ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยกันคิด (เล่นๆ) เงิน 3 ล้าน รถมือสองกับที่จอดรถซุปเปอร์คาร์  (อ่าน 16758 ครั้ง)

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
ออกตัวก่อน ผมขับรถญี่ปุ่น D-seg ธรรมดาๆ ไม่ได้ใส่ใจกับคุณค่าหรือค่านิยมของการได้จอดรถในช่องจอดซุปเปอร์คาร์เท่าไหร่

แต่เคยคิดเล่นๆ ว่าถ้ามีเงินแค่นี้ (3 ล้าน) จะสามารถซื้อรถมือสองยี่ห้ออะไร รุ่นไหน
มาขับแล้วเป็นที่ยอมรับของพนักงานโบกรถให้เข้าจอดในช่องจอดนี้ได้แบบไม่ต้องคิดมาก
(คือเอาที่จอดประเภทนี้มาเป็นเกณฑ์เพราะมันน่าจะเป็นบรรทัดฐานในการวัดระดับของรถได้ระดับนึง)

ปล. อย่าซีเรียสนะครับ แค่อยากรู้ว่าสมาชิก HLM จะมองไปที่รถรุ่นไหนกันบ้าง
ปล.2 ราคามือสองเอาแบบราคากลางๆ ที่คิดว่าพอจะหาซื้อได้ในสภาพที่ยังโอเครับได้อยู่นะครับ ไม่ใช่ซื้อรถที่ซ่อมเพราะชนหนักมา

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
เท่าที่ผมเห็นนะครับ ก็น่าจะ E60 M5 ราคาพอแตะต้องได้ ทั้งรถแท้ และทำแท้ พอมีอยู่นะครับ
ส่วนรุ่นอื่นๆ รอท่านผู้รู้ท่านอื่นอีกทีครับ เท่าที่ผมเคยเห็นและนึกออกประมาณนี้ครับ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ถ้าซุปเปอร์คาร์ในความหมายผม  ลัมโบ เฟอรรารี่ ออดี้ R8  Nissan GTR    หรือพวก โรลสรอย เบนทลีย์      ถ้า BMW  ส่วนใหญ่มันดูสปอร์ตแบบรถบ้านเกินไป ไม่คิดว่าเป็น Supercar 
       ถ้ามีงบ 3 ล้าน   จะขยับไปปอร์เช่ยังลำบาก    ผมต้องกำตังต่อไป    เพราะคงซื้อซุเปอร์คาร์ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2018, 17:46:05 โดย Auto »

ออฟไลน์ Integra Type R

เอาแบบดูเหมือน ผมนึกถึง MR-S ครับ เอาตัว convertible แล้วเปิดหลังคาขับเข้าห้างเลย 555 ราคาประมาณล้านบาท  ::)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Ford Mustang ตัวล่าสุดนี่เลยครับ ผมงงมากจอดกันเต็มที่จอด SuperCar ท่ามกลางหมู่ Aston, Ferrari, Lambo เลยครับ

ออฟไลน์ Krongbun

Nissan ตระกูล Z
BM Z4

น่าจะพอได้แหละมั้ง

ออฟไลน์ bluelawn

Porsche ครับ รุ่นไหนก็ได้  Boxster,Cayman,Cayenne จอดได้ชัวรๆ

Z4, 370z , Audi TT, SLK  ห้างดีๆกลางเมืองจอดไม่ได้ครับ supercar parking

ออฟไลน์ kez

cayman  boxter   ตัวแรก

ออฟไลน์ kiwiwi

ที่จอด Super Car หลายๆห้าง เดี๋ยวนี้ต้องลงทะเบียนแล้วนะครับ

เค้ามีจำกัดรุ่นไว้เลย

ไม่งั้น สมัยก่อน ที่จอดสยามพารากอน เคยมีมัตสึโมโตที่เอาเทียนน่าแปลงร่างเป็โรส์ลอยมาจอด หรือไม่ก็ mr-s ทำฐานล้อกว้างๆใส่ตัวถังพอร์ชมาเนียนจอดครับ

ถ้าจำไม่ผิด z4 จะไม่ได้อยู่ในโผนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2018, 18:31:36 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Newhang

