ผู้เขียน หัวข้อ: เคยตั้งกระทู้ถาม สมช.ที่ขับรถบรรทุกว่าล็อคตู้คอนเทนเนอร์ไหม วันนี้ได้คำตอบแล้ว  (อ่าน 5575 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
จากที่เคยถามในกระทู้เก่า http://community.headlightmag.com/index.php?topic=62927.0

วันนี้ คำตอบอยู่ในคลิป สัมภาษณ์คนขับ ครับ https://goo.gl/odoJNQ

ฟังแล้ว ก็อนาจใจเหลือเกิน  :'( อยู่บนถนนประเทศนี้ ต้องพึ่งพาตัวเองมากขึ้น
ปล. ตู้คอนเทนเนอร์กระโดดได้ ที่ข้ามทางรถไฟคลองเตย ที่ สมช. ท่านหนึ่งได้กล่าวไว้ เพิ่งเห็นมากับตา

ปล.2 กรุณาคอมเมนต์ กันเบาๆ
ปล.3 อย่าเหมารวม คนขับทุกคน เชื่อว่าคนขับดีๆ ที่ล็อคตู้ก็มี
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Arado_kung

คลิปนี้ กลุ่มคนขับรถบรรทุกด่ากันชิบหายเลยครับ บอกพูดงี้โดนด่าเหมาทั้งวงการอีกแล้ว =_=

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
เรื่องล๊อคตู้หรือไม่นั้น ขอคอนเฟิร์มเห็นมากับตา ไม่ล๊อคชัวร์ๆ
เข้าใจอารมณ์แบบว่า กำลังยูเทิร์นไหมครับ แล้วรถบรรทุกคอนเทนเนอร์
ก็เหยียบมาด้วยความเร็วสูง เพื่อที่จะมาให้ทันยูเทิร์น สาดโค้งเล็กๆ
ตู้เอียงแบบเห้นได้ชัดเจนเลย อันตรายมากๆ
สาเหตุที่ไม่ล๊อคเพราะคงคิดว่า ถ้าตู้เกิดพลิกคว่ำไป ตัวรถหัวลาก
จะได้ไม่ล้มตามไปด้วย (มั๊งนะครับ)

ออฟไลน์ kiwiwi

อาทิตย์ก่อน
ตู้ดันหัว คนขับเสียชีวิต
เหตุเกิดบริเวณสาย 9

RIP

เสียดายไม่เป็นข่าว
เพราะคนขับส่วนใหญ่มัวแต่ห่วงเรื่องตู้เทข้าง แต่ลืมนึกถึงตอนชนหน้าตรง

ออฟไลน์ SLuang

เห็นข่าว ก็ปรับแรงเหมือนกันนะ
คนขับโดนพักใบอนุญาต
เจ้าของโดนปรับเป็นแสน

แต่ทำไมยังไม่ยอมล็อคกันอีก

ออฟไลน์ bravo

ผมฟัง คนขับรถพ่วงให้สัมภาษณ์แล้ว ผมไม่แปลกใจ เพราะผมรับรู้เรื่องนี้มานานแล้ว

แต่ที่ผมอยากรู้ คือ หลังจากนี้ ผู้ที่มีหน้าที่เกี่ยวข้องทุกหน่วยงาน จะมีมาตรการในการป้องกันและแกไขเรื่องนี้อย่างไร

เพราะที่ผ่านมา เห็นแต่ออกมาพ่นน้ำลายผ่านสื่อ แต่ไม่เคยลงมือทำอย่างจริงจังครับ

ออฟไลน์ Devil13

เรื่องล๊อคตู้หรือไม่นั้น ขอคอนเฟิร์มเห็นมากับตา ไม่ล๊อคชัวร์ๆ
เข้าใจอารมณ์แบบว่า กำลังยูเทิร์นไหมครับ แล้วรถบรรทุกคอนเทนเนอร์
ก็เหยียบมาด้วยความเร็วสูง เพื่อที่จะมาให้ทันยูเทิร์น สาดโค้งเล็กๆ
ตู้เอียงแบบเห้นได้ชัดเจนเลย อันตรายมากๆ
สาเหตุที่ไม่ล๊อคเพราะคงคิดว่า ถ้าตู้เกิดพลิกคว่ำไป ตัวรถหัวลาก
จะได้ไม่ล้มตามไปด้วย (มั๊งนะครับ)

เคยได้ยินแบบนั้นเหมือนกันครับ
ตู้แทบไม่มีราคาเลย ถ้าเทียบกับค่าซ่อมหัวลาก
จึงเป็นอย่างที่เห็น

ส่วนการจับกุมและกวดขัน ก็อย่างที่เราเห็นแหละครับ
เฮ้อ.....

