ผู้เขียน หัวข้อ: และแล้วผมก็โดนจนได้  (อ่าน 8563 ครั้ง)

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
และแล้วผมก็โดนจนได้
« เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 15:35:30 »
ภาคต่อ สืบเนื่องจาก 2 กระทู้นี้
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=63068.0
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=63122.0

ล่าสุดเมื่อคืนผมฝันว่าได้ทะเลาะกับญาติ เหมือนจะเป็นคนที่เสียไปแล้ว แต่ฝันมั่วๆ จับใจความได้ ความรุนแรงไล่มีดฟันกัน พอตื่นมาไม่ได้เอะใจอะไร กำลังจะไปอาบน้ำนุ่งผ้าขนหนูอยู่ๆ อยู่ก้ได้ยิงเสียง "ปั้ง" เสียงคล้ายๆ กระบะรถเก็บขยะกระแทกกับตัวรถเวลาเก็บขยะ แต่ตอนนี้ตอนเช้าไม่ใช่เวลาเขาเก็บขยะนะ เลย เดินไปมองหน้าบ้าน เจอผู้หญิงคนหนึ่งลงมาจากรถ พูดไม่ได้สับ ความอะไร จำได้ว่า รถไม่มีเบรค เบรคไม่อยู่ ... ผมก็ไม่ได้คิดอะไร นึกว่าชนกำแพงพอเดินไปดูกันชนหน้ารถตัวเอง ยุบไปถึงไฟตัดหมอกเลย เหมือนคนต่อยปากเจ๋อเลย คิดอยู่ในใจมันจะซวยอะไรกันนักหนา คราวก่อน แอร์ไม่เย็น ตามด้วย เกือบเสยท้ายชาวบ้านจนท้ายปัด ล่าสุดก้โดนจนได้  ไอ้คันที่ชนก็บ่นว่ารถพึ่งไปยึดคืนมา พึ่งจากสถานีตำรวจเมื่อเช้า ก็กำลังจะกลับรถเข้าบ้าน แต่ผมดูจุดให้กลับรถ มันคับแคบ มันมีที่กลับรถอีกซอยแบบกว้างๆ ทำไมมันไม่ไป  อีกอย่างวีโก้อยู่ใกล้ๆทำไมไม่ไปชน แล้วก็คนขับเป็นลูกชาย ไม่มีใบขับขี่ ประกันรถก็ไม่มี ประกันผมเป็นแบบเปิดปิด app ตอนชนก็ปิด app ไว้ โดยหลักประกันผมไม่ต้องมาก้ได้ เพราะเป้นฝ่ายถูก แต่ฝั่งโน้นไม่มีประกัน ก้เลยต้องเรียกใช้บริหารหน่อยให้เขาอีกฝ่ายเซ็นยินยอมรับผิด แล้วก็ไปลงบันทึกประจำวันไว้ที่ สน. เผื่อไว้ฟ้องร้อง เวลาอีกฝ่ายไม่จ่ายค่าซ่อมให้ เพราะเคสนี้ตำรวจจะไม่ยุ่ง เนื่องชนใน ถนนในหมู่บ้านและไม่มีผู้บาดเจ็บ และต้องขอบคุณพนักงานเคลม ประกัน เปิดปิด app ได้ประทับใจครับ แต่ไม่อยากเรียกใช้
เข้าเรื่องเลยนะครับ อยากรู้ว่าเคลมกันชนหน้า ราคาอยู่ที่เท่าไหร่ครับ สำหรับ bmw F30 ตัว luxury กับ m sport ราคาต่างกันมากใหมครับ
ขอบคุณที่ทนอ่านครับ :'(

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: และแล้วผมก็โดนจนได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 16:42:37 »
อย่าทำเลยถ้าจะเปลี่ยนแค่กันชนหน้า เพราะพวกนี้มันมาทั้งชุด เปลี่ยนแค่กันชนหน้าแต่ ล้อ กันชนหลัง ข้าง เป็นluxury มันดูตลก

