ผู้เขียน หัวข้อ: @@ทำไมคนไทยถึงทำอะไรรุนแรงเกินเหตุกันไปมากๆๆๆกับเรื่องขัดแย้งจราจรขับขี่บนท้องถนน  (อ่าน 8389 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :( :( ต้นเหตุนิดเดียวจริงๆ ก็ต้องตีกัน ฆ่ากันง่ายดายจริงๆมีข่าวกันวันละหลายเคส. ยังไม่รวมที่ไม่เป็นข่าวอีกนับไม่ถ้วน. ทีเรื่องอื่นๆเวลาขัดแย้งกันไม่เห็นจะทำร้ายเข่นฆ่ากันเร็วเท่านี้. ทำไมเรื่องขับรถมันถึงเป็นเหตุให้ใช้ความรุนแรงเกินเหตุไปมากจริงๆๆครับ.  นับวันยิ่งโหด.  ทุกวันนี้ขับรถอยู่บนท้องถนน ต้องคอยเตือนตัวเองตลอดว่า.  ระวังไว้เอาตัวให้รอดนะ จำไว้ทุกคนบนท้องถนนมีปืนมีมีดมีไม้ทุกคัน. อย่าไปกระทบเขา.  จะเกิดอะไรขึ้นต้องพูดดีๆเข้าไว้นะ. มือไม้ให้อ่อน. ให้กลับบ้านไปถึงลูกถึงเมียให้ได้.   _____เฮ้อ.  บ้านเราอยู่ยากขึ้นจริงๆนะครับทุกท่าน.  มันเป็นอะไรกันหมดแล้ว

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
ผมเคยขับรถแบบรีบเร่งมุดซ้ายมุดขวา แต่ครั้งหนึ่งรู้สึกว่าได้ไปปาดหน้ารถฟอร์จูนเนอร์ซึ่งวิ่งทางเลนขวาสุดโดยไม่ได้เจตนา แต่เขาก็ไม่ได้แสดงออกถึงความโกรธแค้นฉุนเฉียว (ไม่ตีไฟ ไม่บีบแตร)  ผมรู้สึกสำนึกในความผิดพลาดครั้งนั้นและรู้สึกขอบคุณที่รถคันนั้นไม่ได้ดุด่าผม หลังจากนั้นผมก็ขับรถอย่างใจเย็นเพิ่มความระมัดระวังอย่างแรงและไม่เคยไปสร้างความเดือดร้อนให้ใครอีกเลย
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ไม่เสมอไปหรอกครับคุณ Red Bicycle

คนขับรถที่มีมารยาท ระมัดระวัง และพยายามใจเย็น ยังมีอยู่เยอะ  :D

แต่... ส่วนที่น่าจะจริง ก็คือ รถติดมากขึ้น งานการ ความรับผิดชอบเยอะ ในขณะที่เวลาน้อย บางครั้งหลายคนก็ของขึ้น ไม่รู้ตัว

Social Media ทุกวันนี้เร็ว เราจึงมักได้เห็นเหตุการณ์ต่างๆบ่อยขึ้น  :-\
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  จิดใจคนเราเปลี่ยนไปมากจริงๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Turin

ผมยังโลกสวย หวังอยู่ลึกๆว่าที่เราเห็นเยอะขึ้นเพราะเทคโนโลยี (smartphone กล้องหน้ารถ fb YouTube) เอื้อให้เราเห็นมาขึ้น ... ไม่ใช่เพราะคนเราแย่ลงจริงๆ

10 ปีที่แล้ว กับตอนนี้ ผมเจอ "ความรุนแรง"บนถนนที่ประสบกับตัวเองน้อยลงนะครับ .. แต่ส่วนหนึ่งมาจาก "แก่" มากขึ้น "ห้าว" น้อยลง  8)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเห็นต่างออกไปนะครับ

คลิปจากกล้องหน้ารถ มีอิทธิพลกับนิสัยการขับในปัจจุบันมากครับ

คนไทยเราขับรถดีขึ้น เพราะเห็นตัวอย่างแย่ ๆ ที่ได้รับผลลัพท์แย่ยิ่งกว่า

อย่างปาดหน้าแล้วลงมาหาเรื่อง  คลิปอุบัติเหตุน่ากลัว

พวกนี้มีผลหมดเลยครับ

แต่มีบางพวกไม่เคยสำนึก

ผมเคยลงคลิปจากกล้องผมเอง ที่โดน GLA คันหนึ่งบังเลน แล้วปาดหน้าผม

วันก่อนก็ยังเจอคันนี้อยู่ และยังนิสัยแย่เหมือนเดิม (อยู่ ตจว เมืองมันเล็ก มีโอกาสเจอกันอีกสูงครับ)

