ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กขายพวงมาลัย ยามดึก  (อ่าน 9682 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
เด็กขายพวงมาลัย ยามดึก
« เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 02:57:27 »
แค่มาเล่าเรื่องที่พบเห็น ให้เพื่อนๆได้ฟังครับ

วันนี้ เวลาตี 1 ผมชับรถออกจากบ้านแถวรัชดาฯ เพื่อไปสาธุประดิษฐ์ .. ระหว่างที่จอดรอไฟแดง ที่แยกพระราม 9 สายตากวาดไปพบกับภาพที่ทำให้รู้สึกสะท้อนใจ ในฐานะผู้ใหญ่คนหนึ่ง

เด็กน้อย หัวเกรียน ใส่ชุดนักเรียน น่าจะอายุราว 10-12 ปี พยายามไหว้ซ้ำๆ ที่หน้าต่างฝั่งคนขับรถยุโรป ยี่ห้อหนึ่ง .. เพื่อที่จะขายพวงมาลัย

คนขับรถคันนั้น ไม่มีปฏิกิริยาตอบโต้ใดๆ จนเด็กคนนั้นถอดใจ และเดินมาทางรถฮอนด้าสีขาวของผม ที่จอดอยู่คันถัดไป

โดยปกติ ผมจะไม่ซื้อพวงมาลัย หนังสือพิมพ์ หรือขนมตามสี่แยก เพราะไม่สนับสนุนอาชีพแนวนี้ แต่! ด้วยความรู้สึกว่า ดึกดื่นป่านนี้ ทำไมเด็กยังต้องมาขายของ แล้วเช้าจะไปเรียนไหวไหม จึงเปิดกระจก เรียกเด็กมาให้ตังค์

เมื่อผ่านสี่แยกนั้นมาแล้ว ยังอดคิดไม่ได้เลยครับ .. ว่า

ที่นี่ ประเทศไทย! :'(
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Devil13

Re: เด็กขายพวงมาลัย ยามดึก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 07:27:25 »
ขายพวงมาลัยใส่ชุดอะไรก็ขายได้ครับ
ผมซื้อประจำตาม 4 แยก เพราะที่บ้านถือเรื่องนี้
คนขายจะมีหลายแบบ 2 ราคาให้เลือกตามใจชอบ 20 กับ 50 บาท มีเป็นพวง กุกลาบ ดาวเรือง ปลาตะเพียนเลือกเอาเลย
ก็แล้วแต่ว่าเจอเวลาไหนถ้าเช้าๆหรือกลางคืนก็เสื้อยืด กางเกงขายาว สายๆก็จะเป็นชุดหมวกคลุมถึงบ่า ใส่ถุงมือด้วย
ส่วนใหญ่ที่เจอก็จะประมานสัก 6 โมงเช้า กลางคืนก็ไม่เกิน2 ทุ่ม
ยืนอยู่ตาม 4 แยก ชูพวงมาลัยโชว์ของ และเดินตรงเกาะกลางไปเรื่อยๆ ไม่เรียก ไม่ไหว้ข้างรถ

ถ้าขายความสงสาร จะใส่ชุดนักเรียน
มีพวงมาลัยพวงเดียว ประมานว่าช่วยซื้อหน่อย จะได้กลับบ้านไปนอน
ขายเวลากลางคืน เพื่อให้เห็นว่านอนเด็กเดียวตื่นไปเรียนสาย
ตาม 4 แยกแถว ตจว.ไม่มีขาย กรุงเทพOnly

นาๆ จิตตังครับ
ผมใช้ชิวิตรอบนอกกรุงเทพเป็นหลัก จึงชินกับอีกแบบหนึ่ง

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 07:45:59 »
คอนโดผมอยู่ตรงแยกนั้นเลยครับ
เห็นทุกวันทั้งขับรถผ่าน เดินผ่าน จนไม่ได้รู้สึกอะไรไปแล้ว

ไม่รู้ว่าผมตายด้าน หรือชิน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 07:52:20 »
ผม .. (ลดกระจกลง) น้องเอานาดี้มาพวงเด๊ะ

เด็ก .. ไม่มีครับพี่

ผม .. อ้าว น้องไม่ได้ขายพวงมาลัยเหรอ

เด็ก .. ผมขายกล้วยแขกครับ

ผม .. เออ ยืนรออะไรล่ะ หน้าพี่เหมือนคนกินกล้วยแขกเหรอ

เด็ก ..  ........

