ผู้เขียน หัวข้อ: Adaptive cruise control ยี่ห้อไหนบ้างครับ ที่ชะลอความเร็วรถให้จนเหลือ 0 ได้ครับ  (อ่าน 18284 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
อยากทราบว่ารถที่มีขายในไทยตอนนี้ นอกจาก volvo แล้ว มียี่ห้อไหนบ้างครับที่มีระบบ adaptive cruise control ที่สามารถชะลอความเร็วรถให้จนเหลือ 0 หรือหยุดนิ่งได้บ้างครับ เพราะบางรุ่นเช่น everest หรือ  new cx 5 จะตัดการทำงานเมื่อความเร็วลดต่ำลงกว่า 20 กม / ชม ครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member

ออฟไลน์ Nutcracker

Alphard รุ่นปัจจุบันครับ
รายละเอียดอธิบายพวกนี้หายากมากครับ คันที่ทำได้ก็ไม่บอกให้ชัดเจนอาจจะกลัวคนคาดหวังกับระบบผิดจนเกิดอุบัติเหตุโดนฟ้องร้อง
หารถลองซึ่งก็ไม่มี คนขายก็ไม่รู้เรื่องเพราะยังเป็นเรื่องใหม่ ถามๆมาคนมีใช้เองบางคนก็ไม่เข้าใจ เช่น Honda Accord hybrid คนขายเข้าใจว่ารถชลอจนหยุดถึง 0 ได้เพราะ มีเรด้าระบบช่วยเบรคช่วยไม่ให้ชนซึ่งมันไม่ใช่

ตอนซื้อ Alphard ก็ลุ้นๆว่าจะทำได้หรือเปล่าครับ ไม่มีข้อมูลที่น่าเชื่อถือเลย

ถ้ามีผู้ใช้จริงแชร์เป็นฐานข้อมูลได้ก็จะดีครับ
ปล.Benz C  , E และ S ก็หยุดจน 0 ครับไม่เคยขับแต่มั่นใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2018, 00:48:59 โดย Nutcracker »

ออฟไลน์ Fly to dream

Everest ตัว MC รวมถึง Ranger wt 3.2/2.0 bi-Turbo ที่จะมาถึงได้แน่นอนครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Nikle_pk

AP / vF ได้ทั้งคู่ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
ap/vf หยุดแล้วพอคันหน้าวิ่ง รถเรามันวิ่งต่อให้เองเลยไหม หรือต้อง set ใหม่

ออฟไลน์ Stp

ผมว่าหยุดลง 0 km/h ได้แทบจะทุกยี่ห้อแล้วนะ เพียงแต่หยุดจนจอดแล้วขยับเดินหน้าต่ออัตโนมัติได้หรือไม่นี่แหละที่บางรุ่นอาจยังไม่มี หรืออาจจะต้องหยุดแค่ไม่เกินกี่วินาทีหรือนาทีถึงจะเดินหน้าต่อให้เอง หากเกินนั้นก็จอดหยุดนิ่ง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ sukhontha

ผมถามนิดหนึ่ง  (ไม่เคยมี ไม่เคยใช้ครับ) 

ขณะที่  มันทำงาน  มีบางสิ่งไปสะดุดที่เบรค(เช่นขวดน้ำกลิ้งไป)  มันจะหยุดทำงานไหม?

หรือขณะที่เราพักเท้าไว้บนแป้นเบรค  มีอะไรวิ่งตัดหน้า แยยนี้มันทำงานไหม?

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ที่ทำได้ในราคาต่ำสุดตอนนี้ก็ Pajero Sport ครับ

จากนั้นก็โดดไปพวกพรีเมี่ยมคาร์เลย ไม่รู้ว่าระบบเหมือนกันมั้ยระหว่างพวก MB, Volvo Etc.
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมถามนิดหนึ่ง  (ไม่เคยมี ไม่เคยใช้ครับ) 

ขณะที่  มันทำงาน  มีบางสิ่งไปสะดุดที่เบรค(เช่นขวดน้ำกลิ้งไป)  มันจะหยุดทำงานไหม?

หรือขณะที่เราพักเท้าไว้บนแป้นเบรค  มีอะไรวิ่งตัดหน้า แยยนี้มันทำงานไหม?

เหมือน cruise control ปกติครับ ถ้าไปโดนขาเบรคมันตัดระบบทิ้งทันทีให้คนขับควบคุมรถเองครับ

ออฟไลน์ O_O

ผมลองไล่เทคโนโลยีแบบนี้ จากล้าสมัย ต้นทุนถูก->ล้ำสมัย ต้นทุนแพง เพราะมีเซนเซอร์มากขึ้น
Cruise Control->Adaptive Cruise Control-> Adaptive Cruise Control(ทำงานได้ทุกย่านความเร็วตั้งแต่ 0 แต่ไม่เกินความเร็วที่บริษัทกำหนด ใช้กับตอนรถติดได้ดี)->Adaptive Cruise Control(ทำงานได้ทุกย่านความเร็ว เพิ่มการควบคุมระบบพวงมาลัย  Semi autopilot)->Adaptive Cruise Control(แบบทำงานขับขี่แบบเลือกต้นทางไปปลายทาง ให้รถขับได้เองFull autonomous ปัจจุบันยังไม่มีออกมาขาย มีแต่วิ่งทดสอบหรือใช้ในเชิงพาณิชย์ี)

