ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยผมตัดสินใจระหว่าง CX-5 ใหม่และ Lexus IS300h มือสองหน่อยนะครับ  (อ่าน 16900 ครั้ง)

ออฟไลน์ Khunkong

• Newbie
  • *
ผมชั่งใจอยู่นานว่าจะโพสต์ถามเพื่อนๆให้ช่วยตัดสินใจดีมั้ย มันดูไร้สาระไปนิด เพราะรถทั้งสองคันคนละสไตล์และเซกเมนท์กันเลย...

แต่พอดีมีคนรู้จักจะขาย IS300h ปี 2014 ให้... แต่ผมดู CX-5 อยู่พอดีและบังเอิญราคามันเท่ากันเลยครับ ประมาณล้านห้า ผมคิดไม่ตกจริงๆครับ

CX-5 ได้ความสดใหม่ เครื่องดี มีเทคโนโลยีความปลอดภัยเยอะ
IS300h ได้ความประหยัดน้ำมัน ปรู๊ดปร๊าดก็ได้ นุ่มนวลกว่ารถสูงๆ และหรูหราด้วยแบรนด์

ไลฟ์สไตล์ของผมก็เป็นคุณพ่อลูกอ่อน...อ่อนมากๆไม่ถึงเดือน เป็นผู้ชายวัยสามสิบห้าปี ตอนเช้าไปทำงานเย็นกลับบ้านใช้รถวันละประมาณ 30-40 กิโลเมตร... เสาร์อาทิตย์ออกไปต่างจังหวัดบ้างเดือนหรือสองเดือนครั้งครับ รถคันปัจจุบันที่ใช้คือ hr-v ส่วนภรรยาขับ prius ครับ

ไม่ทราบว่าถ้าเป็นเพื่อนๆ เพื่อนๆจะตัดสินใจยังไงดีครับ

ขอบคุณมากๆสำหรับความคิดเห็นประกอบการตัดสินใจคร้าบบบบบ  :)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ถ้ามีรถหลักอยู่แล้ว ทั้ง hr-v กับ prius
เป็นผมไป Lexus แบบไม่ต้องคิดเลยครับ
เหตุผลหลักคือ "คลาส" ที่สูงกว่า (ส่วนตัวผมก็เล็ง IS ไว้ แต่งบของผมถึงแค่ IS250)

มีลูกเล็กอยู่ยังไม่ต้องมอง SUV ใหญ่ก็ได้ครับ รอให้โตก่อน เพราะยังไงต้องได้นั่งใน carseat อยู่แล้ว
อีกสัก 4-5 ปี ค่อยมองหา รถที่ใหญ่ขึ้น ก็ยังทัน

ออฟไลน์ Mos37257

ถ้ามีรถหลักอยู่แล้ว ทั้ง hr-v กับ prius
เป็นผมไป Lexus แบบไม่ต้องคิดเลยครับ
เหตุผลหลักคือ "คลาส" ที่สูงกว่า (ส่วนตัวผมก็เล็ง IS ไว้ แต่งบของผมถึงแค่ IS250)

มีลูกเล็กอยู่ยังไม่ต้องมอง SUV ใหญ่ก็ได้ครับ รอให้โตก่อน เพราะยังไงต้องได้นั่งใน carseat อยู่แล้ว
อีกสัก 4-5 ปี ค่อยมองหา รถที่ใหญ่ขึ้น ก็ยังทัน

ตามนี้เลยครับ รถปี 14ด้วยไม่นาน ผมใช้ lexus อยุ่ 2คัน แฮบปี้มาก รถดีไม่มีปัญหาอะไรเลย

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ตอนผมมีลูก ผมกับแฟนอยากได้แต่เวลไฟล์ครับ คันอื่นไม่อยู่ในสายตาเลย 555

ออฟไลน์ sukhontha

คุณไป ซีเอ็กซ์  สไตล์ก็ไม่ต่างจาก  เอชอาร์วี  เท่าไร

แต่ถ้าคุณไป  ไอเอส   สัมผัสมันต่างกันเยอะเลย

ถ้าเลือกสองตัว  และไม่ปล่อยตัวที่มีอยู่  ไป ไอเอสอีกเสียง

ออฟไลน์ mick

Is เล็ก และแคบมาก ภายในอึดอัดกว่า altis อีกครับ
ไม่เหมาะกับสถานการที่คุณเป็นตอนนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Turin

