ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยผมตัดสินใจระหว่าง CX-5 ใหม่และ Lexus IS300h มือสองหน่อยนะครับ  (อ่าน 16777 ครั้ง)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway
เก็บhrv ซื้อis

ออฟไลน์ mongolias

สงสัยนิดนึงครับ ถ้ามีลูกนี้มันจำเป็นต้องใช้รถบ้านเลยเหรอครับ ถึงจะขนของพอ
ทำไมคนสมัยก่อน ไม่มีรถ ก็ยังไปเที่ยวได้ มีรถ eco car หรือ B segment ก็ไปกันได้ ครับ สงสัยเพราะยังไม่มีลูก

ของมันจำเป็นเยอะเลยขนเยอะ หรือ เราขนของไปเยอะเกิน ผมชักงงๆ แล้วครับ

ลองมีลูกสักคนก็จะรู้ครับ 555 ก่อนหน้านี้ผมก็คิดเหมือนคุณนี่แหละ
สมัยก่อนเด็กยังนั่งหน้ากับพ่อหรือแม่เลยครับ แต่เดี๋ยวนี้เพื่อความปลอดภัยก็ควรมีคาร์ซีทให้เด็กนั่งครับ

ส่วนของที่จะใหญ่ๆกินพื้นที่เยอะ ก็พวกรถเข็นเด็กครับ
ถ้าบ้าหอบฟางแบบบ้านผมหน่อย ไปเที่ยวทีนึง ก็ขนอ่างอาบน้ำ ที่รองอาบน้ำ ที่นอนเด็ก เสื้อผ้า ถังแช่นม ที่ล้างโน่นนี่นั่นเต็มไปหมด ของพ่อแม่นี่หดเหลือกระเป๋าเดียวพอละ

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
เชียร์ IS300h ดีกว่า Mazda เยอะ ทั้งวัสดุ การประกอบ ความหรูหรา แบรนด์ ภาพลักษณ์

ออฟไลน์ tvm

ทำไมผมคิดว่า IS ไม่ได้มีภาพลักษณ์แบรนด์หรูเลย 5555
เพราะว่าราคาของมันไงครับ มันแพงเกินตัวรถไปมาก พอมือสองนี่ตกแบบจี้ดมากเลย ผมว่ามันมีภาพลักษณ์ครับ เพียงแต่ว่า มันยังไม่เท่าเบนซ์กะบีเอ็มเท่านั้นเอง ถ้ามันกดราคามาได้เท่าพวกนี้ มันจะดูมีภาพลักษณ์ได้ง่ายขึ้นครับ เพราะมันคือ lexus มันเลยไม่ขลัง 5555 ตราบใดที่สิงคโปร์ยังตั้งราคาแพงอยู่ ก็จะเป็นแบบนี้ตลอดไปครับ
บางคนอาจจะอยากได้รถหรูที่ไม่ใช่แค่ภาพลักษณ์หรูก็ได้ครับ
บางคนมองออกแค่ยี่ห้อ เท่านั้น ก็แล้วแต่คนแหล่ะครับ
ส่วนตัว ดูตัวรถมากกว่าที่ตราที่แปะรถครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
HRVถ้าไม่ต้องขายไปLexus
ถ้าต้องขายเลือกCX-5

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
มาแชร์ประสบการณ์ตรงว่าหากลูกเล็กพาไปค้างต่างจังหวัด จะมีอุปกรณ์เยอะมากครับ เช่น เบาะรองนอน, มุ้ง, ที่นึ่งขวดนม, กระติกน้ำร้อน, เสื้อผ้าต้องเอาไปเผื่อ, ฯลฯ ที่นั่งก็ car-seat และโดยมากถ้าไปช่วงนี้มักจะมีผู้ช่วยคุณแม่ไปด้วย (ญาติหรือพี่เลี้ยง)