ชาวบ้านเค้าต่อแถวรอยูเทิร์นกันเรียบร้อย แต่ไอ้ GLA คันเดิม พุ่งเข้าไปแซงคิวหน้าสุด

และแน่นอนว่าไม่เปิดไฟเลี้ยวเหมือนเดิม ผมขอยืนยันว่าเป็นเรื่องจริงทุกประการ

มันจะมีคนอยู่ 2 ลักษณะ ที่จัดเป็นพวกเดียวกัน

1. พวกขับรถเก่าแล้วกร่างมาก เพราะกลัวคนอื่นดูถูกว่าจน ขับรถเก่า

2. พวกเพิ่งมีเงินออกรถยุโรป พยายามทำกร่างให้เด่นกว่าคนอื่น เพื่อที่จะอวดตัวเอง

ออฟไลน์ bodin

พวกส่วนน้อยครับ
คนพวกนี้วินัยต่ำกว่าวัวควายอยู่แล้ว ผมเรียกพวกDNAแมลงสาป
ขับขี่ชั่วๆพอผิดแล้วไม่รู้จักผิด

ผมเคยพลาดชนท้ายbenzป้าคนนึง มัวแต่มองนักศึกษาสาว :-* ชนเบาๆ ผมรีบลงไปยกมือไหว้ขอโทษป้าอย่างเร็ว

ป้าแกเลยไม่เอาเรื่องผมทั้งที่รถผมมีประกันชั้น1 รถถลอกนิดเดียวไม่เป็นไรมีรอยเดิมอยู่แล้ว

คนไทยใจอ่อนครับเวฃายกมือไหว้ ::)

ออฟไลน์ sukhontha

เป็นผลจากการดูแล และปลูกฝังความคิด 

เด็กรุ่นใหม่(หลังปี 21) ถูกปลูกฝังให้มีความมั่นใจในตนเองมากขึ้น 

แต่การสั่งสมสิ่งที่สอน  มันขาดการควบคุม  มันจึงเกินเลยไป  จนเป็นวัตรปกติ

ประกอบกับ  ภาวะปัจจุบัน  การดำเนินชีวิตอยู่ในแบบแย่งกันกิน-ใช้ มากกว่าเมื่อก่อน  ความเครียดย่อมมีมากขึ้นอีก   แก้ไขยากครับ

ออฟไลน์ Krongbun

พวกส่วนน้อยครับ
คนพวกนี้วินัยต่ำกว่าวัวควายอยู่แล้ว ผมเรียกพวกDNAแมลงสาป
ขับขี่ชั่วๆพอผิดแล้วไม่รู้จักผิด

ผมเคยพลาดชนท้ายbenzป้าคนนึง มัวแต่มองนักศึกษาสาว :-* ชนเบาๆ ผมรีบลงไปยกมือไหว้ขอโทษป้าอย่างเร็ว

ป้าแกเลยไม่เอาเรื่องผมทั้งที่รถผมมีประกันชั้น1 รถถลอกนิดเดียวไม่เป็นไรมีรอยเดิมอยู่แล้ว

คนไทยใจอ่อนครับเวฃายกมือไหว้ ::)

เปิดด้วย สกิลยกมือไหว้ ลด Damage ลง 50% ครับ hahaha
ผมเคยใช้

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ผมมองว่า เพราะกฎหมายไม่สามารถบังคับใช้ได้อย่างเต็มที่ เลยเป็นบ้านป่าเมืองเถื่อนกันอยู่แบบนี้

ทุกวันนี้การติดกล้องหน้ารถมีหลายความหมายและหลายเหตุผลมากขึ้น เช่น ใช้เป็นพยานจากอุบัติเหตุ ใช้เป็นพยานจากเหตุการณ์บ้านป่าเมืองเถื่อน ใช้เป็นพยานให้กับคนอื่นที่เสียหาย ใช้เป็นพยานในการแจ้งความเมื่อคันอื่นไม่เคารพกฎหมาย ฯลฯ