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
เห็นแวปๆของโตต้าเมืองนอก บอก Radar cruise control เป็น Full range cruise control แล้ว เป็นพวก Stop and Go (หยุดเมื่อคันหน้าหยุด เร่งจาก 0 เมื่อคันหน้าออกตัว)ซะด้วย (มี C-HR ด้วย เมืองไทยจะเป็น full range ป่าวนี่) คอยดู camry ใหม่ ของ Honda เรียกว่า Adaptive Cruise Control (ACC) with Low Speed Follow (LSF) แต่อ่านๆดูเหมือนๆเป็น แค่ stop ไม่มี go  คอยดู camry กับ accord ใหม่ปีนี้ว่าจะใส่อะไรมาให้
Mazda ก็เป็น radar cruise control แต่ก็เหมือนไม่ใช่ full range คลิปของมาสด้าไทยบอกว่า active ที่ 30 km/h
พวกนี้ใช้บน highway ดีครับ ผมขับ Everest จากเชียงใหม่ถึงกรุงเทพ เปิดไว้ตลอด ไม่ต้องเหยียบเบรค - คันเร่งกว่าครึ่งทาง หายเมื่อยไปได้เยอะ ทำเอาต้องใส่ spec นี้เข้าไปในรถที่จะซื้อใหม่ (มี android auto อีกอันที่ตอนนี้เป็น Must)
Benz รุ่นใหม่ๆก็เริ่มใส่ เรียกว่า distronic cruise control แต่เหมือนๆไม่ใช่ full range แอบๆไปส่อง BMW 520d มันเขียนว่าระบบควบคุมความเร็วคงที่พร้อมฟังก์ชั่นช่วยลดความเร็ว ถามเซลล์ เค้าบอกว่ามันลดความเร็วตอนเข้าโค้งซะงั้น Volvo นี่รุ่นใหม่ๆ (S90, XC90, XC60) นี่ full range หมดแล้ว Audi ถามเซลล์ยังไม่เห็นติดมา ท่าทางคงจะทำราคาเลยตัดทิ้งหมด

ใครมีข้อมูลช่วยอัพเดตด้วยครับ ตามเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ firstime911

ผมเคยใช้ ของ benz distronic นะครับ
มันชลอจนหยุด แต่ ตัว distronic ก็จะหลุดไปด้วยต้องมาเร่งใหม่

ฝันอยากให้มัน แบบ เร่งต่อ เองได้ เวลารถติดๆจะฟินมาก

ออฟไลน์ NoName__???

Harrier เป็น Radar Cruise Control แต่ไม่แน่ใจจะชะลอจนถึง 0 km/h เลยรึเป่า

ออฟไลน์ tarahlm

จาก wiki  มีรถรุ่นใดที่มีหรือจะใส่มาปีไหน  Full speed range ACC (Autonomus Cruise Control)

(ชอบใช้เรียกกัน with Stop & Go)

ข้อมูลถูกต้องเพียงใด พิจารณากันอีกครั้งนะครับ -ดูตารางท้ายบทความ

https://en.wikipedia.org/wiki/Autonomous_cruise_control_system

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2018, 15:37:53 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Nikle_pk

ap/vf หยุดแล้วพอคันหน้าวิ่ง รถเรามันวิ่งต่อให้เองเลยไหม หรือต้อง set ใหม่
วิ่งต่อให้เองครับ แต่ถ้านานเกิน มันจะเข้า P ดึง เบรคมือให้เลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Nutcracker

วิ่งต่อให้เองครับ แต่ถ้านานเกิน มันจะเข้า P ดึง เบรคมือให้เลยครับ
เสริม วิ่งต่อต้องแตะคันเร่งเบาๆทีนึงครับ ขณะเดียวกันถ้าคันหน้าขยับไปแล้ว เราไม่ทำอะไร รถจะส่งสัญญานเตือนครับ

ออฟไลน์ vellcap

Toyota CH-R (Japan Spec) ทำได้ครับ 
รถคันหน้าหยุดก็หยุดตามครับ  แต่ถ้าจะไปต่อต้องแตะคันเร่ง/กด Resume ที่ Cruise Control ครับ(แต่ผมกดที่ก้าน Cruise Control ตลอดครับ)

ออฟไลน์ Olympuspen

Pajero sport 2017 ครับ
+1 ผมไปลองขับมาแล้วครับ ใช้งานจริง ความเร็วที่ 0 ประมาณน่าจะ 5 วินาที แล้วระบบจะตัดเข้าทำงานปกติ

ออฟไลน์ tsubasa

Pajero sport 2017 ครับ
+1 ผมไปลองขับมาแล้วครับ ใช้งานจริง ความเร็วที่ 0 ประมาณน่าจะ 5 วินาที แล้วระบบจะตัดเข้าทำงานปกติ

ถ้าแบบนี้ pajero sport น่าใช้มากนะครับ เหมาะกับในเมือง เสียที่มันทำคอนโทรลกลางมาเบียดขาคนขับกับผู้โดยสารด้านหน้าทำไมไม่รู้

ออฟไลน์ Pla_two🐟

• Jr. Member
  • **
เท่าที่รู้นะครับ pajero sport 2017 รถที่มี toyota safety-sense p เช่น Ch-r , Priusตัวใหม่ครับ