ถ้ามองในแง่นี้ SUV สะดวกกว่าครับ
อีกเสียงใช่เลยครับ. มีลูกเมื่อไรเอาลูกมาคิดก่อนเลย. เดี๋ยวมีอะไรให้ทำเยอะ เอารถใหม่จะได้มีเวลาอยู่กับลูกดีกว่าครับ เวลาคุณจะเหลือน้อยลง ที่มากขึ้นคือรายจ่ายที่อยากจ่ายให้ลูกแม้เขาไม่ได้ขอก็ตาม หากต้องมาซ่อมรถเก่าจะยิ่งเป็นภาระเปล่าๆ

ออฟไลน์ HappyCar

มี HR-V อยู่แล้ว ถ้าซื้อ CX-5 คงไม่ต่างกันเท่าไหร่

ในกรณีนี้ไป IS300h ดีกว่าครับ

แต่ถ้าต้องขาย HR-V เป็นผมจะซื้อ CX-5 ครับ

เพราะรถสูงย่อมลุยทางในต่างจังหวัดได้ดีกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ tadto

ถ้าเก็บ HRV ไว้ผมไป lexus ครับ

แต่ถ้าไม่เก็บ HRV ผมไป CX5 ครับ

ลูกคนนึงนี่อย่าคิดว่าของไม่เยอะครับ ยิ่งเวลาไปตจว.ทีนึงนี่ เอาเรื่องเลยครับ

สมัยลูกผมเด็กๆ space wagon ของยังเต็มท้ายรถเลยครับ

แต่ก็อีกนั่นแหละ พื้นที่น้อยถึงเวลาแล้ว จะยัดมันก็ยัดได้แหละครับ เพื่อนผมขับพรีอุสยังสบายๆ

ถ้าอยากเปลี่ยนอารมณ์ผมว่า lexus น่าจะขับสนุกกว่าครับ

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
keyword หลักๆ ลองคิดดูนะครับ

ถ้าเน้นตอบสนองคุณเป็นหลักในการใช้งานไปทำงานกลับบ้าน IS ตอบโจทย์เพราะน่าจะขับได้สุนทรีย์กว่า

แต่ถ้าลองต้องใช้ออก ตจว มีลูกเล็กนั่ง carseat เวลาจะหยิบของระหว่างเดินทาง เปลี่ยนผ้าอ้อม ชงนม อุ้มกล่อมลูกเวลางอแง
พื้นที่ CX-5 น่าจะถูกใจคุณแม่บ้านมากกว่าครับ

คงต้องตัดสินใจชั่งใจดูว่าคุณจะซื้อรถเพื่อประโยชน์ของใครมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ SM.

CX-5 ครับ คุ้มค่าเงินมากที่สุด  ถ้าใช้เหตุผลตัดสินใจ
แต่ถ้าอารมณ์ตัดสินใจก็ต้อง Lexus IS300h

ออฟไลน์ axister

cx5 ใหม่วัสดุโอเคนะครับ ไม่ป่วยๆเหมือนรุ่นน้อง
ยังไม่ได้ลองขับจริงจังตอบไม่ได้ แต่เห็นโดยรวมโอเค ประทับใจ

is ไม่ประทับใจ lexus เป็นทุนเดิม แต่เป็นรถที่เคยลังเลว่าจะซื้อ ตัว 2014 ยังเป็น enform กากๆอยู่ ไม่แนะนำเลยครับ มีออปชั่นเหมือนใช้ไม่ได้
เรื่องขับขี่เชื่อว่ายังไง lexus ก็ดีกว่า เบาะทำมานั่งสบายกว่าด้วย แค่ภายในคับแคบไปหน่อย ด้วยท่านั่งคอนโซลการวางเบาะ มันบู้บี้จนแคบไปหมด แต่ไม่ได้ไม่สบายนะ นั่งสบายดีเหมือนเดิม

จากโจทย์ถ้ามีตัวนี้มาเลยลังเล คงแนะนำให้ไปลอง is ครับ จะได้รุ้ไปเลยว่าเราถวิลหาจริงหรือแค่อยากลอง
แต่ตามเหตุผลคงไป cx5

ปล.ผมว่าน่าจะลดได้อีกนะ เต็นท์แถวบ้านปลายปี 15 ขาย 1.5 เท่ากันเลย ต่อได้อีกด้วย.........