ปกติเวลาผมเทียบรถใหม่กับรถมือสอง ผมจะเทียบกับรถมือสองที่ราคาถูกกว่าครับ จะได้มีงบเผื่อดูแล เช่น ถ้าผมดู BRZ ป้ายแดง 2.2 ล้าน จะเทียบกับมือสองไม่เกิน 1.8 ล้าน เช่น E92/93 ปีท้ายๆ แต่คงไม่ไปเทียบกับ Lotus Elise ปี 2011/2012 ที่ราคา 2.1-2.2 ล้าน

ถ้างบ 1.5 พอขยับได้อีก IS ก็น่าสนครับ (เผื่ออนาคตต้องดูแล IS จะมีภาระดูแลก่อน CX5 และน่าจะแพงกว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2018, 08:13:33 โดย Turin »

ออฟไลน์ TheZero

CX-5 ครับ คุ้มค่าเงินมากที่สุด  ถ้าใช้เหตุผลตัดสินใจ
แต่ถ้าอารมณ์ตัดสินใจก็ต้อง Lexus IS300h

ออฟไลน์ seeker

ตอนลูกผม 4 เดือน จะพาเที่ยวตจว กระเป๋า 20” 3 ใบ รถเข็น คาร์ซีท กระเป๋าของเล่น เต็มหลังรถ crv เลยครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ถ้าคิดจะปล่อย พรีอุส ก็เลือก is
ถ้าคิดจะปล่อย hr-v ก็เลือก cx-5
ถ้าไม่คิดจะปล่อยคันไหนเลย เลือกกระบะ4ประตูเลยครับ
แล้วคุณจะมีรถใช้เกือบทุกสถานการณ์ ขาดแต่ mpv 7 ที่นั่ง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Olympuspen

ดูเหมือน จขกท.อยากเปลียนฟิลลิ่งการขับรถแบบใหม่ๆป่าวครับ ถึงลังเลไปหา Lexus IS300h เพราะเดิมขับ HR-V แต่ถ้าชอบสไตล์ SUV ใช้ยาวๆผมว่า CX-5 น่าใช้กว่าเผื่อลูกด้วย

มีลูกเล็ก 1 คน ถ้าเดินทางพาลูกไปด้วยบ่อย เผื่อสำภาระของลูกด้วยน่ะครับ ของพ่อ-แม่นี่ไม่จำเป็นหรอก แต่ของลูกจำเป็นทุกอย่าง..อิอิ รถเก๋งผมใช้ได้แค่พาลูกเดินทางไปในเมือง กินข้าว เดินห้างแค่นั่น ไปต่างจังหวัดถ้าไปค้างคืนนี่ต้องรถใหญ่เท่านั้นยังกะย้ายบ้านเลย..  555

ส่วน CX-5 ใหม่และ Lexus IS300h มันขนของ(ลูก) ได้ไม่น่าจะต่างกันมาก CX-5 อาจจะขนได้เยอะกว่านิดหน่อย แต่ที่ต่างกันแน่ๆก็ภาพลักษณ์ Lexus IS300h มันดูดีกว่า

ออฟไลน์ toball

• Newbie
  • *
ผมพ่อลูกสองครับ
ตอนคนที่สองจะคลอด ไปดูรถ C-SUV มา คือ CX5 model ที่แล้ว,X-trail, Forester และ NX300H ครับ
คือ ไม่เคยลอง IS นะครับ แต่ไปลอง NX300H มา พบว่าที่นั่งด้านหลังค่อนข้างแคบครับ ถ้าใส่ carseat แบบหันหลังกลับ คนนั่งหน้าตัวสูง ๆ จะเหลือที่น้อยนะครับเพราะต้องเลื่อนเบาะหน้าไปด้านหน้า ส่วนแฟนนั่งหลังบอกอึดอัดครับ ถึงแม้จะชอบ design ก็ตาม และพื้นที่่ใส่ของด้านหลังไม่ค่อยใหญ่ด้วยครับ สำคัญสำหรับคนมีลูกมาก
ลองเอา carseat ไปลองนะครับ แล้วจะรู้ว่าเหมาะหรือเปล่า

ส่วน CX5 โดนตัดทิ้งตัวแรกครับ เนื่องจากตัวที่แล้วด้านหลังไม่โอมากๆ ทั้งนั่งไม่สบายและแคบ เลยไม่ได้ลองขับ

