ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan note e-power เวลาวิ่งจะเงียบไหมครับ  (อ่าน 4526 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hiimtoy

• Newbie
  • *
Nissan note e-power เวลาวิ่งจะเงียบไหมครับ
« เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 09:00:00 »
Nissan note e-power เวลาวิ่งจะเงียบเหมือนpriusตอนใช้ไฟฟ้าไหมครับ

แล้ว city jazz mirage โฉมใหม่จะมาประมาณช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: Nissan note e-power เวลาวิ่งจะเงียบไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 09:14:00 »
เงียบนะ  เท่าที่ดูคนญี่ปุ่นเขารีวิว  มันเงียบในส่วนของเครื่องยนต์ที่ปั่นไฟด้วยรอบที่ไม่กระหึ่มในช่วงที่ไม่ได้เร่งแรง ๆ นะแหละ

แต่ผมบอกก่อนนะว่า รถพวกเนี้ยอ่ะ รวมทั้ง EV ด้วย  พอเสียงเครื่องยนต์ที่เราคุ้นเคยมันหายไป
เสียงอื่น ๆ เช่น เสียงลม เสียงจากพื้นถนน เสียงสั่นสะเทือน รวมทั้งเสียงก๊อกแก๊ก เล็ก ๆ น้อย ๆ
ที่มันเคยโดนเสียงเครื่องยนต์กลบไปนั่นน่ะ มันจะโผล่มาเสนอหน้าให้ได้ยินชัดเจนเชียวแหละ   
พี่คนไหนที่เป็นคนช่างเนี๊ยบทนฟังเสียงกุ๊กกิ๊กเล็กน้อยไม่ได้ล่ะก็ ได้เคลมกันสนุกเชียวล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2018, 09:15:36 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
Re: Nissan note e-power เวลาวิ่งจะเงียบไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 10:11:47 »
เงียบนะ  เท่าที่ดูคนญี่ปุ่นเขารีวิว  มันเงียบในส่วนของเครื่องยนต์ที่ปั่นไฟด้วยรอบที่ไม่กระหึ่มในช่วงที่ไม่ได้เร่งแรง ๆ นะแหละ

แต่ผมบอกก่อนนะว่า รถพวกเนี้ยอ่ะ รวมทั้ง EV ด้วย  พอเสียงเครื่องยนต์ที่เราคุ้นเคยมันหายไป
เสียงอื่น ๆ เช่น เสียงลม เสียงจากพื้นถนน เสียงสั่นสะเทือน รวมทั้งเสียงก๊อกแก๊ก เล็ก ๆ น้อย ๆ
ที่มันเคยโดนเสียงเครื่องยนต์กลบไปนั่นน่ะ มันจะโผล่มาเสนอหน้าให้ได้ยินชัดเจนเชียวแหละ   
พี่คนไหนที่เป็นคนช่างเนี๊ยบทนฟังเสียงกุ๊กกิ๊กเล็กน้อยไม่ได้ล่ะก็ ได้เคลมกันสนุกเชียวล่ะ

+1 ตามท่านนี้ครับ

แต่ผทเพิ่มให้อีกนิดว่า note e-power คงไม่เงียบนานเหมือนพวก prius หรือรถไฟฟ้าแบตใหญ่ๆ ที่วิ่งด้วยไฟฟ้าล้วนได้ในระยะทางสั้นๆ
เพราะระบบมันแทบจะเป็นการปั่นไฟตรงไปมอเตอร์เลยครับ ฉะนั้น ยังไงๆ ก็ต้องมีเสียงเครื่องบ้างแน่ๆ

note e-power ซัง ผมรอจนแห้งแล้ว แห้งอีก ข่าวคราวก็ไม่มี  ;D

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 10:18:43 »
ถ้าวิ่ง มันก็เงียบตามประสารถ EV ทั่วไป

แต่พอเครื่องยนต์ติดขึ้นมาเพื่อปั่นไฟ ก็มีเสียงเหมือนมาร์ชติดเครื่องตอนรอบเดินเบาครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 10:41:19 »
ขอตกแต่งภายในหรูหราเพิ่มจากตัวปกติหน่อยจะดีมากๆครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 11:12:51 »
เป็นหลักการที่น่าสนใจ คล้ายๆ หัวรถจักรของรถไฟ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 12:00:26 »
ถ้าเป็นแบบปั่นไฟตรงไปยังมอเตอร์ ผมนึกถึงหัวจักรรถไฟไทยน่ะครับ ที่ใช้เครื่องยนต์ปั่นไฟไปยังมอเตอร์ไฟฟ้า 4 ตัว พอเร่งเครื่อง ต้องการกำลังสูงขึ้น ก็จะเร่งเครื่องยนต์ให้รอบสูงขึ้น ทำให้มีกำลังไฟฟ้าไปปั่นมอเตอร์สูงขึ้น
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 18:38:11 »
รวมๆวัดเสียงด้วยเครื่องวัดเสียงคงเงียบกว่า แต่ความรู้สึกเวลาขับกับรถเล็กแบบนี้ เสียงจากถนน และอื่นๆเนื่ยแหละที่น่ากลัวเพราะมันน่ารำคาญกว่า อาจจะเพราะไม่ชินครับ

ออฟไลน์ iken2531

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 23:11:09 »
เท่าที่เคยได้สัมผัสมาระยะสั้นๆ แต่ก็พอจับความเป็นไปของรถได้

คุณจะเชื่อผมไหมครับว่ารถรุ่นนี้ส่งเสียงออกมาจากตัวรถเองดังกว่าเครื่องดีเซลอีก
เพราะเครื่องยนต์เองมันไม่ได้ทำงานอยู่ตลอดเวลา แต่ที่ผมว่ามันเสียงดังนั้นก็คือ
เสียงของ Generator ที่เป็นตัวปั่นไฟให้กับรถ ผมจะอธิบายเสียงของมันอย่างไรดี
งั้นคุณลองนึกถึงเสียงเครื่องบินที่มีเสียงวี๊ดปนอยู่ด้วย ดังแบบนั้นเลยครับ แต่มันไม่ได้ดังตลอดเวลานะครับ
ันจะดังเฉพาะตอนที่รถต้องการไฟฟ้าเพิ่มเท่านั้น

ผมว่าใครที่รับเสียงเครื่องดีเซลไม่ได้ ผมว่าเจ้าคันนี้ก็คงต้องผ่านนะครับ
แต่สำหรับผมผมรับได้เสียงเหล่านั้นที่แลกมากับสมรรถนะที่สูงและความประหยัดน้ำมันที่สูงเช่นกัน ที่นี่ก็ต้องไปลองด้วยตัวเองแล้วล่ะครับ ว่าจะรับได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 10:31:36 »
นิสสันเค้ายังจะขายอีกไหมครับ รุ่นนี้  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 12:46:24 »
ว่าแต่เมื่อไหร่จะเปิดตัวในบ้านเรา?????