ออฟไลน์ Woodpecker

• **
IS นี้ข้างในมันเล็กว่า Altis จริงๆครับ

ถ้า ขาย HRV --> CX5 ผมไม่เอา เพราะคิดว่า CX-5 ไม่ได้ขนของได้เยอะกว่า HRV เลย เผลอๆ น้อยกว่าด้วย
ถ้า ขาย Prous --> IS ผมเอาครับ เพราะมีรถหรู สักคันก็ดีครับ

ถ้า ซื้อเพิ่ม ผมไป IS ครับ มีรถใช้งานคัน รถเอนกประสงค์คัน รถหรูคันนึง ครบล่ะครับ

สงสัยนิดนึงครับ ถ้ามีลูกนี้มันจำเป็นต้องใช้รถบ้านเลยเหรอครับ ถึงจะขนของพอ
ทำไมคนสมัยก่อน ไม่มีรถ ก็ยังไปเที่ยวได้ มีรถ eco car หรือ B segment ก็ไปกันได้ ครับ สงสัยเพราะยังไม่มีลูก

ของมันจำเป็นเยอะเลยขนเยอะ หรือ เราขนของไปเยอะเกิน ผมชักงงๆ แล้วครับ

ผมก็เคยคิดเช่นนั้นครับ ตอนนี้เข้าใจแล้ว  ;D

ออฟไลน์ Khunkong

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคำแนะนำมากเลยครับ... ผมรู้สึกว่าพอแก่ขึ้นเหตุผลมันอยู่เหนืออารมณ์ไปซะนี่ 555555  ::)

ผมเลยตัดสินใจละครับว่า...

เสาร์นี้จะพาภรรยาไปดู CX-5 ครับ

ถ้าเป็นแต่ก่อนไม่มีลูกคงเลือก IS ไปละครับ...  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2018, 01:29:06 โดย Khunkong »

ออฟไลน์ Teera

ถ้าเอาขนของ CX5 ลองไปดูก่อนครับ แคบ แบบมีนัยยะเลย
Prius ที่มี ขนได้เยอะกว่าแน่นอน
ไป IS ครับ รถคนรู้จัก น่าจะไม่กล้าย้อมครับ

ออฟไลน์ Jacob

รถแค่สองสามปีทำไมราคาตกเร็วจัง จะบอกว่าเพราะไฮบริดมันก็น่าจะยังอยู่ในประกัน แล้วถ้ามันดีเลิศอะไรทำไมขับแค่ไม่กี่ปีต้องขายแบบขาดทุนขนาดนั้น
ถ้าอยากได้รถเก๋งรอดูแคมรี่ตัวใหม่อาจจะสบายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2018, 08:51:58 โดย Jacob »

ออฟไลน์ tsubasa

จากที่เคยขับมา lexus is300h เป็นรถที่ดี ไม่จุกจิก แต่ภายในแคบนะครับ ถ้าต้องการภาพลักษณ์ผมเลือก  benz or bmw แทน

แต่จากโจทย์ 2 ตัวเลือกนี้ ผมเลือก cx5 ครับ เพราะไปดูและทดลองขับมาแล้ว น่าใช้มากครับ แต่เสียตรงที่ไม่นิ่มและการเก็บเสียงแย่ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ซื้อรถ เอาที่อยากได้ครับเลยครับ ผมว่า จขกท. น่าจะมีในใจแล้ว แต่อาจจะเก้ๆ กังๆ ว่าจะเอารถตามใจตัวเองไปแล้ว หรือ เพื่อตัวเองและครอบครัว

ถ้าผมมีรถหลายคัน หลาย style หลาย seg ในบ้าน ก็อยากจะได้รถที่ตัวเองชอบ ตัวเองอยากได้สักคันนึง มันจะดีใจมากที่ได้มันมา