สุดท้ายได้ Forester มาครับ ขับดี นั่งค่อนข้างสบาย และพื้นที่ด้านหลังและที่เก็บของใหญ่ดีครับ ขนของกันมันเลย  ::)

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ทำไมผมคิดว่า IS ไม่ได้มีภาพลักษณ์แบรนด์หรูเลย 5555

ออฟไลน์ exsrisaman

• Newbie
  • *
มาแชร์ประสบการณ์ตรงว่าหากลูกเล็กพาไปค้างต่างจังหวัด จะมีอุปกรณ์เยอะมากครับ เช่น เบาะรองนอน, มุ้ง, ที่นึ่งขวดนม, กระติกน้ำร้อน, เสื้อผ้าต้องเอาไปเผื่อ, ฯลฯ ที่นั่งก็ car-seat และโดยมากถ้าไปช่วงนี้มักจะมีผู้ช่วยคุณแม่ไปด้วย (ญาติหรือพี่เลี้ยง)

ถ้ามองในแง่นี้ SUV สะดวกกว่าครับ

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
เข้าใจอารมณ์เลยครับ แต่อยากสอบถามเพิ่มเติมว่าซื้อเงินสดทั้งคู่ไหมครับ ถ้าใช่ก็เลือกคันที่ชอบได้เลย แต่ถ้าผ่อนผมว่ามันก็ต่างกันพอสมควรเพราะมือสองนอกจากดอกแพงกว่ายังโดน VATอีก7%
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ BigCat

มีสองคันอยู่แล้ว เป็นผมไปLexus แบบไม่ลังเลครับ

ถ้าตรวจแล้วโอเค จัดเลยครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ stm

ถ้าใช้งานเดินทางไกลบ่อยๆ โดยมีลูกไปด้วย SUV สะดวกกว่ามากครับ เก็บของใว้ท้ายรถ เอื้อมหยิบได้ตลอด
โดยเฉพาะเด็กเล็กนี่ ของเยอะจริงครับ แต่ถ้าเดินทางใกล้ๆ หรือขับคนเดียวเป็นส่วนใหญ่ lexus ก็น่าสนครับ
แต่ออปชั่นผมไม่ทราบ ไม่เคยศึกษาละเอียด ถ้าพอๆกัน CX5 คุ้มกว่า

ออฟไลน์ Jacob

รถมือสองอย่าลืมนึกถึงค่าซ่อมค่าดูแลด้วยล่ะ ราคาขายต่อก็ยิ่งลดฮวบ

ออฟไลน์ AkE

Is เลยครับภายในดีมาก ผมชอบเรื่องเย็นหลังมาก 5555 สมรรถนะก้ดี cx5 พอวิ่งแล้วก้ดูงั้นๆอะครับ

ออฟไลน์ SLuang

ถ้าตัดสินใจเข้ารอบมาแค่ 2 ตัวนี้ เป็นผม ก็จะเลือก CX-5 มือหนึ่งครับ อย่างน้อยๆ 3 ปีแรก ก็ไม่ต้องไปกังวลอะไรมากมาย
มือสอง เราไม่อาจรู้ว่าผ่านอะไรมาบ้าง อะไรที่เป็นระเบิดเวลารออยู่ ขึ้นชื่อว่า Lexus (เลือดสาด) มือหนึ่งราคาโหด มือสองจึงต้องทำใจ ยิ่งเป็นระบบไฮบริดด้วย ก็น่าจะต้องกังวลไม่น้อย  IS 300h  ค่าดูแล ผมว่าโหดแน่ๆ 

ออฟไลน์ CHANOM

เราไม่แน่ใจว่ารถคันนี้จะมาเป็นรถคันที่สาม หรือว่าจะมาแทนคันไหนคันนึงนะคะ

ถ้ามาเป็นคันที่สาม เราคงเลือก IS300h มีรถห้าประตูสองคันแล้ว มีสี่ประตูสักคันก็เก๋ดีค่ะ

