ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆที่เคยซ่อมรถหรือรถโดนชนหนักซ่อมแล้วขับเหมือนเดิมไหมครับ  (อ่าน 9434 ครั้ง)

ออฟไลน์ wanartit

• Newbie
  • *
พอดีผมขับรถไปหมุนฟาดเข้ากับแบริเออร์กลางถนนครับ ด้านหน้าพังหมดเลย ตอนนี้ลากเข้าศูนย์ช่างบอกซ่อมประมาณเดือนครึ่ง
อยากทราบว่ากรณีนี้ซ่อมออกมาการขับขี่จะเหมือนเดิมไหมครับ ศูนย์รถ ช่วงล่างพวกนี้อ่ะครับ รถผมประกันชั้น 1 ซ่อมห้างครับ
เค้าบอกอะไรเสียก็เปลี่ยนชิ้นใหม่หมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2018, 11:54:44 โดย wanartit »

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ส่วนตัวคิดว่าขับได้เหมือนเดิม
โดนหน้าตรง ไม่ได้ยุบถึงหม้อน้ำแตก แซสซีน่าจะยังไม่คด
การขับขี่จะอยู่กับแรคพวงมาลัย และปีกนก ดูแล้วไม่โดนนะครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ไม่มีอะไร 100% ครับ ซ่อมแล้วก็ได้ 90 กว่า กว่ามากกว่าน้อยก็ว่ากันไป อาจจะ 99.99% ก็ได้นะ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Hook

• Newbie
  • *
ตามภาพผมถือว่าชนไม่หนักเท่าไหร่ ซ่อมเสร็จการขับอาจจะไม่เหมือนเดิม เราก็ต้องปรับตัวกับสภาพกันไป แต่ไม่ได้แย่ถึงขนาดขับไม่ได้ หรือขับแล้วจะก่อให้เกิดอันตราย

ปล. มีภาพนึงติดป้ายทะเบียนอยู่นะครับ

ออนไลน์ Auto

ส่วนใหญ่ถ้าซ่อมมาดีฟิลลิ่งการขับเหมือนเดิมครับ ถ้าไม่คิดไปแยกแยะจริง  ๆ             เพียงแต่ดูก็รู้ว่ารถถูกชนมา 

• Newbie
  • *
ผมหวังใว้แค่ว่าซ่อมมาแล้วการขับขี่ปกติจะเหมือนเดิมคือ ช่วงล่างระบบกันสะเทือนปกติของมัน
พวงมาลัยถือตรง ปล่อยแล้วไม่กินซ้ายกินขวา ประมาณนี้ครับ พี่ๆว่าน่าจะได้อยู่ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ BigCat

พอได้ครับ แต่คงไม่เท่าเดิม100%แน่ๆ

ขับธรรมดาตามลิมิต รถ ก็ได้อยู่ครับ

แต่เรื่องจิตใจ อย่าไปคิดมากครับ ถือว่าเราปลอดภัย
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
แค่นี้ผมถือว่าพอได้อยู่ครับ ไม่ต้องวิตกไปครับ
 ::)

ออฟไลน์ Barracuda

ดูรถ จขกท ผมมองว่าไม่ได้หนักครับ รถพี่ชายหนักกว่านี้พลิกตกข้างทาง เลือกที่จะซ่อมไม่ขายซาก หลังจากซ่อมเสร็จไม่เหมือนเดิมเลยครับ ถ้าเลือกขายซากก็ดีกว่าแล้ว เพราะสุดท้ายก็ขายรถไปด้วยราคาที่ได้เท่าขายซากตอนนั้น เสียเวลารถนอนอู่อีก 6 เดือน

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

แบบนี้ไม่หนักครับถ้าหนักต้องถึงเครื่อง ซ่อมมาก็เหมือนเดิมครับ ::)
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ kookdevil