ไม่มีตังค์ทิป ผมก็อายเด็กอ่ะ
ทิปมากๆหรือบ่อยๆก็แพงอยู่ดี

ผมเลยไม่มองรถพวกนี้เลย รู้ว่าเค้ารวยจริง

ออฟไลน์ Activehybrid

บั๊บเบิ้ลบี มือสอง สีเหลืองครับ ยามน่าจะให้

ออฟไลน์ ToryJung

2 ล้านเอา Kia Carnival ป้ายแดงเลยสีดำด้วย เหลืออีก 1 ล้าน จ้างคนขับรถครับ จอดหน้าประตูเดินเข้าห้างเลย ไม่ต้องเสียเวลาเข้าจอดที่ซูเปอร์คาร์

เวลาอยู่บนถนนรถติดฟิมล์ ก็ไม่ใครเห็นหน้าเราตอนขับรถหรอกยกเว้นยอมร้อนลำบากติดแบบใส

เวลาเดินเข้าห้างไปแล้วก็ไม่มีใครรู้หรอกว่านั่งรถอะไรมา แต่ถ้ามีคนขับรถคอยถือถุงช้อปให้นี่แสดงว่าไม่ธรรมดา

แค่คิดเล่นๆเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ CJ.

เห็นด้วยกับความเห็นบนๆ พวก Porsche เห็นจอดได้ทุกรุ่นครับ เรื่องกฎคงไม่ตายตัวเท่าที่ควร
ผมว่าควรจำกัดความเป็น Supercar ให้ชัดๆ ตอนนี้เหมือนดูมูลค่าครับ เพราะ XJ ก็จอดได้อยู่

ส่วนบางทีที่เห็นพวก Fairlady Slk Z4 อะไรทำนองนั้นก็จอดกัน แต่ก็ดูทะแม่งๆ
สมมติ Z4 มาขึ้นรถพร้อม 911 ข้างๆ มองหน้ากันไม่เคอะเขินบ้างหรอครับ  ::)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ PAN

ออฟไลน์ bubball

Peugeot RCZ  นี่พอจะหลอกตาได้ไหมครับ 5555555555

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

คาเยนตัวเก่าน่าจะได้มั้งครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ gorilla

Cayman ก็ได้ละครับ อยู่ในงบด้วยครับ

ออฟไลน์ ttcl

แยกคำว่า supercar ตามความหมายนักเล่นรถออกไปก่อน

เพราะในที่นี้พูดถึง ที่จอดในห้าง
เคยฟังผู้บริหารของห้างบอกเจตนารมณ์ในเรื่องนี้ว่า ต้องการดึงให้ลูกค้าที่มีกำลังซื้อสูง ให้อยากมาที่ห้าง และพอมาแล้วก็อยากให้เดินจับจ่ายในห้างให้นานๆอย่างสบายใจ ไม่ต้องรีบกลับเพราะเป็นห่วงรถที่จอด กลัวว่าใครจะเปิดประตูมาโดน อะไรรึเปล่าประมาณนี้
ห้างไม่ได้ต้องการแบ่งตามคำนิยามเป๊ะๆ ว่าคันไหน supercar , คันไหน sport car , คันไหน suv
(คือ เศรษฐีร้อยล้านขับ วีออส คัมรี่ แอคคอด ฯลฯ มาห้างก็มีแหล่ะครับ แต่ทางห้างเค้าไม่มีทางจะไปทราบทรัพย์สินได้ จะไปขอดูบัญชีธนาคารก็คงไม่ใช่ 555 เค้าก็ใช้วิธีเบื้องต้นแบบนี้)

ทีนี้ก็แล้วแต่ว่าห้างไหน
ถ้าไม่ใช่ห้างที่กลางเมืองมากๆ ที่รถ supercar , sport car ยังต้องแย่งที่กัน
หลายๆรุ่น เป็น suv หรือ sedan ด้วยซ้ำ ยังจอดได้ เพราะอยู่ใน list ที่ห้างให้ไว้เพราะมองว่ามีกำลังซื้อสูง ห้างเซ็นทรัลบางที่ cayenne panamera ก็จอดได้ครับ

