ผู้เขียน หัวข้อ: ตื่นเต้นกับ Wireless Android Auto เราจะทำ Wireless Charger อย่างไรดีครับ?  (อ่าน 4664 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ต่อไป Android Auto ทีผมชอบใช้ก็จะไม่ต้องเสียบ USB กันแล้ว

แต่เปลี่ยนไปใช้ WiFi แทน

แค่พกไว้ในกระเป่าเสื้อก็ใช้ได้ ลดความยุ่งยากตอนขึ้นรถไปได้เป็นอย่างดี

ถ้าเป็นคนขับรถนาน แบบเสียบสายก็ไม่เป็นปัญหา

แต่ถ้าต้องขึ้น ๆ ลง ๆ รถบ่อย ถ้ามี Wireless Charger ก็จะดีไม่น้อย

ผมเคยคิดถึง Docking ลองหาข้อมูลดู เห็นคนทำเป็น DIY หน้าตาตลก ๆ ทำด้วยกล่องกระดาษก็มี

เลยหันมาคิดถึงที่ชาร์ตแบบ วางลงไปก็ชาร์ตได้ ซึ่งมือถือผมมัน Support อยู่แล้ว

เลยอยากถามว่า มันมีที่ชาร์ตแบบ wireless สำหรับในรถขายไหม?

ถ้าพื้นใช้วัสดุกันลื่นด้วยก็คงจะดี

จากที่ผมเคยหาดู มันมีแต่แบบใช้ในบ้านครับ บางอันดีไซน์สวย ไม่รู้จะแปลงมาใช้ในรถได้ไหม?

ปล. คนที่เคยลอง Android Auto แล้วไม่ชอบ

ลองหันมาใช้ WhatsApp แทนการเล่น Line

และหันมาใช้ Sportify มาเล่นเพลงแทนการใช้ Joox

ให้กลุ่มเพื่อนเปลี่ยนไปคุย whatsapp โดยใช้ภาษาอังกฤษ

มันสามารถอ่านข้อความให้คุณฟังได้ และสามารถส่งข้อความหาเพื่อนได้ โดยที่ไม่ต้องกดปุ่มใด ๆ ทั้งสิ้น

สามารถฟังเพลงบนเน็ต ที่มีนับไม่ถ้วน เพียงแค่เอ่ยชื่อนักร้องเท่านั้นครับ

สนุกมาก แย่งกันขอเพลงในรถกันใหญ่เลย ทั้งคนขับคนนั่ง 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2018, 13:28:21 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ Stp

เครื่องเล่นในรถต้องรองรับ Wireless Android Auto ด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าแค่สมาร์ทโฟนของเรา

ส่วนแท่นชาร์จไร้สาย ถ้าจะดัดแปลงก็ลองหาพื้นราบว่างๆ ตรงช่องเก็บของขนาดสัก 8-10 ซม. แล้วแต่รุ่นแท่นชาร์จ จากนั้นก็หา USB แบบเสียบปลั๊กจุดบุหรี่ 12V
หากจะเอาแบบชาร์จเร็ว Qi Wireless Charger 10W ตัวหัวปลั๊กต้องรองรับ Qualcomm QuickCharge 2.0/3.0 ด้วยเพื่อจ่ายแรงดันไฟ 9V
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
เครื่องเล่นในรถต้องรองรับ Wireless Android Auto ด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าแค่สมาร์ทโฟนของเรา

ส่วนแท่นชาร์จไร้สาย ถ้าจะดัดแปลงก็ลองหาพื้นราบว่างๆ ตรงช่องเก็บของขนาดสัก 8-10 ซม. แล้วแต่รุ่นแท่นชาร์จ จากนั้นก็หา USB แบบเสียบปลั๊กจุดบุหรี่ 12V
หากจะเอาแบบชาร์จเร็ว Qi Wireless Charger 10W ตัวหัวปลั๊กต้องรองรับ Qualcomm QuickCharge 2.0/3.0 ด้วยเพื่อจ่ายแรงดันไฟ 9V
release มาแล้วคงต้องลองครับ ไม่แน่แค่ enable wifi อาจใช้งานได้ คอยๆ ตอนนี้เฝ้าอยู่ latest version ตอนนี่ที่เห็นคือ 2.9.5749 released Jan 14, 2018 (ยังไม่ได้ลองเลย เดี๋ยวคงต้องลองโหลด apk มาเล่น)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ที่ชาร์ตไร้สายแบบในรถเคยมีขายในไทยอยู่พักนึงแล้วหายไป ที่แน่ๆ ก็ Nokia CR-200 ไม่ก็ InterBrand อื่นๆ ที่ราคาแพ๊งแพง

ถ้าขี้เกียจพลิกแผ่นดินหาก็ค้นหาใน ebay กับคำค้น Qi Wireless Car Charger ได้เลยครับ รับรองมีตั้งแต่ถู๊กถูกยันแพ๊งแพงเลยล่ะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
Android auto ผมเคยใช้ ใจจริงชอบนะ แต่ประเทศไทยยังใช้ไม่ได้ครับ ต้องโหลด apk มาเล่นเอา แต่เหมือนไม่ค่อยเสถียร เล่นไปพักๆ มีค้าง 5555+ ผมก็รอให้มันพัฒนาไปก่อน ไม่รีบครับผม ถ้าต้องการใช้ GPS ผม Miracast ขึ้นจอไปเลย 5555+  ใช้ได้เหมือนกันไม่ค้างด้วย

Google assistance ถือว่าฉลาดใช้ได้ครับ ทำตามที่เราสั่งได้หลายอย่าง

ก่อนอื่นผมอยากให้มันใช้ในประเทศไทยได้อย่างเต็มประสิทธิภาพก่อน  ;D ;D ;D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Android auto ผมเคยใช้ ใจจริงชอบนะ แต่ประเทศไทยยังใช้ไม่ได้ครับ ต้องโหลด apk มาเล่นเอา แต่เหมือนไม่ค่อยเสถียร เล่นไปพักๆ มีค้าง 5555+ ผมก็รอให้มันพัฒนาไปก่อน ไม่รีบครับผม ถ้าต้องการใช้ GPS ผม Miracast ขึ้นจอไปเลย 5555+  ใช้ได้เหมือนกันไม่ค้างด้วย

Google assistance ถือว่าฉลาดใช้ได้ครับ ทำตามที่เราสั่งได้หลายอย่าง

ก่อนอื่นผมอยากให้มันใช้ในประเทศไทยได้อย่างเต็มประสิทธิภาพก่อน  ;D ;D ;D

ถ้ามันค้างโดยเฉพาะเมื่อแผนที่ค้าง

ให้ลองดูที่มือถือครับ ว่าได้เปิดโหมดประหยัดพลังงานเอาไว้หรือเปล่า ควรจะปิดโหมดนี้เอาไว้ขณะใช้ Android Auto ครับ

ขอบคุณ zapdos191 และท่านอื่น ที่เข้ามาตอบครับ

ทำให้ผมรู้จัก Qi wireless charger เอาไว้จะไปค้นหาต่อครับ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
รถผมมีระบบ chargeไร้สาย  แต่ไม่เคยได้ใช้เพราะมือถือไม่รองรับ  ตัวผมเอารถไปติดที่ชาร์ต  usb  ของ toyota 2.0A 2 slot  และลง app spotify แบบเสียเงิน ไว้ฟังเพลง  ชีวิตมีความสุขขึ้นเยอะ