แต่ถ้ามีรถเพื่อใช้งานทั้งส่วนตัวและครอบครัวด้วยนั้น ผมก็มองรถที่มันอยู่กลางๆ ใช้งานได้หลากหลาย ดีกว่าครับ

IS นี้ข้างในมันเล็กว่า Altis จริงๆครับ

ถ้า ขาย HRV --> CX5 ผมไม่เอา เพราะคิดว่า CX-5 ไม่ได้ขนของได้เยอะกว่า HRV เลย เผลอๆ น้อยกว่าด้วย
ถ้า ขาย Prous --> IS ผมเอาครับ เพราะมีรถหรู สักคันก็ดีครับ

ถ้า ซื้อเพิ่ม ผมไป IS ครับ มีรถใช้งานคัน รถเอนกประสงค์คัน รถหรูคันนึง ครบล่ะครับ

ขอตอบในฐานะคุณพ่อมีลูกสาวเล็กๆ เพิ่มคลอดช่วงปีใหม่นะครับ "จำเป็นมาก" ครับ จากเดิมที่ผมใช้ D-Seg คันนึง ตอนนี้ผมสลับไปเอา SUV ที่บ้านมาใช้แล้ว เพราะขึ้นลงสบายกว่า (สำหรับคุณแม่ผ่าคลอด) แล้วพื้นที่ขนของก็เยอะกว่าด้วย

อย่างที่ท่านเอ่ยมา ก็จริงครับ แต่ก่อนรถคันเดียว ไม่ได้ใหญ่ ก็ไปกันได้ ทำไมวันนี้ถึงมองรถที่ใหญ่กว่า พื้นที่ใช้สอยเยอะกว่า

คำตอบคือ แต่ก่อนไปไหนมาไหน อาจจะไม่ค่อยมีของอะไรมาก ลูกก็ให้คุณภรรยา ย่า ยาย อุ้มเอาก็ได้ แล้วรถแต่ก่อน SUV ยังมีไม่เยอะเหมือนปัจจุบัน จึงไม่ค่อยมีอิทธิพลอะไร หรือ ยังมองว่ายังไม่จำเป็น และด้วยความว่ารถมันจำกัดได้เท่านั้น จึงขนของหรือใส่ของจำเป็นๆ ได้เท่านั้น

แต่ปัจจุบัน ไหนจะ child's seat เอย รถเข็นเด็กเอย ตะกร้าผ้าอ้อมของลูก ไหนจะของคุณพ่อกับคุณภรรยาอีก ถ้ามีรถที่มีพื้นที่เพียงพอ หรือเหลือๆ ไปเลย(เหลือดีกว่าไม่พอ) ถ้ามีตัวเลือกที่ดีกว่า ในเวลาที่เหมาะสม เป็นผมก็ว่า มันสมควรที่จะมองรถแบบนี้นะครับ

พื้นที่เก็บสัมภาระ
1. Prius 445 ลิตร
2. CX-5 30.9 ลบ.ฟ. (875 ลิตร)
พับเบาะ 59.6 (1687.7 ลิตร)
3. CRV (2 แถว) 39.2 ลูกบาศร์ฟุต (1110 ลิตร)
พับเบาะ 75.8 ลูกบาศร์ฟุต (2146.4 ลิตร)
(พื้นล่างปรับระดับลงได้อีก ไม่รู้เป็นตัวเลขที่รวมตอนปรับระดับลงรึป่าว)
4. CRV (3 แถว) 5.3 ลบ.ฟ. (150 ลิตร)
พับเบาะแถวสาม 472 ลิตร
พับเบาะแถวสอง 967 ลิตร (1084 ลิตร จากรีวิวของ HLM)
5. HR-V  24.3 ลบ.ฟ. (688 ลิตร)
พับเบาะ 58.8 ลบ.ฟ. (1665 ลิตร)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2018, 13:20:11 โดย Jacob »