ลองดูรูปข้างล่าง เป็นป้ายล้อเลื่อนกั้นที่จอด supercar ของห้างเซ็นทรัลที่หนึ่ง
เค้าจะระบุไว้เลยครับ ว่ารถที่ยี่ห้อเหล่านี้ ไม่ว่าจะรุ่นย่อยไหน จอดได้หมด คือ มีแต่โลโก้ยี่ห้อให้ รปภ ดู ไม่ต้องระบุรุ่นย่อย คือ aston martin , bentley , ferrari , lamborghini , lotus , maserati , porsche , rolls-royce

ส่วนที่มีโลโกยี่ห้อแต่ระบุรุ่นย่อย คือ
audi ระบุว่า r4, r6 , r8 ( r4 และ r6 คงหมายถึง rs เพราะ m ของ bmw ก็จอดได้)
bmw ระบุว่า m1-m8 , i8 (ถ้า m1 มาจริงนี่ ต้องขอไปดูเลย ไม่ใช่ 1m นะ)
nissan เอาขึ้นตัวอักษรแทนยี่ห้อไปเลยรุ่นเดียว GTR
benz ระบุว่า sl , cl , e63 , s63 , gts , v8 bi turbo

บางรุ่นย่อย พวกเราที่สนใจเรื่องรถอาจบอกว่ารหัสผิดนี่ หรือ มันไม่มีนี่
พวกรุ่นย่อยนี่ผมว่าคงระบุคร่าวๆเป็นแนวให้ รปภ เพราะแต่ละยี่ห้อ รุ่นย่อยเยอะ
อย่าง audi ถ้า rs4 , rs6 ยังจอดได้ ถ้าขับ rs7 มา รปภ เห็นรหัส rs ก็คงให้จอดเหมือนกัน

ถ้าตามป้ายนี้ จะดูว่ารุ่นไหนในงบ 3 ล้านมือสอง ที่จะเอามาจอดในที่จอดนี้ได้บ้าง
ผมก็ไม่ได้ถนัดทุกยี่ห้อ ลองบอกที่พอรู้นะครับ
ก็เช่น
porsche - boxster 986/987 , cayman 987 , cayenne รุ่นแรก
benz - sl w107 , sl r129 , sl r230 , cl c215

ออฟไลน์ charlse

เอาเกณฑ์ Siam Paragon งบเท่านี้ Porsche ตัวเก่าๆ ไม่ก็ Hummer ครับ
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ zipp

SL-Class R129 ครับ... :-*

ออฟไลน์ ps000000

คาเยนตัวเก่าไม่ค่อยหล่อนะความเห็นส่วนตัว 555

ออฟไลน์ HappyCar

Cayman 987 มือสอง จอดได้สบายๆครับ

ออฟไลน์ frame@kk

porsche cayman/boxster 987 มือสองมี 3ล้าน บวกลบกันละ จอดได้สบายมากถ้าเป้าหมายคือเพื่อที่จอดซุปเปอร์คาร์
แต่ไม่ได้หมายถึงรถซุปเปอร์คาร์ ไม่รู้ว่า cayenne gen1 จอดได้เหมือนกับ gen2 มั้ยนะครับ ถ้าได้ก็จัดเลย ขนของตอนมา shopping สบายๆ

ออฟไลน์ mothsan

Lotus ในงบแค่ 2 ล้านเองครับ ดู super car แน่นอน

ออฟไลน์ BigCat

Porsche มือสองปีเก่านิดๆน่าจะไหว
ส่วนห่าง ตจว ขอสักSLK Z4 ก็พอได้ครับ เครือcentral
ปล ผมคนตจว ครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Fly to dream

