ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องอะไหล่สิ้นเปลืองของบรัมเบรคครับ  (อ่าน 4897 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
อย่างพวกดิสเบรค จะมีอะไหล่สิ้นเปลืองอยู่ 2 ชิ้นหลัก คือ ผ้าเบรค กับ จานเบรค

แล้วถ้าเป็นดรัมเบรคล่ะครับ ผ้าเบรคมีแน่ๆ แล้วสิ่งที่เทียบได้กับ"จานเบรค"มีไหมครับ และ ต้องเปลี่ยนเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ CNX

Re: สงสัยเรื่องอะไหล่สิ้นเปลืองของบรัมเบรคครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 11:39:48 »
ลองอ่านข้อมูลนี้ครับ
https://car.kapook.com/view64584.html

เก๋ง ผมไมล์ 24x,xxx km. ถอดเช็คดรัมเบรคหลัง ยังเหลือครับ
รถอายุ5ปี ใช้งานมาหนัก เปลี่ยนผ้าเบรก และทำความสะอาด
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ No Trespassing

Re: สงสัยเรื่องอะไหล่สิ้นเปลืองของบรัมเบรคครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 12:32:38 »
ดรัมเบรค นอกจากผ้ากับดุมเบรคแล้ว
ก็มีลูกยางแม่ปั้มล่าง 2 ตัว สปริงยึดผ้าเบรค 2 ตัว  สปริงถ่างผ้าเบรค 1 ตัว สายอ่อนน้ำมันเบรค

ถ้ารถเก่าๆหน่อย ปั้มล่างอาจเป็นตามด ก็ต้องเปลื่ยน แต่ราคาไม่แพง

ส่วนใหญ่นอกจากเปลื่ยนผ้าเบรคแล้วก็ไม่ค่อยมีอะไร ถ้าดุมเป็นรอยก็เอาไปเจียร์ สปริงก็ใช้ของเดิม
บางคันใช้มา 10 ปียันขายรถ ไม่เคยแตะดรัมหลังก็มี เพราะผ้าเหลือเยอะมาก 

ก็มีแค่นี้ครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 16:54:55 »
ขอบคุณครับ

เทียบเท่า "จานเบรค" ก็คือ "ดุมเบรค" สินะครับ

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2018, 23:07:44 »
ใช้ยันลูกบวช ดรัมเบรคหลังอะ ถ้าไม่รั่ว ไม่ซึม นะ

แค่มันไม่หล่อเฉยๆ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2018, 19:28:40 »
ประสิทธิภาพของดรัมเบรก จะด้อยกว่าดิสค์เบรกด้วยครับ

เคยใช้รถขับเคลื่อนล้อหน้า ที่มีเบรกหลังเป็นแบบดรัมเบรก
จำไม่ได้ว่าเคยเปลี่ยนผ้าเบรกหลังสักครั้งหรือไม่
แต่จำได้แต่ว่าเคยเปลี่ยนผ้าเบรกหน้าที่เป็นดิสค์เบรกไปหลายครั้ง

ผ้าเบรกของดรัมเบรก(ล้อหลัง) ไม่ค่อยสึกหรอง่ายๆ
แต่ที่เสียบ่อยกว่า คือ กระบอกสูบของดรัมเบรก ที่มักจะรั่วซึมจากเป็นตา-มด(สนิม)ของผิวภายในกระบอกสูบ
ราคาก็ไม่ถูกนัก หนึ่งพันนิดหน่อย
เลยมีบางคนใช้การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรกทุกปีภายหลังหน้าฝน
และน้ำมันเบรกนั้นตัวมันเองมีคุณสมบัติดูดความชื้น ดังนั้นถ้าไม่จำเป็นไม่ควรเปิดฝากระปุกน้ำมันเบรกเพื่อตรวจเช็คบ่อยๆ
ใช้การส่องไฟมองจากภายนอกจะดีกว่า