เห็นในเฟซบุ๊คมีขายชุด m sport 2 เจ้าใหญ่ๆ เจ้านึงแพงมากแต่งานเนี๊ยบ กับเจ้านึงงานโอเคแต่ราคาไม่แพง ถ้าลองดูส่วนต่างจากศูนย์อาจเพิ่มไม่เท่าไหร่ ลองเช็คดูเองครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 16:53:35 »
ประกันแบบนี้จ่ายค่าเบี้ยเท่าไรยังไงคับ รถผมวิ่งน้อยประมาณอาทิตย์ละหนเผื่อทำบ้าง
่ส่วนกันชนเห็นในคลับ f30 หลายคันถอดกันชนหน้าหลังสเกิรต์ข้างขายเพราะใส่ชุดแต่งแทน ราวๆหมื่นกว่า ไฟท้าย lci ก็หลายคันแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2018, 16:56:13 โดย chaithawat »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 17:05:50 »
อย่าทำเลยถ้าจะเปลี่ยนแค่กันชนหน้า เพราะพวกนี้มันมาทั้งชุด เปลี่ยนแค่กันชนหน้าแต่ ล้อ กันชนหลัง ข้าง เป็นluxury มันดูตลก

เห็นในเฟซบุ๊คมีขายชุด m sport 2 เจ้าใหญ่ๆ เจ้านึงแพงมากแต่งานเนี๊ยบ กับเจ้านึงงานโอเคแต่ราคาไม่แพง ถ้าลองดูส่วนต่างจากศูนย์อาจเพิ่มไม่เท่าไหร่ ลองเช็คดูเองครับ
มีโครงการเปลี่ยนทั้งชุดครับ รวม ล้อด้วย พลิกวิกฤต เป้นโอกาส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2018, 17:25:22 โดย arte »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 17:23:54 »
ประกันแบบนี้จ่ายค่าเบี้ยเท่าไรยังไงคับ รถผมวิ่งน้อยประมาณอาทิตย์ละหนเผื่อทำบ้าง
่ส่วนกันชนเห็นในคลับ f30 หลายคันถอดกันชนหน้าหลังสเกิรต์ข้างขายเพราะใส่ชุดแต่งแทน ราวๆหมื่นกว่า ไฟท้าย lci ก็หลายคันแล้ว

ผมใช้ประกัน 2+ แบบเติมเงิน 3เดือน 360 ชั่วโมง เบี้ย 2000 บาท ครับ ทุน 500,000 เอง เพรามั่นใจ(เกินไป)ฝีมือการขับรถตัวเอง ถ้าคนอื่นชน ก็เรียกประกันเขามาเคียร์ ถ้าผมชนเขาก็จ่ายเองครับเพราะโง่เองที่ไปชนเค้า จะได้เตือนตัวเอง บังคับตัวเอง ว่า ขับรถต้องระวัง ไม่ประมาท ผมไม่ใช้ชั้นประกัน 1 นานแล้วกับยกเว้นแถมมากับรถปีแรก ชั้น 1 ต่อที4-5หมื่นอาจจะน้อยเทียบกับราคารถ แต่ ราคานี้ได้ยางดีๆ 4 เส้นเลยถ้าเราไม่ประมาท จะหาว่า งก ก้ไม่เชิงครับแม้แต่ได้ประกันชั้นหนึ่งมากปีแรก แต่ก็ไม่ไปเคลม แม้จะมีรอยรอบคัน กระจกก็ร้าวด้วยตรงมุม จากสะเก้ดหินทั้งนั้น อาจจะขี้เกียจและไม่อะไรมากกับรถ ชนก็จ่ายมา หรือซ่อมให้ จบๆกันไป เข้าใจว่าเป็นอุบัติเหตุ ::)

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 18:06:24 »
กฏหมายบ้านเราป่วยเข้าขั้นครับ

คนจะมีรถแต่ไม่มีปัญญาจ่ายค่าประกัน ตลกมาก ไม่น่าให้เอามาขับนะครับ
เอามาขับคือคุกสถานเดียวครับ เพราะเท่ากับพกอาวุธ ไปชนใครตายเมื่อไหร่ก็ได้
ไม่รับผิดชอบ หนี หรือตายตาม

อยากทราบว่าพวกไม่มีประกัน ขับกันได้ยังไงครับ ไม่รู้สึกอะไรเลย!

