ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับเรื่องเบรคที่ช่วงเร็วต่ำแล้วมีเสียง กับเรื่องยาง X3 F25  (อ่าน 3396 ครั้ง)

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
รบกวนสอบถามพี่ๆ สมช หน่อยครับ

1. พอดีรถที่ใช้เวลาเบรคช่วงความเร็วต่ำ ก่อนที่จะหยุดนิ่งจะมีเสียงเอี๊ยดๆนะครับ เสียงเหมือนเหล็กสีกัน
(ตอนเบรคเหมือนเราค่อยๆเลียเบรคเพื่อให้รถหยุดนะครับ)

แต่ถ้าเบรคจากช่วงความเร็วสูงจะไม่มีเสียงครับ

ที่นี้พอดีรถถึงช่วงเช็คระยะพอดีเลยเอาไปเข้าศูนย์มา (3 ปี 40,000 โลครับ) ก็เลยแจ้งเขาไป

ทางศูนย์บอกว่าผ้าเบรคใกล้หมด เลยเบรคแล้วมีเสียง ผมจึงแจ้งให้เปลี่ยนเลย แต่ทางศูนย์ไม่เปลี่ยนให้

เพราะตาม BSI จะเปลี่ยนที่ 42,000 โล ให้เอามาใช้ไปก่อน ทีนี้ผมก็เลยเซ็งๆ ว่าทำไมไม่แก้ตามอาการด้วย

เลยจะมาถามหน่อยครับว่า จะอันตรายไมถ้าใช้ต่อไปแบบนี้ กลัวมันไปสีกับจานเบรค

2. กำลังจะเปลี่ยนยางด้วยครับ ถ้าเปลี่ยนจาก run flat เป็นยางปกติจะนิ่งขึ้นเยอะไมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
X3ผม. ดฝเปลี้ยนผ้าเยรคตอนก่อนถึง bsi โชว์อีก 5,000 โลนี่แหละครับ
แต่ผมยอมเสียเงินเองก่อน. เพราะต้องขับรถไปเที่ยวเหนือขึ้นเขา. เลยไม่อยากเสี่ยง
หมดค่าผ้าเบรค คู่หน้า-หลัง. รวมกันประมาณ16,000 นิดๆถ้าจำไม่ผิด
ผมส่องดูผ้าเบรคมันเหลือน้อยมาก. แต่ไม่มีเสียงเหบ็กสีกันครับ. แต่รู้สึกว่าระยะเบรคยาวขึ้นและ
 ป้าเบรคbm นี่ถ้าจะให้รอ. เรียกว่าแทบจะสึกจนหมดยังไม่ถึงเวลา Bsiเปลี่ยนให้แทบจะทุกคันมั้งผมว่า
เพื่อนผมขับ 320d ช่างก็บอก. ทนรออีกนิด เพื่อนต้องขับไม่เร็วมาก. ไม่อยากเสียตังค์
ส่วน528i ของผม. ก็ใกล้ได้เปลี่ยนแล้ว. จะ60,000โล. คันนี้ผมรอ เพราะไม่อยากเสียคัง พอดีไม่ค่อยได้ขับ
ถ้าอีก2,000 โล แล้วมีเสียงผมว่าลองอ่อนๆขอเขาหน่อยดูครับ.

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ส่วนยาง ผมใช้runflatเหมือนเดิมครับ soo1. เคยยางแตก. มันsafetyกว่า
Runflat ก็นุ่มดีนะครับ x3 ช่วงล่างsetมาค่อนข้างนุ่มอยู่แล้ว.
เทียบกับseries5. ต่างกันชัดเลย

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
X3ผม. ดฝเปลี้ยนผ้าเยรคตอนก่อนถึง bsi โชว์อีก 5,000 โลนี่แหละครับ
แต่ผมยอมเสียเงินเองก่อน. เพราะต้องขับรถไปเที่ยวเหนือขึ้นเขา. เลยไม่อยากเสี่ยง
หมดค่าผ้าเบรค คู่หน้า-หลัง. รวมกันประมาณ16,000 นิดๆถ้าจำไม่ผิด
ผมส่องดูผ้าเบรคมันเหลือน้อยมาก. แต่ไม่มีเสียงเหบ็กสีกันครับ. แต่รู้สึกว่าระยะเบรคยาวขึ้นและ
 ป้าเบรคbm นี่ถ้าจะให้รอ. เรียกว่าแทบจะสึกจนหมดยังไม่ถึงเวลา Bsiเปลี่ยนให้แทบจะทุกคันมั้งผมว่า
เพื่อนผมขับ 320d ช่างก็บอก. ทนรออีกนิด เพื่อนต้องขับไม่เร็วมาก. ไม่อยากเสียตังค์
ส่วน528i ของผม. ก็ใกล้ได้เปลี่ยนแล้ว. จะ60,000โล. คันนี้ผมรอ เพราะไม่อยากเสียคัง พอดีไม่ค่อยได้ขับ
ถ้าอีก2,000 โล แล้วมีเสียงผมว่าลองอ่อนๆขอเขาหน่อยดูครับ.

ขอบคุณครับ

วันนี้ขับรถมา ไฟขึ้นให้ไปเปลี่ยนผ้าเบรดแล้วครับ

ต้องโทรไปนัดใหม่ เสียเวลาเอารถเข้าไปอีกรอบ แทนที่ศูนย์จะเปลี่ยนให้ผมตั้งแต่รอบแรก