างๆเพื่อให้ใช้งานได้ยาวๆ ซึ่งหลายๆคนที่ใช้ w140 ก็บอกว่า เข้าซ่อมครั้งแรกหลังจากที่ซื้อมือสองมา ราคาประมาณนี้ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ถ้าอยากเริ่มเล่นรถเก่า W124 นี่เป็นที่สุดของความง่ายแล้วครับ ผมว่ารถใหม่บางรุ่นยังเล่นยากกว่า งบ 3 แสน ผมว่า W140 จะตึงๆไปมาก ถ้าไม่ซีเรียสอะไร ค่อยๆทำ สภาพไม่สวย มีปัญหาจุกจิก อาจจะพอไหว แต่งบเท่านี้ W124 น่าเล่นกว่าเยอะ

W124 คลับคนใช้เขาทำทุกอย่างกันมาหมดแล้ว แก้ทุกปัญหาที่มี จับทุกข้อสังเกตที่ควรทำ ลองเข้าไปสอบถามในตามคลับดูครับ แล้วจะได้คำตอบ ถ้าถามใน HLM ยังไงก็ได้คำตอบว่าควรไปเล่นรถใหม่ครับ ซึ่งมันก็ไม่ใช่เรื่องผิดอะไรนะ แต่ผมว่ามันตอบคำถามของ จขกท. ไม่ได้ครับ

ลองไปค้นหาคลับของรถเบนซ์เก่าๆดูครับ มีหลายที่ ดีบ้าง แย่บ้าง แต่สุดท้ายจะมีคำแนะนำอย่างละเอียดให้แน่นอน

ออฟไลน์ nuntapon.s

W124รถผมออกป้ายแดงมาตั้งแต่1995รถดีไม่มีปัญหาซ่อมบ้างก็ไม่เยอะรักมากชาตินี้จะไม่ขาย.....แต่ถ้าใครจะซื้อมาขับเล่นบอกเลยว่าอย่าดีกว่าเหมือนเอาเงินมาละลายแม่น้ำ รถดียังไงก็มีซ่อมเสาร์อาทิตย์ไม่ได้ขับเล่นหรอกขับพาไปอู่จะเหมาะกว่า  นี่ขนาดผมชอบw124มากนะเนื่ย

ออฟไลน์ groovy

คล้ายๆของผมคือมีรถใช้หลักแล้วอยากได้รถมาเติมเต็มความชอบ แต่ของผมเป็นw123กับw140 ปรากฎว่าได้w123 สภาพสวยทรงดีภายในเดิมเครื่องเดิมไม่ติดแก๊สแต่ก็ซ่อมไปพอสมควร ตอนนี้กำลังสะสมอะไหล่แล้วทำสีครับ ส่วนถ้าเป็นw124กับw140แนะนำเอาw124ก่อน เพราะตอนนี้อะไหล่เก่าเริ่มหมดเกาะญี่ปุ่น สภาพสวยๆเดิมๆเริ่มหายากซ่อมถูกกว่าและจบง่ายกว่า140 ส่วนw140ยังสบายๆอีกหลายปีครับเพราะคนเล่นน้อยกว่าแล้วสวยๆยังพอเห็นอยู่ครับ:D

:-\ :-X

ขออนุญาตตอบ ในทัศนคติของข้าพเจ้านะ (อีกแล้ว)

คือเอาเงินที่มีค่าไปทำอย่างอื่นๆเถิดครับ ถ้าธรรมะธรรมโม ก็ใส่บาตรทุกวัน ไปสวดมนต์ข้ามปี
หรือถ้าชอบเล่นรถก็เก็บไว้รอซื้อ W206 ป้ายแดง CBU อะไรแบบนั้นจะดีกว่า
รถรุ่นเก่าๆไม่น่าเล่นหรอกฮะ ต้องมาคอยซ่อมอะไรต่อมิอะไรด้วย
คับผม นิก็จอง GLC 250 4matic  ไปอยู่คับ  ที่ผมชอบ2รุ่นนั้นเพราะมันดูสวยอมตะดี ง่ายๆแค่นั้นเองคับ

มีเก็บอยู่ทั้ง 2 รุ่นครับ ถ้าให้เลือกแบบไม่จำกัดงบต้อง w140 ครับ ทุกอย่างดีกว่า แต่ด้วยปัจจัย งบประมาณ ความคุ้มค่าหลายๆอย่างให้ w124 เลยครับ
อีกแง่มุมผมมองว่า w124 มีคาแรคเตอร์มากกว่า w140 ด้วยซำ้เพราะมันดิบกว่า มีคาแร็คเตอร์ชัดเจนกว่า ให้บรรยากาศที่ย้อนยุคกว่า จะว่าไป w124 เก่ากว่า w140 ไปเกือบ 1 ยุคนะครับ

ขอออกความเห็นเพิ่มเติมเรื่องการเล่นรถเก่านะครับ เห็นว่าถ้ายังไม่เคยใช้รถเก่า เห็นสวยแล้วอยากมีเพราะเห็นราคาตลาดถูก คิดให้ดีๆนะครับ การซื้อมาเป็นเพียงจุดเริ่มต้น ต้องศึกษา ถึงเวลาต้องตัดสินใจว่าจะซ่อมอะไร จอดเฉยๆก็ไม่ได้ต้องขับ เพราะรถต้องวิ่งและเป็นการเช็คสภาพไปในตัว ยิ่งถึงเวลาจะซื้อรถใหม่เข้ามาอีกคันในอณาคต แล้วจะขายลงไหมเพราะดูแลมาอย่างดี

สำหรับผมถ้าไม่มีความผูกพัน เหตุผลเฉพาะกับรถเก่ารุ่นนี้ ไม่เก็บไว้หรอกครับ อย่าฟังคนพูดว่ามันดีอย่างโน้นอย่างนี้ อย่าสนใจว่ามันมีความโด่งดังมาในอดีต โลกต้องหมุนไปแล้วมันผ่านไปแล้ว ซื้อรถใหม่มาเป็นรถขับเล่นสนุกกว่าครับ อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
  ขอบคุณมากๆเลยคับ  เหตุผลที่ให้มาทำให้ผมคิดทบทวนอีกครั้งใหญ่เลย ขอบคุณมากๆเลยคับ

เอาตรงๆคือ ซ่อมเยอะ แน่เลย ถ้าไม่เจอรถที่เจ้าของเดิมทำ เก็บ ดูแล มาอย่างดี

ถึงกระนั้นเอง ก็ต้องมีอะไรเสียบ้างอยู่ดี

ต้องรัก และ มีอู่ประจำ เผื่อใจไว้เยอะพอตัว เลยทีเดียว
คับผม พอดีสนิทกับเจ้าของอู่ mb เลยคับเวลาซ่อมราคาลดให้พิเศษอีกราคาซ่อมผมเลยรับจุดนี้ได้คับ แต่กำลังชั่งใจเรื่องเวลาไปซ่อม ระยะเวลาตรงนี้จะทำเราอารมเสียรึเปล่าคับ 555

ออฟไลน์ SM.

124 ครับ ถ้าหาตัว 2 ประตูได้ ยิ่งดีครับ