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 18:36:53 »
ผมว่าควรทำประกันให้ครอบคลุมหน่อยก็ดีนะครับ
บางทีเราคิดว่าเราไม่ประมาท. ขับระวัง
อุบัติเหตุเกิกขึ้นได้เสมอครับ.
เช่นเผลอหักหลบหรือชนมอเตอไซต์. รถพัง. จบเลย

ผมทำชั้น1ทุกคะนคัน. จ่ายเบี้ยปีนึงประมาณ400,000
ถามว่าเสียดายมั้ย มากครับ. จริงๆผมก็งกน่ะ. แต่จ้องรับผิดชอบต่อสังคม
 บางคันมีรอบนิดหน่อยผมยังไม่ไปเคลมเลย
ไม่ชอบเอารถไปทำสี.
ผมทำเพื่อ. คุ้มครองคนอื่นครับ. หากว่าผมไปทำความเสียหาย. มันมีวงเงิน
หากเกิดการเสียชีวิตและทรัพย์สิน. ด้วยนะครับ. ไม่ใช่แค่ตัวรถ. บางทียังเคยนึกเผลอไปชน
Lambo. ผมจะมีปัญญาจ่ายเค้ามั้ย. เจอรถพวกนี้ก็จะแอบห่างๆเขาไว้หน่อย

อีกเรื่อง เคยเจอชนแล้วหนี. จอดรถไว้. ไปเปิดกล้องดูอุบาทว์มาก เปอโยเก่าๆ
ถ้าตามก็เจอแน่ๆ. แต่ผมก็ไม่ได้ตาม เสียเวลา. เพราะถึงตามไปเจอผมก็คงจะแค่ด่า
ถ้ามันมีเงินเหลือมันคงไม่ชนแล้วหนี ไอ้พวกนี้ไม่ควรเอารถออกมาขับ. นี่ถ้ามีลูกหลานในรถจะสอนลูกหลานตัวเองยังไง

อีกอย่างชอบเจออุบัติเหตุชนกัน. จอดรถรอประกันคุยกันกลางถนนเสี้ยงเกิดเหตุซ่ำซ้อนมากเพราะตกลงกันไม่ได้. ถ้าทุกคนมีประกัน. และควรจะเป็นชั้น1. ทุกคันในประเทศไทย.  จะช่วยลดเรื่องราวพวกนี้ได้มาก

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 19:56:56 »
จากประสบการณ์ขับรถมา 23 ปี ทำประกันชั้น 1 ไปเถอะครับ เชื่อผม อย่างกในเรื่องแบบนี้
ผมโดนมาหมดแล้ว ขับรถมา 23 ปี ไม่เคยมีอุบัติเหตุ แล้วเป็นฝ่ายผิดเลย แต่ก็ยังทำชั้น 1 ทุกปี ทั้ง 2 คัน
ไม่ได้กลัวเสียเงินเวลาเป็นฝ่ายผิด แต่กลัวเสียเวลา เสียอารมณ์ กับคู่กรณืมากกว่า

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 22:17:05 »
ผมเคยเบิกแต่กันชนหลัง M sport นะ เพราะโดนรถตู้ชนท้าย ราคา 28,xxx บาท
ของรอเบิกจากมาเล ไม่รวมค่าติดตั้ง และทำสี และส่วนทับทิมสะท้อนแสงต้องเบิกต่างหาก
ชิ้นละ 800 กว่าบาทครับ ถ้าเปลี่ยนจาก luxury มา M sport จะเจอเบิกพวกชุดยึด
กับโครงต่างๆเพิ่มอีกครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 09:34:50 »
ถ้ามีคู่กรณี ชั้น 2+ ก้ได้หรือเปล่า ไม่ต้องถึงชั้น 1 ประหยัดไปได้เยอะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 23:04:10 »
ซวยต่อเนื่องมาก