มัสแต็งนี่จอดได้แน่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tonge

เห็นคำถาม นึกถึงรุ่นนี้รุ่นเดียวเลยครับ
Porsche Cayman 987 2.7

ออฟไลน์ Mon8118

แยกคำว่า supercar ตามความหมายนักเล่นรถออกไปก่อน

เพราะในที่นี้พูดถึง ที่จอดในห้าง
เคยฟังผู้บริหารของห้างบอกเจตนารมณ์ในเรื่องนี้ว่า ต้องการดึงให้ลูกค้าที่มีกำลังซื้อสูง ให้อยากมาที่ห้าง และพอมาแล้วก็อยากให้เดินจับจ่ายในห้างให้นานๆอย่างสบายใจ ไม่ต้องรีบกลับเพราะเป็นห่วงรถที่จอด กลัวว่าใครจะเปิดประตูมาโดน อะไรรึเปล่าประมาณนี้
ห้างไม่ได้ต้องการแบ่งตามคำนิยามเป๊ะๆ ว่าคันไหน supercar , คันไหน sport car , คันไหน suv
(คือ เศรษฐีร้อยล้านขับ วีออส คัมรี่ แอคคอด ฯลฯ มาห้างก็มีแหล่ะครับ แต่ทางห้างเค้าไม่มีทางจะไปทราบทรัพย์สินได้ จะไปขอดูบัญชีธนาคารก็คงไม่ใช่ 555 เค้าก็ใช้วิธีเบื้องต้นแบบนี้)

ทีนี้ก็แล้วแต่ว่าห้างไหน
ถ้าไม่ใช่ห้างที่กลางเมืองมากๆ ที่รถ supercar , sport car ยังต้องแย่งที่กัน
หลายๆรุ่น เป็น suv หรือ sedan ด้วยซ้ำ ยังจอดได้ เพราะอยู่ใน list ที่ห้างให้ไว้เพราะมองว่ามีกำลังซื้อสูง ห้างเซ็นทรัลบางที่ cayenne panamera ก็จอดได้ครับ

ลองดูรูปข้างล่าง เป็นป้ายล้อเลื่อนกั้นที่จอด supercar ของห้างเซ็นทรัลที่หนึ่ง
เค้าจะระบุไว้เลยครับ ว่ารถที่ยี่ห้อเหล่านี้ ไม่ว่าจะรุ่นย่อยไหน จอดได้หมด คือ มีแต่โลโก้ยี่ห้อให้ รปภ ดู ไม่ต้องระบุรุ่นย่อย คือ aston martin , bentley , ferrari , lamborghini , lotus , maserati , porsche , rolls-royce

ส่วนที่มีโลโกยี่ห้อแต่ระบุรุ่นย่อย คือ
audi ระบุว่า r4, r6 , r8 ( r4 และ r6 คงหมายถึง rs เพราะ m ของ bmw ก็จอดได้)
bmw ระบุว่า m1-m8 , i8 (ถ้า m1 มาจริงนี่ ต้องขอไปดูเลย ไม่ใช่ 1m นะ)
nissan เอาขึ้นตัวอักษรแทนยี่ห้อไปเลยรุ่นเดียว GTR
benz ระบุว่า sl , cl , e63 , s63 , gts , v8 bi turbo

บางรุ่นย่อย พวกเราที่สนใจเรื่องรถอาจบอกว่ารหัสผิดนี่ หรือ มันไม่มีนี่
พวกรุ่นย่อยนี่ผมว่าคงระบุคร่าวๆเป็นแนวให้ รปภ เพราะแต่ละยี่ห้อ รุ่นย่อยเยอะ
อย่าง audi ถ้า rs4 , rs6 ยังจอดได้ ถ้าขับ rs7 มา รปภ เห็นรหัส rs ก็คงให้จอดเหมือนกัน

ถ้าตามป้ายนี้ จะดูว่ารุ่นไหนในงบ 3 ล้านมือสอง ที่จะเอามาจอดในที่จอดนี้ได้บ้าง
ผมก็ไม่ได้ถนัดทุกยี่ห้อ ลองบอกที่พอรู้นะครับ
ก็เช่น
porsche - boxster 986/987 , cayman 987 , cayenne รุ่นแรก
benz - sl w107 , sl r129 , sl r230 , cl c215

ถ้าเป็นห้างนี้สาขาราชพฤกษ์รถยุโรปทั่วๆไปก็จอดได้ ส่วนใหญ่พี่รปภ. จะเปิดให้จอดครับ ขนาดเพื่อนผมขับ F30 320D ติดโลโก้ M3 พี่รปภ.เค้าเปิดให้จอดเลยครับ ไม่ได้ฟังเสียงเครื่องหรือขอดูอะไรเลย ปล.ห้างนี้อยู่่หน้าหมู่บ้านผมเลย ผมเลยเห็นเป็นประจำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2018, 02:04:32 โดย Mon8118 »
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ SM.

Lotus ในงบแค่ 2 ล้านเองครับ ดู super car แน่นอน