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเข้าไปทำงานใหบริษัทรับฝากตู้และเมนเทนแนนซ์

ผมเห็นกระบวนการของเค้าหมดเลย ไม่มีรถซักคันที่จะล๊อคตู้

ซึ่งพวกนี้เป็นรถของลูกค้าของเขาครับ แต่ละคันต่างที่มาที่ไป แต่ไม่มีใครล๊อคตู้เลย !!!!!

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
เคยทำ project ที่เกี่ยวข้องกับรถบรรทุกและได้คุยกับเจ้าของ  fleet รถตู้หลายๆที่ มั่นใจมีไม่เกิน 10% ที่จะล็อคครับ ส่วนใหญ่ที่ล็อคจะเป็นบริษัท freight logistic ขนาดใหญ่ที่มีชื่อเสียงและทำประกันไว้ครบถ้วน ที่เหลือก็ตามทีกล่าวๆกันมาครับ คนขับรถส่วนใหญ่ไม่มีกล้าเอาตัวเองไปเสี่ยงกับราคาหัวรถลาก

ถ้าจะโทษก็คงต้องโทษหน่วยงานที่รับผิดชอบตรวจสอบแล้วก็เจ้าของรถบรรทุก fleet ด้วย 

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมว่าคงมีหลายคนคิดว่าทุกวันนี้จะเอารถแรงไปทำไม ขับเร็วก็อันตรายป่าวๆ นี่คือหนึ่งในคำตอบไง อย่างน้อยก็เอาตัวรอดให้อยู่ห่างๆพวกมักง่ายพวกนี้ได้ เวลาเจอบนถนนคิดว่าพวกนี้วิ่งซ้ายอย่างเดียวหรอ อย่างน้อยถ้าเครื่องแรง เราเร่งให้ห่างๆจากพวกนี้ได้ 

แล้วตำรวจเอาเวลาไปทำอะไร จับความเร็วพวกที่วิ่งเกิน 90 ขอบคุณตำรวจไทยมากที่ทำให้อุบัติเหตุบนถนนลดลงได้

ออฟไลน์ HHHsung

ขับผ่านคลองเตยบ่อย ไม่เห็นคันไหนล็อคซักคัน แต่แปลกจริง จนท. ที่เกี่ยวข้องทำไมมองไม่เห็นนะ

ออฟไลน์ CarameLon

เนี้ยแหละครับ คุณภาพชีวิตแบบไทยๆ
เด็กหนูรุ่นใหม่ๆ หัวคิดก้าวหน้าทั้งหลายดูไว้แล้วโตไปอย่าทำตาม
เตือนคนรอบข้างตัวเองด้วย อะไรที่มันทำร้ายคนอื่นๆ
ที่พูดคือผมคงไม่มีทางเห็นถนนเมืองไทยที่ปลอดภัยในช่วงชีวิตนี้แน่นอน
ต้องให้เด็กรุ่นใหม่มันช่วยกัน  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
ปกติถ้าเจอรถบรรทุกผมจะพยายามขับให้ห่าง หรือ เร่งแซงออกไปให้เร็วที่สุด

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เนี้ยแหละครับ คุณภาพชีวิตแบบไทยๆ
เด็กหนูรุ่นใหม่ๆ หัวคิดก้าวหน้าทั้งหลายดูไว้แล้วโตไปอย่าทำตาม
เตือนคนรอบข้างตัวเองด้วย อะไรที่มันทำร้ายคนอื่นๆ
ที่พูดคือผมคงไม่มีทางเห็นถนนเมืองไทยที่ปลอดภัยในช่วงชีวิตนี้แน่นอน
ต้องให้เด็กรุ่นใหม่มันช่วยกัน  8)

จริงครับ

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
ห่างไก้เป็น ห่างครับ รถพวกนี้  ไม่เคยคิดอยากต่อท้าย กลัวซวยโดยทับ  ถ้าเจอผมเร่งแซงไปไกลๆ เลย