ผู้เขียน หัวข้อ: XC60 กับ GLC จองอะไรดี  (อ่าน 8858 ครั้ง)

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
XC60 กับ GLC จองอะไรดี
« เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 22:55:54 »
คือตอนนี้ ครอบครัว ผมสนใจจะจองรถรถสองรุ่นเท่านั้น กำลังชั่งน้ำหนัก พร้อมกันนี้ ก็ยังหาที่จองไม่ได้ ในรุ่นของ XC60 ไม่ทราบมีศูนย์ไหนใน กทม แนะนำบ้างครับ เพราะผมเองอยู่ สงขลา แต่ไม่อยากจองกับศูนย์นี้ เพราะมีข่าวไม่ดีหลายเรื่อง
ตอนนี้ XC60 มีแคมเปญดีสุด คือ Free Maintaianace แสน กิโลหรือแสนห้า ทั้งอะไหล่ และ ค่าแรง 3 ปี หรือ 5 ปี ประกันชั้น 1 ราคารถ ศูนย์ทาง สงขลาไม่ลดราคา รุ่นที่สนใจ R design
ส่วน GLC ตัวที่ราคา 3,690,000 ศูนย์ สงขลา ไม่ลดราคา แถมแค่ประกัน ยังไม่ได้ถามศูนย์ใน กทม
คำถามคือ
1. อยากให้แนะนำศูนย์ที่จองที่ราคาดีและดีลที่สุด สำหรับ ทั้งสองรุ่นครับ :D
2. ซื้อคันไหนดี ผมไม่สนใจเรื่องราคาตก ครับ แต่กลัวโดนแจ็คพ๊อต แบบที่คนเขาไปยกป้ายกันครับ แต่ก็อยากขอความเห็นของคนที่เคยเป็นเจ้าของรถจริงๆ ครับ ว่า รถวอลโว่กับเบนซ์ ใครดีกว่ายังไง ทุกมุมมองครับ
3. หรือจะรอให้ XC 60 ส่งมอบก่อน แล้วรอดูปัญหา อ้อ ผมไม่รีบนะครับ ส่วนเรื่อง promotion ของค่ายต่างๆ เวลาไปติดต่อ มักจะขู่เราตลอด จะหมดสิ้นเดือนนั้นสิ้นเดือนนี้ ผมเฉยๆ มาก คิดว่าอยากรวบรวมข้อมูลให้ดีก่อนตัดสินใจ
4.ข้อมูลเพิ่มเติม ผมขับรถเข้าทางค่อนข้างลุยๆ ระดับกลางๆ บ่อย เพราะต้องไปเซอร์เวย์ที่ ใช้รถระดับ ปีละ 3 หมื่นกิโล ทุกปีครับ และขับรถในระยะทางไม่ไกล แต่วิ่งในเมืองเยอะ

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Re: XC60 กับ GLC จองอะไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 07:29:50 »
service ที่นั่น benz จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 07:48:30 »
ถ้าดูเฉพาะตัวรถ Volvo จัดเต็มอุปกรณ์ไฮเทคด้านความปลอดภัยครบชุด แต่ถ้าเรื่องศูนย์บริการ Volvo ตัวเลือกน้อยสุด รถรุ่นใหม่ขายดีมาระยะนึงแล้ว แต่ศูนย์บริการก็ยังน้อยมากจนเหมือนไม่ตั้งใจปรับปรุงจุดนี้

XC60 มีเบนซิน Plug-in ให้เลือก ส่วน GLC ยังมีแต่ดีเซล (ลุ้นๆ ว่าจะโดน Plug-in เมื่อไร แต่น่าจะได้ของเล่นเพิ่ม)

เบาะนั่ง XC60 ดีเซลที่เป็นหนังกึ่งสังเคราะห์ผมว่าแข็งนั่งไม่สบาย ต้องไปตัว Plug-in เบาะหนังนิ่มถึงจะดี ในขณะที่ GLC มีแต่หนังกึ่งสังเคราะห์ เบาะนั่งสบายกว่าซะงั้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 08:05:36 »
GLCน่าใช้ครับ อยากได้ส่วนลดดีๆคงต้องไปซื้อกับจังหวัดที่ไม่ใหญ่มาก ส่วนใหญ่ผมไปซื้อกับศูนย์ที่นครปฐมครับ แต่บางทีศูนย์ในกทม.ก็ลดเยอะเวลาจะทำยอดครับ อย่างGLEผมก็ซื้อที่พระราม3ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ thanawanch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 08:34:14 »
ผมจอง XC60 R-Design ไปครับ

