ผู้เขียน หัวข้อ: พ่นกันสนิมกระจายโดนท่อไอเสีย+กันชน  (อ่าน 6521 ครั้ง)

ออฟไลน์ Firely

• Newbie
  • *
รบกวนถามสมาชิกทีครับ พอดีออกรถมาเกือบครบปี แต่เพิ่งได้ไปเช็คระยะ 10000กม (โดยไม่ได้เข้าศูนย์) แล้วได้เห็นเป็นคราบละอองจากพ่นกันสนิมจากศูนย์ตอนออกรถ ซึ่งกระจายโดนท่อไอเสียเยอะมาก รวมทั้งพักปลายด้วย+ใต้กันชน (ตามรูป)
แบบนี้ถ้าให้ศูนย์ใช้น้ำยาเช็ดจะออกไหม แล้วน้ำยาที่เช็ดมันจะมีผลกับสารพวกเคลือบตามท่อไอเสียด้วยไหมครับ ไม่แน่ใจว่าท่อมีพวกเคลือบสารอะไรไว้หรือเปล่า

ปล.ติดต่อศูนย์ไปเห็นบอกจะขัดให้ แต่ผมกลัวว่าจะทำให้สารเคลือบที่ท่อหลุดมาด้วยครับ
ทางนั้นบอกด้วยอีกว่าปกติพ่นกันสนิมแบบดำให้มันจะเลอะแบบนี้อยู่แล้ว จริงหรอครับ

Honda Civic FC 1.8 EL ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2018, 17:28:30 โดย Firely »

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: พ่นกันสนิมกระจายโดนท่อไอเสีย+กันชน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 17:43:27 »
ถ้าเป็นผม ปล่อยไปครับ ยิ่งขัดออก ยิ่งไม่ค่อยดี งานจะงอกกว่าเดิม ปกติตรงนั้นไม่ค่อยได้โชว์ครับ ใช้ไปอีกไม่กี่ปี คราบต่างๆจะลบเลือนมันไปเองครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ BeeZilla

• Jr. Member
  • **
Re: พ่นกันสนิมกระจายโดนท่อไอเสีย+กันชน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 21:00:10 »
เดี๋ยวหน้าฝนลุยน้ำลุยโคลนก็มองไม่เห็นไม่สนใจมันแล้วล่ะครับ

ว่าแต่ออกรถมาเกือบปี แต่ไม่เอารถเข้าเช็คระยะที่ศูนย์เลย ผมว่างานเข้าละ มีปัญหาอะไรจะเป็นข้ออ้างในการไม่รับเคลมแน่ๆ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 21:30:52 »
มันก็แค่ความชุ่ยอะครับทำดีๆมันก็ไม่เลอะ  แต่ถามว่าเลอะแล้วเป็นอะไรมั๊ยก็ไม่ครับ  อย่าไปคิดเยอะครับเครียดปล่าวๆ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 21:36:25 »
ป่อยดีกว่าครับ ขัดยาก ทำไม่ดีเป็นรอยอีก
ปล. ไมไม่เข้าศูนย์อ่ะครับ สงสัยมาก55

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 07:53:43 »
มันอยู่ข้างล่างไม่เป็นไรหรอกครับ

ของผมวิ่งไปเจอยางมะตอยจบข่าวเลย
เลอะเหมือนเอารถไปเคลือบกันสนิมมาเลยแหละ แถมฟรีด้วย  ::)
เลอะยันหลังคารถ ข้างใต้ไม่ต้องสืบต่อ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 09:16:32 »
อย่าไปใส่ใจครับ อยู่ใต้ท้องรถไม่มีใครเห็นหรอกครับ ไม่น่าเกลียด ส่วนใหญ่เป็นแบบนี้กันหลายคัน เรื่องปกติ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 10:39:20 »
เป็นปกติครับ ปล่อยได้ครับ

แต่ถ้าเลอะสีตัวถังที่มองเห็นได้ อันนี้ก็ต้องขัดออกครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Firely

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 15:55:23 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับผม  :)

คือตอนแรกก็ไม่ได้เอะใจหรือคิดไรมากครับ แต่เผอิญหลังๆเจอcivic ขับข้างหน้าบ่อยๆแล้วเวลาขับตามตอนกลางคืนจะเห็นช่วงล่างชัดมากรุ่นนี้เวลาไฟส่องท้าย เลยคิดว่ามันดูน่าเกลียดไหมถ้าเห็นของเราเป็นดำๆเขรอะๆ แต่ถ้าขัดแล้วไม่คุ้มผมคงไม่เอาดีกว่าครับ พอดีมีนัดเข้าไปคุยกับศูนย์เสาร์นี้ด้วย

สำหรับที่ไม่เข้าศูนย์เลยเพราะว่าไม่ไว้ใจศูนย์ครับ เมื่อก่อนเคยเข้ารถคันก่อนๆหน้า พอเข้าแล้วออกมาไม่ค่อยพอใจซักครั้ง เจอทั้งเติมน้ำมันเครื่องเกินขีด,เติมน้ำกลั่นล้น, เปลี่ยนกรองเบนซินก็ทำหกเหม็นทั้งคัน, เปลี่ยนหันเทียนก็ขันไม่แน่น หลวมไป และอื่นๆ

ท้ายสุดไม่เข้าเลยดีกว่า เลยเข้าข้างนอกแทน มองเห็น+ยืนดูได้ตลอดครับ สบายใจดีครับ
อีกอย่างออกตัว EL ก็เพราะไม่อยากเข้าศูนย์ด้วยแหละครับ ;D