แต่ถ้าซื้อมาแทน HR-V/Prius ส่วนตัวไม่เชียร์ทั้งสองตัวเลยค่ะ พี่สาวเรา ปัจจุบันขับ HR-V อยู่ ลูกชายอายุสองเดือน เวลาไปต่างจังหวัด ขนาดพักแค่คืนเดียว ยังต้องขนของกันเต็มท้ายรถเลยค่ะ (เบาะรองนอน มุ้ง รถเข็น ที่อุ่นนม เสื้อผ้า) เคยลองไปส่อง CX-5 ตัวใหม่มา เราก็ไม่คิดว่าท้ายมันใหญ่กว่า HR-V มากขนาดนั้น เบาะหลังก็ไม่ค่อยสบายมาก

ถ้าให้ซื้อ เราคงไปออก CR-V (ส่วนตัวคิดว่าเบาะหลังนั่งสบายกว่า) ไม่ก็ไปแนว PPV / D-Sengment เลยค่ะ  :)

In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
Is เล็ก และแคบมาก ภายในอึดอัดกว่า altis อีกครับ
ไม่เหมาะกับสถานการที่คุณเป็นตอนนี้เลยครับ

ผมไม่เคยนั่ง IS นะครับ   แต่ data sheet นี่ IS XE30 Model ปี 2014 เป็นต้นไป มี wheel base 2800 mm ซึ่งยาวกว่า Camry อีกนะครับ

พอบอกว่าอึดอัดกว่า Altis นี่ผมเลยสงสัย

เราไม่แน่ใจว่ารถคันนี้จะมาเป็นรถคันที่สาม หรือว่าจะมาแทนคันไหนคันนึงนะคะ

ถ้ามาเป็นคันที่สาม เราคงเลือก IS300h มีรถห้าประตูสองคันแล้ว มีสี่ประตูสักคันก็เก๋ดีค่ะ

แต่ถ้าซื้อมาแทน HR-V/Prius ส่วนตัวไม่เชียร์ทั้งสองตัวเลยค่ะ พี่สาวเรา ปัจจุบันขับ HR-V อยู่ ลูกชายอายุสองเดือน เวลาไปต่างจังหวัด ขนาดพักแค่คืนเดียว ยังต้องขนของกันเต็มท้ายรถเลยค่ะ (เบาะรองนอน มุ้ง รถเข็น ที่อุ่นนม เสื้อผ้า) เคยลองไปส่อง CX-5 ตัวใหม่มา เราก็ไม่คิดว่าท้ายมันใหญ่กว่า HR-V มากขนาดนั้น เบาะหลังก็ไม่ค่อยสบายมาก

ถ้าให้ซื้อ เราคงไปออก CR-V (ส่วนตัวคิดว่าเบาะหลังนั่งสบายกว่า) ไม่ก็ไปแนว PPV / D-Sengment เลยค่ะ  :)
CR-V มีเบาะแถวสามยังเก็บของได้เยอะกว่า CX-5 เหรอครับ
ถ้าเน้นขนของขนาดนั้นแต่ไม่อยากขับ PPV ผมว่า kia grand carnival ก็ดีนะ เห็น the clip แล้วใหญ่สะใจ

ออฟไลน์ mongolias

ผมเข้ามาแชร์ว่า ผมก็พ่อลูกอ่อน พาลูกไปไหนทีนึง ของเต็มหลังรถครับ (ตอนนี้ใช้ CX5 ตัวก่อน)
สารพัดสิ่งของยัดหลังรถแล้วยังไม่พอ บางอย่างต้องมาวางเบาะหน้าอีกต่างหากครับ (ลูกนั่งคาร์ซีทกับแฟนด้านหลัง)
รถเก๋งสำหรับคนมีลูกนี่ ท่าจะยัดของลำบากครับ ยิ่งลูกเริ่มนั่งรถเข็นได้ ของยิ่งเยอะครับ 555
2 ตัวนี้ผมเชียร์ CX5 นะครับ แต่ในงบใกล้ๆกัน ถ้าคุณเก็บ HRV เอาไว้ ผมว่ามอง อินโนว่า หรือ คาร์นิวัล ก็เป็นอีกทางเลือกนึงที่ดีครับ