ผม ..  เอามาถุงนึงเด๊ะ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 07:58:00 »
 ;) ต้องแข็งครับ อย่าไปสนับสนุน

ผมยกตัวอย่างน้ะ
5 ปีที่แล้วตอนเรียนมหาลัย ตามร้านเหล้าก็จะมีเด็กมาขายของ
ซึ่งผมเห็นละ ตัวพ่อแม่ ไม่รู้จริงไหม จะขับซาเล้งพ่วงข้างมาส่งลงใกล้ๆร้าน
แล้วเด็กก็จะเข้ามาขาย ผมไม่เคยซื้อ ยกเว้นเป็นผู้ใหญ่มาขายพวงมาลัยหรือหวย

ล่าสุดกลับไปเด็กก็ยังขายเหมือนเดิม ดูแล้วน่าจะเด็กใหม่ ทำไมมันไม่โต
แต่!!!! ตัวคนมาส่งมันเปลี่ยนเป็น Honda city แล้วครับ

ลองทบทวนดูกันน้ะ ความสงสารของคนไทยนี่แหละจุดอ่อนเลย
มันจะไม่จบน้ะครับ วงจรนี้ แถมไม่รู้ด้วยว่าไปเอาลูกใครมา
ไม่มีคนซื้อเดี๋ยวก็หายไปเองต้องช่วยๆกัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 07:59:26 »
ผมก็สงสาร แต่พยายามไม่ซื้อ อยากให้หมดไปจากทุกแยกของเมืองไทย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 08:02:08 »
ปกติผมก็ไม่เคยซื้อนะ แต่เคยผ่านไปสี่แยกนึงตอน 4ทุ่ม เจอเหมือนกันใส่ชุดนักเรียน อายุใกล้เคียงกัน บอกว่าเหลือพวงเดียวหมดแล้วจะรีบกลับบ้าน เลยช่วยซื้อ ขากลับตอนเที่ยงคืนกว่าก็ยังเจอ ถือพวงเดียวเหมือนเดิม เลยแวะเข้าห้องน้ำที่ปั้มตรงสี่แยก เจอน้องเดินมาเอาพวงมาลัยในถุงที่วางไว้ข้างกระถางต้นไม้ในปั้ม ตั้งแต่นั้นก็เลิกช่วยซื้ออีกเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 08:29:22 »
ผมก็สงสารนะ แต่ไม่ซื้อ ไม่งั้นมันกลายเป็นสนับสนุนให้เกิดอาชีพแบบนี้ เหมือนเอาเด็กมาหากิน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 08:48:25 »
แถวแยกบ้านผม น่าจะเด็ก 18มั้งครับ

ขนาดแต่งปกปิด ยังมีส่วนเว้าโค้ง สวยด้วย555 ::)
หรือว่า Lady boy?

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 08:58:18 »
นึกถึงซื้อกล้วยเลี้ยงช้างแต่แท้จริงเลี้ยงเจ้าของมันโดยการพาช้างมาเดินทรมาน ให้กินน้อยๆจะได้ดูผอมๆน่าสงสาร พอช่วยซื้อกันมากๆก็แห่กันมาเต็มไปหมดเท่ากับเพิ่มช้างที่น่าสงสารมาเดินหิวเดินทรมาน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 09:11:01 »
ไม่มีคนซื้อก็ไม่มีคนขายครับ
อย่าซื้อเพื่อความปลอดภัยของตัวน้องเองละกันครับ

ออฟไลน์ หนุ่ย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 09:15:09 »
เหรียญมีสองด้าน ต่างคนต่างคิด ไม่มีถูกไม่มีผิด ยึดแนวธรรมะของพระพุทธเจ้า บางอย่างต้องวางอุเบกขา เปลี่ยนโลกไม่ได้เปลี่ยนที่เราดีกว่า

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 09:19:56 »
ผมก็สงสาร แต่ไม่ซื้อ
กล้วยแขก ซื้อเมื่อหิวจริงๆครับ 555
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 09:36:09 »
เด็กทำมาหากินแบบนี้ เราสนับสนุนจะด้วยความรู้สึกแบบใดก็ตามแต่ ถือเป็นเรื่องดีครับ
ผมถือคติ ยังดีกว่าขโมยหรือปล้นเขากิน  เงินยี่สิบบาทอยู่ที่เรา อาจแทบไม่มีค่า  แต่บางครั้งอยู่กับมือคนอื่นมันมีค่ามหาศาล
ไปตลาดเจอคุณยายคุณตาอายุเยอะๆ ขายผักเหี่ยวๆ ผมมักจะช่วยซื้อนะ แม้บางครั้งไม่ได้นำผักเหล่านั้นไปกินก็ตาม