ตำรวจไปไหนกันหมด??
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ starlight

สังคมหล่อหลอมให้เป็นแบบนั้น   

ศักดิ์ศรี  แพ้ไม่เป็น   

ออฟไลน์ tom46

ส่วนตัวนะครับ ผมว่ารถยนต์บนถนนสมัยนี้ออกกันง่ายเกินไป บางทีคนไม่เคยขับรถยนต์มาก่อนเลย พอทำงานสามารถออกรถได้ก็ออกกันเลย

ไม่เหมือนกับสมัยก่อน ที่ส่วนมากที่จะขับรถก็เริ่มจากรถเก่าๆของพ่อ ขับไปซ่อมไป ประกันภัยก็ไม่มี ต้องคอยขับกันอย่างระมัดระวังไม่ให้เกิดเหตุ จะได้ไม่ต้องมาวุ่นวายเสียเงินเสียทองกัน

พอมาสมัยนี้ รถออกง่าย ประกันภัยพร้อม คนขับไม่มีประสบการณ์ วุฒิภาวะน้อยอยู่แล้วด้วย เลยกลายเป็นเครื่องส่งเสริมให้คิดกันผิดๆ ฉันมีประกันนะใครขวาง ใครเบียด ฉันชนเดี๋ยวประกันฉันก็มาจ่ายไป พอมีคนที่มีความคิดแบบนี้เยอะๆบนถนน มันเลยวุ่นวาย เพราะผมเชื่อว่า บนท้องถนนมีอีกไม่น้อยที่รถยนต์มีแค่ พรบ บุคคลที่ 3 เท่านั้น คราวนี้ปัญหามันก็เกิดสิ ฝ่ายนึงประกันจ่าย แต่อีกฝ่ายต้องออกเอง อารมณ์ มันก็เลยขึ้นกันได้ง่ายขึ้น

อีกอย่างเรื่อง ประกันภัย บางคนถือว่ารถมีประกันภัย บางจังหวะบนท้องถนนที่พอถ้อยทีถ้อยอาศัยกันได้พวกดันไม่ยอม เลนฉัน ฉันอยู่ในเลนฉันถูกอยู่ เธออย่าเข้ามา เข้ามาฉันชนจริงๆนะ !!!  อันนี้ตัวทำให้เกิดเรื่องบนถนนเลย เพราะบางทีคนที่เขาอยู่ในเหตุการณ์โดยตรงเอง เขามองกันออกว่า อันนี้เป็นการหาเรื่อง ตั้งใจทำแบบนี้ คราวนี้ก็เป็นเรื่องเพราะ มันไม่ได้เกิดเหตุจากความไม่ตั้งใจ

สรุป ขับรถบนถนนก็ควรถ้อยทีถ้อยอาศัยกันดีกว่า ส่วนใครที่คิดว่ารถมีประกัน ชนไป ก็ซ่อมเอา ก็ควรเปลี่ยนความคิดกันได้แล้ว รถ ทุกคันเจ้าของรถเขาก็คงรักรถของเขา ถึงเราจะไม่รักรถของเราเพราะมองว่าเป็นของใช้ชนิดนึงเท่านั้น ชนก็ซ่อม เสียก็ซื้อใหม่ ก็ควรหันมามองถึงคนอื่นบ้างว่า ยังมีคนที่เขาต้องเก็บหอมรอมริบเงินสักก้อนนึงเพื่อมาซื้อรถทำมาหากินกันบ้าง บางคนผ่อนงวดแรกก็ยังไม่ได้ผ่อน แต่ต้องมานั่งซ่อมรถก็มี

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ O_o"

เรื่องแบบนี้มีมานานแล้วครับ เพียงแค่ว่าสมัยก่อนเรื่องราวต่างๆมันไม่ได้แชร์กันง่ายและไวขนาดนี้

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
สมัยนี้สื่อไว รับรู้ไว ระบายอารมณ์ไว โทสะเลยไวไปด้วย  :o