ออฟไลน์ mothsan

ซื้อรถ เอาที่อยากได้ครับเลยครับ ผมว่า จขกท. น่าจะมีในใจแล้ว แต่อาจจะเก้ๆ กังๆ ว่าจะเอารถตามใจตัวเองไปแล้ว หรือ เพื่อตัวเองและครอบครัว

ถ้าผมมีรถหลายคัน หลาย style หลาย seg ในบ้าน ก็อยากจะได้รถที่ตัวเองชอบ ตัวเองอยากได้สักคันนึง มันจะดีใจมากที่ได้มันมา

แต่ถ้ามีรถเพื่อใช้งานทั้งส่วนตัวและครอบครัวด้วยนั้น ผมก็มองรถที่มันอยู่กลางๆ ใช้งานได้หลากหลาย ดีกว่าครับ

ขอตอบในฐานะคุณพ่อมีลูกสาวเล็กๆ เพิ่มคลอดช่วงปีใหม่นะครับ "จำเป็นมาก" ครับ จากเดิมที่ผมใช้ D-Seg คันนึง ตอนนี้ผมสลับไปเอา SUV ที่บ้านมาใช้แล้ว เพราะขึ้นลงสบายกว่า (สำหรับคุณแม่ผ่าคลอด) แล้วพื้นที่ขนของก็เยอะกว่าด้วย

อย่างที่ท่านเอ่ยมา ก็จริงครับ แต่ก่อนรถคันเดียว ไม่ได้ใหญ่ ก็ไปกันได้ ทำไมวันนี้ถึงมองรถที่ใหญ่กว่า พื้นที่ใช้สอยเยอะกว่า

คำตอบคือ แต่ก่อนไปไหนมาไหน อาจจะไม่ค่อยมีของอะไรมาก ลูกก็ให้คุณภรรยา ย่า ยาย อุ้มเอาก็ได้ แล้วรถแต่ก่อน SUV ยังมีไม่เยอะเหมือนปัจจุบัน จึงไม่ค่อยมีอิทธิพลอะไร หรือ ยังมองว่ายังไม่จำเป็น และด้วยความว่ารถมันจำกัดได้เท่านั้น จึงขนของหรือใส่ของจำเป็นๆ ได้เท่านั้น

แต่ปัจจุบัน ไหนจะ child's seat เอย รถเข็นเด็กเอย ตะกร้าผ้าอ้อมของลูก ไหนจะของคุณพ่อกับคุณภรรยาอีก ถ้ามีรถที่มีพื้นที่เพียงพอ หรือเหลือๆ ไปเลย(เหลือดีกว่าไม่พอ) ถ้ามีตัวเลือกที่ดีกว่า ในเวลาที่เหมาะสม เป็นผมก็ว่า มันสมควรที่จะมองรถแบบนี้นะครับ
สงสัยต้องลองมีลูกจะได้เข้าใจอย่างถ่องแท้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ถ้าสภาพ IS ดี ผมเลือก Lexus ครับ  8)

ออฟไลน์ sootman

• **
พื้นที่เก็บสัมภาระ
1. Prius 445 ลิตร
2. CX-5 30.9 ลบ.ฟ. (875 ลิตร)
พับเบาะ 59.6 (1687.7 ลิตร)
3. CRV (2 แถว) 39.2 ลูกบาศร์ฟุต (1110 ลิตร)
พับเบาะ 75.8 ลูกบาศร์ฟุต (2146.4 ลิตร)
(พื้นล่างปรับระดับลงได้อีก ไม่รู้เป็นตัวเลขที่รวมตอนปรับระดับลงรึป่าว)
4. CRV (3 แถว) 5.3 ลบ.ฟ. (150 ลิตร)
พับเบาะแถวสาม 472 ลิตร
พับเบาะแถวสอง 967 ลิตร (1084 ลิตร จากรีวิวของ HLM)
5. HR-V  24.3 ลบ.ฟ. (688 ลิตร)
พับเบาะ 58.8 ลบ.ฟ. (1665 ลิตร)