• Newbie
  • *
ไม่หนัก เหมือนเดิมแล้วแต่ช่าง แต่เข้าศูนย์เกิน 90 % แน่

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากเลยคัรบ ได้ยินพี่ๆบอกแบบนี้ผมก็เบาใจครับ เหตุการณ์ครั้งนี้เกิดจากความประมาทเลินเล่อของผมเองด้วย
ขับเร็วตอนถนนเปียกครับ คนอื่นเตือนก็ไม่ฟังคิดว่าทุกทีก็ไม่เห็นเป็นไร พอเจอเข้ากับตัวเข็ดเลยครับ ทุกวันนี้ขับไปทำงานเต็มที่ 100
นอกนั้นยืนพื้น 80 ชิดซ้าย ไปๆมาๆถึงที่ทำงานช้ากว่าเมื่อก่อนแค่ 10-15นาทีเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ bodin

ในรูปเรียกชนปานกลาง

แต่คานหน้าหายไปไหน???? รุ่นนี้ตัดคานหน้าออก???

ออฟไลน์ mongolias

ชนแบบนี้ซ่อมสบายมากครับ ไม่มีปัญหาอะไร ใช้ต่อได้สบายๆครับ
ชนหนักในความคิดของผมคือ เครื่องพัง เกียร์แตก แชสซีเบี้ยว อะไรพวกนั้น ซ่อมออกมาแล้วโอกาสจะขับดีเหมือนเดิมน้อยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมไม่เคยมีอุบัติเหตุ  แต่เคยซื้อรถที่ชนและซ่อมมา(รู้  ราคาถูกดี  พอเขาซ่อมเสร็จก็ขาย)  ลองขับดู  ฟิลไม่มีปัญหา ก็ซื้อ 

ถ้าบอดี้ไม่บิด  หรือเสียรูปจนดึงกลับไม่ได้  ไม่มีปัญหา  ซ่อมกลับได้ครับ  ยกเว้นความรู้สึกเท่านั้นแหละที่มันจะพาเหวอ  และบอกว่าไม่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ Tien.W

ชนแค่นี้ ไม่ถึงช่วงล่าง ไม่เสียศูนย์อยู่แล้ว

ซ่อมออกมา ก็ขับแล้วเหมือนเดิม จากภาพ เต็มที่ก็โดนหัวแซสซีส์หน่อยเดียว ดึงๆ สองที ก็เข้าที่แล้ว ไม่มีอะไรครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
อันนี้จิ๊บๆเลยละครับ คานหน้าดูแทบไม่บุบเลย กันชนพลาสติกเปลี่ยนชิ้นอยู่แล้ว
ตัวถังไม่บิด ประตูเปิดปิดปกติ ไม่เปลี่ยนชุดควบคุมล้อ อะนี้สบายๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Darkart

ชนไม่หนัก ซ่อมได้ ตัวถัง ตามรอยตัวถังตามโครงเดิม ไม่บิดมากมาย สบาย ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Pegasus7700

เป็นกำลังใจให้ครับ. เข้าศูนย์ซ่อมน่าจะเป๊ะอยุ่สภาพนี้
ฝนตกหลังคาจะเสียงดังเหมือนเดิมทุกประการ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ shikimaru

แบบนี้ชนกลางๆครับ เช็คแร็คกับลูกหมากด้วยนะครับ ถ้ามีกระแทกอาจจะเจอคดหน่อยๆ มองไม่เห็น ต้องไปขับถึงจะรู้ตอนตั้งศูนย์ว่ามันแปลกไป

ออฟไลน์ No Trespassing

โดนไม่เยอะ แผงแอร์โดนแค่เฉี่ยวๆ (แต่ก็รั่ว) ไม่โดนหม้อน้ำ
พอรี้อแล้ว ภายในแทบไม่มีอะไรเสียหาย

แค่นี้ศูนย์ไม่เสียหรอกครับ ซ่อมได้เหมือนเดิมแน่นอน

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าแบบนี้ไม่หนักนะครับ น่าจะไม่ถึงกับตัวถังขด

ออฟไลน์ final

ของซ่อมไม่มีทาง 100% หรอกครับ ไม่ว่าจะประสิทธิภาพหรือความทนทาน เพียงแค่ว่าเราจะเจอจุดรึเปล่าแค่นั้นเอง

ประเทศที่เจริญแล้ว ราคารถจึงมักถูกกว่าราคาซ่อม เพราะเค้าเน้นประสิทธิภาพและความปลอดภัย