หลายๆ ท่านบอกไม่ดี สนับสนุนในทางที่ผิด

แหมๆ....  ที ห้า หก ทุ่ม ตึ 1 ตี 2 ขับรถตระเวนตามแหล่ง เจอนุ่งสั้นห่มสั้น ข้างทาง แม้ไม่มีไฟแดงยังจอดถามสนับสนุน 
แถมไม่ใช่ยี่สิบสามสิบบาทนะ เป็นหลายร้อยหลายพันก็ยอม  ไม่เข้าใจเลยจริงๆ    (แซวขำๆ นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2018, 09:39:12 โดย SLuang »

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 09:45:36 »
ถ้าเด็กขายด้วยตัวเองจะไม่ว่า แต่นี้หลายๆที่ เป็นขบวนการจับเด็กมาบังคับขาย ถ้าเราซื้อก็ช่วยสนับสนุนขบวนการนี้ทางอ้อม

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 11:33:36 »
พวกนี้เป็นขบวนการค้ามนุษย์ครับ
ลูกใครจะเอามาเสื่ยงตาย พวกนี้ขโมยเด็กมาขายของ

ไม่เชื่อลองยื่นขนมในรถให้กินสิครับ เด็กจะกินแบบหิวโหยมากๆ ผมยื่นขนมติดรถให้กินประจำ มันจับเด็กมาอดให้ดูผอมแห้ง
อย่าไปซื้อของครับ สนับสนุนพวกลักขโมยเด็ก
แจ้งความไปก็เท่านั้นครับ

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 12:39:41 »
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์/คำแนะนำ จากเพื่อนๆสมาชิก ที่มาแชร์กันครับ

ผมเอง ไม่สนับสนุนอาชีพแนวนี้ คือ ไม่ซื้อ ไม่สน ไม่มอง..  ด้วยสมัยเป็นนักศึกษา เคยโดนคุณยายคนหนึ่งหลอก ประมาณว่าชิ้นสุดท้ายแล้ว ช่วยหน่อย จึงซื้อ แต่! ... อีกพักหนึ่ง ก็ยังเห็นขาย ‘ชิ้นสุดท้าย’ อยู่เลย

ความยากแค้น ขาดโอกาส.. / ความขี้เกียจ ไม่พัฒนาตนเอง / ขบวนการค้ามนุษย์

ทั้งหมดนี้ จะเป็นอะไรก็แล้วแต่ ....

คำตอบสำหรับผม ‘ในขณะนี้’ คือ ที่นี่ ประเทศไทย!  :'( :'( :'(

ป.ล. เพื่อนๆท่านใด มีวิธีคิด หรือ เทคนิคการปล่อยวาง เพื่อให้ใจสบายขึ้น กรุณาแนะนำผมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 13:28:29 »
ไม่สนับสนุนทั้งเป็นขบวนการหรือเด็กมาทำเองทั้งนั้นแหละครับ
แต่บางทีก็พูดยากนะครับ คือเห็นแล้วมันหดหู่ และสงสารจริงๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 13:40:24 »
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์/คำแนะนำ จากเพื่อนๆสมาชิก ที่มาแชร์กันครับ

ผมเอง ไม่สนับสนุนอาชีพแนวนี้ คือ ไม่ซื้อ ไม่สน ไม่มอง..  ด้วยสมัยเป็นนักศึกษา เคยโดนคุณยายคนหนึ่งหลอก ประมาณว่าชิ้นสุดท้ายแล้ว ช่วยหน่อย จึงซื้อ แต่! ... อีกพักหนึ่ง ก็ยังเห็นขาย ‘ชิ้นสุดท้าย’ อยู่เลย

ความยากแค้น ขาดโอกาส.. / ความขี้เกียจ ไม่พัฒนาตนเอง / ขบวนการค้ามนุษย์

ทั้งหมดนี้ จะเป็นอะไรก็แล้วแต่ ....