ข้อ 3 กับ 4 หมายถึงเทียบระหว่าง g4 กับ g5 หรอครับ ถ้าใช่เวลาพับเบาะแถว 3 ลงของคัน g5 ที่บ้านมันก็ไม่ได้ดูว่าเล็กกว่า g4 ของที่บ้านอีกคันเท่าไหร่นะครับ ดูตัวเลขนี่ต่างกันเกือบครึ่งเลย

CRV gen ล่าสุดนี่แหละครับ ที่ขายเมืองนอกเป็น 5 ที่นั่ง แต่บ้านเราเป็น 7 ที่นั่ง เอามาให้ดูเทียบกันเฉยๆ เผื่อจะถอดเบาะ (ตัวเลขนี่ค้นจากเวบเอา ถ้าใครรู้ข้อมูล official ก็ฝากมาบอกด้วย)
เหมือนเคยอ่านเจอว่าความจุมันลดลงไปเยอะเพราะมีเบาะแถวสาม แล้วเบาะแถวสองต้องทำรางให้เลื่อนเข้าออกด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2018, 11:40:02 โดย Jacob »

อันนี้เวบ autocar อังกฤษ ให้ CX-5 4 ดาว IS 3.5 ดาว ไม่รู้เทียบกันได้มั้ย รูปคนรีวิวคนละคน รถคนละประเภท (เหมือนจะเปรียบเทียบกับรถประภทเดียวกันแล้วให้คะแนนมากกว่า) เผื่อใครจะอ่านเล่นๆเป็นข้อมูล เพราะยังไงรถเมืองนอกกับเมืองไทยก็ไม่เหมือนกันอีก
https://www.autocar.co.uk/car-review/mazda/cx-5
https://www.autocar.co.uk/car-review/lexus/is
ส่วนของ HLM มี the clip ของ IS ส่วน CX-5 เป็น first impression ยังไม่ใช่รีวิว
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=34588.0 (ในคลิปบอกมีรีวิวแล้วแต่ทำไมหาไม่เจอหว่า)
http://www.headlightmag.com/first-impression-mazda-cx-5-2-0sp2-2xdl-2017/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2018, 12:21:39 โดย Jacob »

ออฟไลน์ sootman

• **
CRV gen ล่าสุดนี่แหละครับ ที่ขายเมืองนอกเป็น 5 ที่นั่ง แต่บ้านเราเป็น 7 ที่นั่ง เอามาให้ดูเทียบกันเฉยๆ เผื่อจะถอดเบาะ (ตัวเลขนี่ค้นจากเวบเอา ถ้าใครรู้ข้อมูล official ก็ฝากมาบอกด้วย)
เหมือนเคยอ่านเจอว่าความจุมันลดลงไปเยอะเพราะมีเบาะแถวสาม แล้วเบาะแถวสองต้องทำรางให้เลื่อนเข้าออกด้วย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่แชร์มาให้ครับ

ออฟไลน์ aobness

ผมพ่อลูกอ่อนเหมือนกันครับพึ่งออก cx5 ตัว 2.0sp
เนื่องจากก็สวยดี ระบบความปลอดภัยมาเพียบ เบนซินไม่ค่อยน่ากลัว

ปกติผมใช้เจ้า v40 เจอคาร์ซีทกับเมียนั่งหลังจบเลยแน่น
ออกต่างจังหวัดของขาดประจำ ใส่รถไม่พอ

ตอนนี้ happy มากครับ เพราะพอมีลูกขับไม่เกิน 120 อยู่แล้ว
ความสะดวกมาก่อน ตอนนี้เที่ยว ตจว ห่วงยาง บูสเตอร์ซีท รถเข็น กระเป๋ายัดได้ครบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2018, 00:31:16 โดย aobness »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผม cx5 ใหม่ครับ ไม่อยากเสี่ยงมือสอง  8)

ออฟไลน์ SpeedC

ถ้าไม่ติดว่าต้องการ SUV ก็ซื้อ IS เถอะครับ ดีกว่าหมด