หลายๆคนห่วงแต่สิทธิของตัวเอง จนลืมไปว่าคนอื่นก็มีสิทธิเช่นเดียวกัน

-------

มีภาษิตว่าไว้ ผู้ที่อ่อนน้อมต่อสิ่งใด ก็จะได้สิ่งนั้นตอบแทน
เรายกมือไหว้ขอโทษก่อน เราก็ได้อายุ(ที่อาจจะสั้นขณะนั้น)คืนมา  ;D ;D ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Barracuda

เรื่องแบบนี้มีมานานแล้วครับ เพียงแค่ว่าสมัยก่อนเรื่องราวต่างๆมันไม่ได้แชร์กันง่ายและไวขนาดนี้

+ ล้านๆๆๆ เลยครับ เป็นที่นิสัยส่วนลึกของคน มันมีมานานมาแล้ว

ออฟไลน์ tiger12r

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2018, 10:18:46 โดย tiger12r »
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

คือ มันไม่ใช่เฉพาะคนไทยหรอกนะครับ มันก้มีแบบนี้ทุกที่ทุกประเทศทุกเชื้อชาติ แต่เราอยู่ในประเทศไทย เราก็เลยได้ยินแต่ข่าวประเทศไทยไงครับ
อย่างเช่น ถ้ามีคนขับรถปาดหน้าแล้วต่อยตีกันบนถนนในประเทศเลบานอน งี้ ข่าวแค่นี้ท่านคิดว่าเค้าจะเอามาประกาศให้ทั่วโลกรู้กันหมดมั๊ยละครับ?
ถ้าไม่ใช่ข่าวระดับชาติจริงๆมันคงไม่กระจายออกนอกประเทศนั้นๆหรอกครับ แล้วก็อีกอย่าง ผมเคยได้คุยกับกับฝรั่งที่มาจากอเมริกา 2-3ท่าน
ที่อยู่เมืองไทยมาหลายปี เค้าบอกว่าเมืองไทยนี่ดีมากๆแล้วน่ะครับ แม้จะขับกันไม่ค่อยดี แต่ก็ไม่ได้มีเรื่องด่าทอหรือต่อยตีกันบนท้องถนนให้เห็นบ่อยนัก
แต่ที่อเมริกานี่ไม่ใช่ การตะโกนด่ากัน หรือลงไปต่อยตีกันบนท้องถนนเนื่องจากไม่พอใจอีกฝ่ายที่อาจขับขี่ขัดหูขัดตากัน
ถือเป็นเรื่องที่พบเจอได้แทบทุกวันจนชินตา จนดูเหมือนเป็นปกติไปเลย

ก็อาจสืบเนื่องจากวัฒนะธรรมของคนนแต่ละชาติครับ แต่ที่ไทยนี่ถือว่าเบาแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

ผมคิดว่าเป็นเป็นคน จะประเทศไหนก็อยู่ทีคน การเลี้ยงดู
หลัง ๆ ไทยมีเห็นการเยอะ เพราะกล้องหน้ารถนิยมกันมากขึ้น

แต่ความรุนแรงที่มากขึ้น เพราะกฎหมายที่ไม่ถูกใช้ตามความจริง
เวลามีปัญหาทะเลาะกัน คนเกินครึ่งจะพูดว่า รู้ไหมผมเป็นใคร ผมลูกใคร
ซืึ่งเป็นเพราะคนไทยเชื่อว่า กฎหมายมันเปลี่ยนได้ อยู่ที่คนบังคับ
จากผิดเป็นไม่ผิด จากถูกอาจจะเป็นผิด

บนถนน ผมจะลด Ego ตัวเองลง ใครอยากแซงก็แซง ใครจี้ตูดผมหลบ
ใครขับช้า ผมก็หาทางไปที่ไม่ประทบกับใคร
เวลา 1 นาทีที่ที่หน้าหงุดหงินของผมบนถนน ผมไม่เอามันมาทำให้ชีวิตที่เหลือของผมเสียหรอกครับ

ปัญหาพวกนี้มันเจอกับ คนแรง ปะทะ คนแรง
ถ้าแรง เจอ Soft ไม่เกิด
ปล่อยให้ Natural selection น่าจะดีกว่า
ผมคงไม่สามารถเปลี่ยนคนอื่นได้ เขาเป็นมาอย่างนั้นทั้งชีวิต
คงไม่สามารถเปลี่ยนเขาใน 1 นาทีได้