ตอนแรกก็คิดระหว่างสองตัวนี้เหมือนกัน แต่ใจผมเทไปทางวอลโว่มากกว่า
ผมไม่ชอบภาพลักษณ์ของเบนซ์เท่าไหร่ครับ ค่อนข้างมีอคติกับคนขับเบนซ์ก็ว่าได้
แล้วพอได้ไปทดลองขับ ผมยิ่งไม่ชอบวัสดุภายในที่รู้สึก "ราคาถูก" เช่น ตัวหมุนคอนโทรลระบบเอ็นเตอร์เทน รู้สึกเหมือนเมาส์ราคาถูกในพันทิบเลยอะครับ  :(

ในส่วนของวอลโว่ ทุกจุดสัมผัสผมรู้สึกโอเคมากๆ แล้วก็ที่เก็บสัมภาระด้านท้าย ค่อนข้างมากกว่า GLC เข้าใจว่าหลังคา GLC ลาดลงมากกว่าครับ

แต่สิ่งกังวลในตัววอลโว่ก็มีนะ เพราะว่าตัวท๊อปเป็นไฮบริดเนี่ยแหละครับ ตอนแรกมองว่าจะเอาตัว D4 แล้วไปเปลี่ยนแมกซ์อะไรเอา แต่ดูๆแล้วเล่นตัวท๊อปจบเลยทีเดียว
ผมใช้รถ10ปี เรื่องราคาขายต่อคงไม่มีปัญหา เพราะคงไม่ต่างกันเท่าไหร่ ทางบ้านด็ทราบราคาแบตว่า 4แสน+ ก็โอเครับได้
ผมโชคดีครับ ได้เซลล์ดี เงื่อนไขดี สุดท้าย จบที่R-designครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 08:41:34 »
มีปัญหาแบบไหนครับ?

ถ้าศูนย์คับแคบ บริการรถไม่ทัน ไม่เป็นระบบ อันนี้ถึงรถจะดีแต่ก็เริ่มไม่น่าซื้อแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 08:52:57 »
ถ้าเป็นผมไป  GLC ครับ
มองระยะยาวน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 09:13:18 »
บุคลิกรถไม่ค่อยต่างกันมาก

Volvo ออพชั่นเยอะกว่า ภายในผมว่าละมุนกว่านิดๆ แต่ภาพลักษณ์ด้อยกว่า

Benz สำหรับผม ท้ายไม่สวยเลย แต่ภายในและด้านหน้าค่อนข้างโดนใจ และตราดาว ได้ความเกรงใจในเมืองไทยมากกว่าครับ

ให้เลือกคงไป GLC

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 09:18:52 »
คู่นี้ xc60 r design ครับ ใหม่กว่าแรงกว่าเยอะ ภายในก้ทันสมัยกว่า

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 10:00:05 »
Volvo ครับ เซอร์วิสก็คุ้มแล้วครับ ขับอย่างเดียว
แต่ผมขอเลือกตัวดีเซลครับ ล่างสุด คุ้มสุดละ นาทีนี้ รวมส่วนลดแล้ว สามถ้วนๆ น่าลุ้นครับ

ออฟไลน์ volvo80

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 10:20:13 »
XC60ครับ จองไปเรียบร้อยแล้ว ได้ข้อเสนอโอเคเลยครับ
ถ้าคุณไม่สนใจภาพลักษณ์ ต้องการความคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปวอลโว่เป็นคำตอบสุดท้าย
เบนซ์ ถ้าไม่ได้มีตราดาว ตัวรถแทบไม่มีอะไรน่าสนใจเลยสำหรับผม
แต่สำหรับจขกท ต้องดูเพิ่มเติมอีกอย่างว่า ศูนย์วอลโว่ในจังหวัด ที่ว่าไม่ค่อยดีนั้น ไม่ดีขนาดไหนครับ
ถ้าไม่ดีในเรื่องของช่าง+maintenance  อันนี้ไปเบนซ์น่าจะโอเคกว่า
แต่ถ้าแค่เรื่องเซลล์เขียมอันนี้หาศุนย์ในกทม.ข้อเสนอ+บริการดีๆได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ wibul10

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 10:55:59 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกความเห็น ขอบคุณ volvo80 ครับ
 ;)

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 11:05:29 »
ถ้าชั่งน้ำหนัก ระหว่าง 2 ตัวนี้ ผมว่า XC 60 ชนะใสๆครับ ผมว่าทิ้งเป็น 100 กก.เลยล่ะ อิอิอิ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 13:03:08 »
คู่นี้ผมว่า เลือกใครก็ดีครับ  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ plu

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 13:31:44 »
GLC  บินมากรุงเทพ ขับกลับ ยังคุ้มครับ