คำตอบสำหรับผม ‘ในขณะนี้’ คือ ที่นี่ ประเทศไทย!  :'( :'( :'(

ป.ล. เพื่อนๆท่านใด มีวิธีคิด หรือ เทคนิคการปล่อยวาง เพื่อให้ใจสบายขึ้น กรุณาแนะนำผมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

เตรียมขนมหรือนมไว้แจกเด็กพวกนี้ดีมั๊ยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 13:43:11 »
 อยากช่วยซื้อของนะ  ถ้าไปทำมาหากินแบบอื่นที่น่าเชื่อถือและสุจริต 
    แต่ว่านี่มันค้ามนุษย์ครับ   เอาเด็กมาขายของตอนหลังเที่ยงคืน      ปกติ ผู้ปกครองให้ลูกหลานช่วยงานหารายได้พิเศษเขาทำหลังเลิกเรียนวันหยุด
         พวกมาขายทุกคืนนี่ค้ามนุษย์ครับ    คือจับเด็กมาล่อลวงเด็กเร่ร่อน เด็กไร้บ้านมาขายของครับ     เลยต้องเลิกสนับสนุน    อยากช่วยก็แจ้งมูลนิธิหรือตำรวจมาจัดการดีกว่า   ไม่งั้นก็จะเป็นเหยื่อพวกค้ามนุษย์ที่อยู่ด้านหลังต่อไป 

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 13:46:30 »
ถ้าอยากช่วยเด็กๆด้อยโอกาสจริงๆ ผมแนะนำให้นำเงินไปบริจาคตามมูลนิธิเพื่อเด็กด้อยโอกาสดีกว่าครับ

เด็กเหล่านี้ที่อยู่ในกทม.ชั้นในส่วนใหญ่จะมาจากชุมชนแออัด

เมื่อสมัยวัยรุ่น ผมเองก็มีเพื่อนที่อยู่ชุมชนแถวคลองเตย ซึ่งเพื่อนคนนั้นโชคดีมากที่มีแม่เป็นแม่ครัวระดับภัตตาคาร จึงมีโอกาสได้มาเรัยนมหาลัยดีๆด้วยกัน

ผมได้ใช้ชีวิตอยู่กับเพื่อนคนนี้พอสมควร เพราะต้องทำรายงานด้วยกัน 3 ปีเต็มๆ

เด็กในชุมชนจริงๆแล้ว ไม่อดอยากอย่างที่คิดครับ พ่อแม่เด็กเหล่านี้ ส่วนใหญ่จะประกอบอาชีพพวกขนส่งเป็นหลัก เด็กๆก็ได้เรียนฟรีครับ อุปกรณ์ฟรี ของเล่นฟรี นมฟรี บางชุมชนนี่เรียกว่าเหลือก็มี

บ้านเพื่อนผมยังรับจ๊อบเป็นเนิสเซอรี่ด้วยครับ

ผมได้เห็นความน่ารักๆและความเก่งของเด็กในชุมชนนั้นมาตลอด 3-4ปีเต็มๆเลย

แล้วทำไมยังมีเด็กที่ต้องมาขายพวงมาลัย???

คำตอบเดียวเลยครับ พ่อแม่นิสัยไม่ดีไง
งานแบกหามไม่เอา งานหนักไม่สู้ รักแต่สบาย ติดยา ติดเหล้า ติดการพนัน สุดท้ายผลกรรมจึงตกมาอยู่ที่เด็ก

เหมือนเพื่อนสมช.ท่านบนว่าไว้เรื่องเลี้ยงช้างแหละครับ
คุณไปซื้อของจากเด็ก ก็เหมือนเอาเงินให้พ่อแม่

หยุดซื้อ ก็เท่ากับว่าเป็นการได้ช่วยเด็กนะครับ
อย่าให้พ่อแม่พวกนั้นขายลูกกินเลย

เด็กเหล่านั้นควรได้พักผ่อนและเรียนหนังสือได้อย่างเต็มที่ และโตมาเป็นอนาคตของชาติครับ ยังไงๆเด็กเหล่านั้นก็ได้เรียนหนังสืออยู่แล้ว

ฝากเพื่อนๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 14:01:42 »
นานๆซื้อทีครับ แต่ซื้อแล้วชอบแขวนไว้จนแห้งแล้วร่วงในรถ แล้วก็จะเย็นชาไม่ซื้อไปสักพัก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 14:19:47 »
ตอนประถมมีเพื่อนที่ขายพวงมาลัยตามสี่แยกครับ  ขายจนถึง 5ทุ่ม - เที่ยงคืนแล้วก็มานอน  เช้ามาเรียน  จำได้แม่นว่าตอนนั้นพวกเค้ามี เพจเจอร์ใช้ทั้งที่ผมไม่มี แถมมันไม่ใช่ของราคาถูกในสมัยนั้น   ??? ???