ออฟไลน์ alpha14

อาจจะเกิดจากสภาวะบีบคั้นทางสังคมบนท้องถนน ที่ถูกเอาเปรียบหรือเห็นความเห็นแก่ตัวของคันรอบข้าง สะสมจนระเบิดออกมาในวันหนึ่ง วันๆนึงเราก็บ่นด่าในรถกันทุกวัน แต่อาจมีสักวันที่ทนไม่ไหวจึงต้องลงไปมีเรื่องกัน ส่วนนึงผมมองไปถึงกฎหมายจราจร และกฎหมายทางสังคมที่ไม่เด็ดขาด จับปรับไม่กี่บาท ออกมาจับไม้มือขอโทษ สำนึกผิด แค่นี้ก็จบ มันถึงเป็นตัวอย่างให้คนที่เห็นว่า มันจบง่ายนี่หว่า บางคนก็อยากดังนั่นก็อีกเคส ในอดีตไม่ค่อยมีข่าวแบบนี้หรอกครับ ส่วนใหญ่เป็นข่าวอุบัติเหต่มากกว่า ตามหน้าหนังสือพิมพ์ ข่าวมีเรื่องกันแบบนี้มันเพิ่งมีมาตอนโทรศัพท์มือถือระบาดนี่แหละครับ เอะอะก็ถ่ายคลิปประจาน

ออฟไลน์ dekdemo

10-15% คือโอกาสที่ผมจะได้เหตุการณ์แบบนี้

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมมองว่า เพราะกฎหมายไม่สามารถบังคับใช้ได้อย่างเต็มที่ เลยเป็นบ้านป่าเมืองเถื่อนกันอยู่แบบนี้

ทุกวันนี้การติดกล้องหน้ารถมีหลายความหมายและหลายเหตุผลมากขึ้น เช่น ใช้เป็นพยานจากอุบัติเหตุ ใช้เป็นพยานจากเหตุการณ์บ้านป่าเมืองเถื่อน ใช้เป็นพยานให้กับคนอื่นที่เสียหาย ใช้เป็นพยานในการแจ้งความเมื่อคันอื่นไม่เคารพกฎหมาย ฯลฯ

เห็นด้วยครับ กม.มันเอาผิดกับคนทำผิดไม่ได้
และก็ไม่แฟร์ด้วยในหลายๆกรณี

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ไปแถว ๆ วิตอเรียมั๊ง ...55555

ออฟไลน์ SRY

ไม่ต้องไปไกล ตามโซเชียลดู เถียงกันไม่เป็นเรื่องเถียงแทนเค้ายังกับของตัวเองซะอีก
อาจจะด้วยสมัยนี้มันโซเชียลง่ายเลยติดแบบว่า ออกอาการเร็วเหมือนใจคิดพิมพ์

ออฟไลน์ CarameLon

คนไทยเข้านิสัยอย่างนี้มานานแล้ว แต่ช่วงนี้ข่าวสารเข้าถึงง่ายมากกว่าแต่ก่อน
ส่วนหนึ่งเพราะตำรวจไม่ทำหน้าที่อย่างเด็ดขาดด้วยครับ
แนะนำว่าติดกล้องหน้ารถหลังรถถ่ายแล้วโพสเว็บ
มีโอกาสแก้ไขเรื่องจบเร็็วกว่ารอตำรวจ
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Fly to dream

คนไทยไม่ค่อยได้ฝึกทักษะ EQ กันเลยตั้งแต่โรงเรียนแล้วหละครับ  ทางบ้านก็มีส่วน

อยู่จากคอมเมนต์ในโลกโซเชียลก็บ่งบอกอะไรบางอย่างได้แล้ว  บนถนนก็มาจากการควบคุมอารมณ์นี่แหละไม่ใช่เรื่องอื่น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BigCat

แถวนี้เถื่อน 555
เห็นฝรั่งบีบแตรกันเเช่ยาว แต่ก็ต่างคนต่างไป ปล เยอรมัน
คนไทย ถึงลูกถึงคน
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
แถวนี้เถื่อน 555
เห็นฝรั่งบีบแตรกันเเช่ยาว แต่ก็ต่างคนต่างไป ปล เยอรมัน
คนไทย ถึงลูกถึงคน