ใส่แร็คหลังคาก็ขนของเพิ่มได้อีกนะ ยังไงก็ขนได้เยอะกว่าเก๋ง

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ทำไมผมคิดว่า IS ไม่ได้มีภาพลักษณ์แบรนด์หรูเลย 5555
เพราะว่าราคาของมันไงครับ มันแพงเกินตัวรถไปมาก พอมือสองนี่ตกแบบจี้ดมากเลย ผมว่ามันมีภาพลักษณ์ครับ เพียงแต่ว่า มันยังไม่เท่าเบนซ์กะบีเอ็มเท่านั้นเอง ถ้ามันกดราคามาได้เท่าพวกนี้ มันจะดูมีภาพลักษณ์ได้ง่ายขึ้นครับ เพราะมันคือ lexus มันเลยไม่ขลัง 5555 ตราบใดที่สิงคโปร์ยังตั้งราคาแพงอยู่ ก็จะเป็นแบบนี้ตลอดไปครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Automotive Innovations

เป็นผม is แน่นอน cx5มันไม่ได้ใหญ่กว่า hrv มากเท่าไหร่ครับ ตอนผมจะซื้อ hrv ผมก็ไปเทียบกะ cx5 สุดท้ายเอา hrv ครับ เพราะมันโปร่งสบายกว่า เบาะหลังมีพื้นที่วางขาเยอะกว่า ขนของก็ไม่ได้แย่ เบาะหลัง cx5 ณ ตอนนั้น สู้ hrvไม่ได้เลยแม้แต่น้อย ส่วนis ถ้าได้ลองจะได้ประสบการณ์ใหม่ๆ การขับขี่ที่นุ่มสบาย เงียบ ประหยัดน้ำมัน เรื่องอะไหล่กะศูนย์บริการบอกเลยว่าดีมากๆ ดีกว่า mazda แน่นอน เพราะมันคือ toyota premium
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ผมไม่เคยนั่ง IS นะครับ   แต่ data sheet นี่ IS XE30 Model ปี 2014 เป็นต้นไป มี wheel base 2800 mm ซึ่งยาวกว่า Camry อีกนะครับ

พอบอกว่าอึดอัดกว่า Altis นี่ผมเลยสงสัย
มันแคบกว่า altis จริงครับ เพราะอุปกรณ์ในรถค่อนข้างแน่น ด้วยหลังคาที่เตี้ย ทำให้ดูเหมือนกับว่าแคบและอึดอัดแต่เอาจริงๆก็ Not bad นะครับ

ออฟไลน์ AMG GT

เพราะว่าราคาของมันไงครับ มันแพงเกินตัวรถไปมาก พอมือสองนี่ตกแบบจี้ดมากเลย ผมว่ามันมีภาพลักษณ์ครับ เพียงแต่ว่า มันยังไม่เท่าเบนซ์กะบีเอ็มเท่านั้นเอง ถ้ามันกดราคามาได้เท่าพวกนี้ มันจะดูมีภาพลักษณ์ได้ง่ายขึ้นครับ เพราะมันคือ lexus มันเลยไม่ขลัง 5555 ตราบใดที่สิงคโปร์ยังตั้งราคาแพงอยู่ ก็จะเป็นแบบนี้ตลอดไปครับ
ถ้ามองว่ามันคือ Lexus โดยไม่อคติว่ามันคือ Toyota มันก็หรูครับ คนที่ค่อยรู้เรื่องรถเห็นรูปทรงมันหลายๆคนก็ว่าหรูนะครับ (อันนี้คือ lexus รุ่นใหม่ๆนะครับ)

ออฟไลน์ mothsan

IS นี้ข้างในมันเล็กว่า Altis จริงๆครับ

ถ้า ขาย HRV --> CX5 ผมไม่เอา เพราะคิดว่า CX-5 ไม่ได้ขนของได้เยอะกว่า HRV เลย เผลอๆ น้อยกว่าด้วย
ถ้า ขาย Prous --> IS ผมเอาครับ เพราะมีรถหรู สักคันก็ดีครับ

ถ้า ซื้อเพิ่ม ผมไป IS ครับ มีรถใช้งานคัน รถเอนกประสงค์คัน รถหรูคันนึง ครบล่ะครับ

สงสัยนิดนึงครับ ถ้ามีลูกนี้มันจำเป็นต้องใช้รถบ้านเลยเหรอครับ ถึงจะขนของพอ
ทำไมคนสมัยก่อน ไม่มีรถ ก็ยังไปเที่ยวได้ มีรถ eco car หรือ B segment ก็ไปกันได้ ครับ สงสัยเพราะยังไม่มีลูก

ของมันจำเป็นเยอะเลยขนเยอะ หรือ เราขนของไปเยอะเกิน ผมชักงงๆ แล้วครับ