แต่ร่างกายเด็กเมื่อไม่ได้นอนก็จะ ไม่สูงครับ  คนที่ขายพวงมาลัยตัวเล็กสุดในห้องเลย  :-\ :-\

ส่วนตัวไม่ซื้อของตามสี่แยกครับ รำคาญมากด้วย  >:( >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2018, 19:53:36 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 16:00:18 »

ขอบคุณครับ

เตรียมขนมหรือนมไว้แจกเด็กพวกนี้ดีมั๊ยครับ

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 17:20:29 »
เด็กขายพวงมาลัย ขายดอกไม้ และขอทาน บางคนก็เป็นเด็กที่โดนแก๊งค์ลักเด็ก ลักพาตัวมาครับ

ถ้าเราสงสาร ซื้อพวงมาลัย ก็จะเป็นการช่วยหล่อเลี้ยงแก๊งค์พวกนี้ครับ

แก๊งค์พวกนี้มีทั้งคนไทยและต่างชาติครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 19:01:16 »
สงสารนะ ทั้งขายพวงมาลัย กับเด็กเช็ดกระจก
ล่าสุดติดไฟแดง. เด็กเช็ดกระจก. มาฉีกน้ำเช็ดกระจก ที่ปัดน้ำฝนออโต้ดันไปสะบัดจนกระบอกน้ำกับมือน้อง
สงสารเลยให้ตังค์50
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2018, 19:07:41 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 19:48:34 »
ผมสงสารนะครับ แต่มันเป็นปัญหาสังคม เราต้องมองภาพใหญ่ถึงจะจัดการได้
เด็กต้องมาขายของเพราะอะไร พ่อแม่ไม่มีรายได้ : ทำไมไม่คุมกำเนิด พ่อแม่พิการ : ทำไมไม่มีสังคมสังเคราะห์มาดูแล เด็กโดนจับมา : ยิ่งต้องไม่ให้เงิน/แจ้งตำรวจ
เพราะฉะนั้นไม่ได้ตังผมแน่ๆ
เหมือนปัญหาสุนัขจรจัดยิ่งให้อาหารมันก็ยิ่งเยอะ
เอาเงินไปให้คนที่ต้องการจริงๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 07:58:33 »
ผมสงสารนะครับ แต่มันเป็นปัญหาสังคม เราต้องมองภาพใหญ่ถึงจะจัดการได้
เด็กต้องมาขายของเพราะอะไร พ่อแม่ไม่มีรายได้ : ทำไมไม่คุมกำเนิด พ่อแม่พิการ : ทำไมไม่มีสังคมสังเคราะห์มาดูแล เด็กโดนจับมา : ยิ่งต้องไม่ให้เงิน/แจ้งตำรวจ
เพราะฉะนั้นไม่ได้ตังผมแน่ๆ
เหมือนปัญหาสุนัขจรจัดยิ่งให้อาหารมันก็ยิ่งเยอะ
เอาเงินไปให้คนที่ต้องการจริงๆดีกว่าครับ

พูดถึงเรื่องหมาผม +1 ด้วยเลย
ไม่ใช่คนไม่รักสัตว์ หมาแมวผมก็เลี้ยง  >:(
ก็ใจแข็งไม่ให้อาหาร อยากตัดวงจรชั่วๆ พวกไม่ดูแลหมาตัวเองแล้วเอามาปล่อย
พอเห็นมีคนให้อาหาร เอามาปล่อยอีกเพียบ  :-X
กัดมอไซค์ กัดหมาผมตอนเอาไปเดินเล่น ขยะ ข้าว เน่าเต็มไปหมด
เคสนี้คล้ายๆกันครับ

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 08:43:28 »
สมัยผมเด็กๆ หน้าวัดมีคนมาขายนกให้ปล่อย ตัวละ10บาท
จนมี โฆษณา มีคนซื้อ ก็มีคนขาย
นกโดนปล่อยไปก็โดนจับกลับมาจนกว่ามันจะตาย
และถามตอนจบโฆษณา ว่า มันเป็นบุญหรือบาป ?

ถ้าเรายังสนับสนุน วงจร แบบนี้มันก็จะ วนอยุ่ต่อไปนะครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 10:16:09 »
ผมว่าต้องใจแข็งและคิดลบไว้ก่อน เช่น เด็กอะไรดึกขนาดนี้ยังใส่ชุดนักเรียนผมว่าไม่ใช่ที่แล้วครับ