นึกถึงตอนผมอยู่ออสเตรียเลย บีบแช่ยาว กดกระจกด่า แจกกล้วยก็มี แต่ต่างคนต่างแยกย้ายกันไป บางคนที่รู้ว่าผิดก็ยกมือขอโทษขอโพย และบ้างก็มียิ้มแบบเจื่อนๆ แต่ถ้าคนเอเซีย(ไทย)ก็จะหันหน้าเรียกพวกว่า "ดูมันสิ เป็นอะไรของมัน บ้ารึป่าว" หนำซ้ำยังหันมาหาผมทั้งที่ไม่รู้จักกันมาก่อนให้โดนหางเลขตามไปอี๊กกกกกกก (ลุงน่ะข้ามจุดที่ไม่ใช่ทางม้าลาย แถมไม่ดูสัญญาณไฟจราจร โดนฝรั่งด่าขนาดนั้น ไม่รู้สึกตัวอีกเหรอ???)

นิสัยลุงคนนั้นถ้าขับรถในไทยก็คงเป็นพวกขับไม่ดู5อะไร ช้าแช่ขวา ขับตามใจฉัน เป็นบ่อเกิดให้เพื่อนร่วมทางหัวร้อนกันได้ง่าย

นิสัยคนไทยไม่ค่อยยอมเสียหน้า ไม่ค่อยยอมใคร ผิดก็ไม่ค่อยยอมรับผิด จึงมีเรื่องรุนแรงกันเยอะแยะแบบนี้ล่ะฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2018, 20:44:52 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
ต้องบังคับใช้กฎหมายให้เคร่งครัดจริงๆครับถึงจะแก้ได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขยะสังคมมันเยอะ นิดหน่อยหัวร้อน ทั้งๆที่บางทีตัวเองผิดแท้ๆ

ออฟไลน์ JeansZ

บางคน ใช้ไม้อ่อนไม่ได้ครับ ผมก็โดนมาแล้วตอนที่ออกจากข้างทางตอนกลางคืน รอจังหวะออกนานอยู่ พอคิดว่าได้จังหวะก็ออกมาเลย แต่พอออกมาแล้วได้ยินเสียงบีบแตรยาวจนน่าตกใจจากทางด้านหลัง คิดว่าตอนผมออกมาต้องไปปาดเขาแน่ๆ ผมไม่อยากมีเรื่องเลยเร่งเครื่องหนีไว้ก่อน แต่รถนักเลงคันนั้น เป็นกระบะแต่งซิ่ง ตามทัน แล้วปาดให้จอด ก่อนจะลงมามีพ่นควันใส่ด้วย แล้วลงมาเป็นวัยรุ่นชาย 2 คน มีผู้หญิงอีก 1 คน ท่าทางกร่างเอามากๆ ผมเห็นท่าไม่ดี ไม่ลงดีกว่า ล็อคประตู้ไว้แล้วแง้มกระจกนิดๆ คุย พอคนที่เป็นคนขับเดินมาถึงแจกกล้วยเลยครับ ด่าบุพการีผมด้วย ผมพยายามพูดเพราะๆ แต่วัยรุ่นทั้ง 3 คนนี่ gu-mung อย่างเดียว พอผมไม่ลง คนที่เป็นคนขับ พยายามทุบกระจก บอก mung ลงมา ถ้าผมลง คิดว่าโดนซ้อมแน่ แล้วผู้หญิงที่มาด้วยนี่ปากจัดด้วยนะ พูดว่า mung ขับรถแบบนี้ mung คงอยู่ได้อีกไม่นานหรอก พอผมตั้งสติได้ เข้าเกียร์ถอยหลัง แล้วเลี้ยวออก ตอนนั้นถ้าวัยรุ่นที่ขับกระบะวิ่งมาขวางก็คงต้องชน จากนั้นขับหนีสุดชีวิตเลย เข้าซอยที่ทะลุไปถึงบ้านผมได้ แล้วไปแจ้งความ

อันนี้คือ คนใจร้อนมาเจอคนใจเย็นนะครับ จะเป็นในรูปแบบนักเลงทำร้ายคนอื่น แต่ถ้า คนใจร้อนมาเจอคนใจร้อน แบบนี้มีมวยกลางถนนครับ ซึ่งเดี๋ยวนี้หาดูได้ไม่ยาก
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2