ผู้เขียน หัวข้อ: ผมควรทำงัยดีครับ  (อ่าน 4327 ครั้ง)

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
ผมควรทำงัยดีครับ
« เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 18:06:53 »
เหตุการณ์ต่อเนื่องจาก http://community.headlightmag.com/index.php?topic=63189.0
13/01 : มัดจำเช่า office ใหม่
14/01 : เช้า 9:30 รถจอดอยู่ที่บ้าน(เช่า)อยู่ดีๆ มีวัยรุ่นกับแม่ขับรถมากลับรถหน้าบ้าน แล้วชน รถผม รถที่ชนไม่มีประกัน ลูกคนขับไม่มีใบขับขี่
15/01 : เช้า- เข้าศุนย์ ประเมินค่าเสียหาย พนักงานงานประเมินด้วยสายตา 1 แสน ครับ (ไม่อยากดูหน้าคู่กรณีเลยตอนนั้น) แต่ต้อง check ละเอียด
            อีกทีหนึ่ง ครับ
            บ่ายแก่-พนักงานแจ้งค่าเสียหาย มี กันชนหน้า และ บังโคนซ้าย ราคา ประมาณ 45,000 คู่กรณีหน้าดีขึ้นมาหน่อย ผมก็พลอยดีเพราะถ้าเยอะ
            กว่านี้กว่าว่าจะไม่จบง่าย พนักงานบอกดีนะไม่โดนคานอลูมิเนียม กับโคมหน้าไฟ แค่ 50,000 เอง , คู่กรณีนัดจ่ายมัดจำกับศุนย์ ตอนเย็น
            เย็น : ขับรถกลับบ้านสังเกตุว่าไฟซ้ายต่ำผิดปกติ(ฝั่งที่โดนชน) ในใจคิดว่าเป็นที่ตัวปรับสูงต่ำโดนกระแทรก แต่ยังงัยก็ต้องเข้าศุนย์check ใหม่
16/01 : เช้าสลัวๆ : โทรหาคู่กรณี แจ้งว่าไฟหน้าต่ำผิดปกติ ต้องเข้าศุนย์อีกรอบ ไม่เชื่อให้มาดู แต่ไม่ยอมมาทั้งที่บ้านอยู่ใกล้กัน อ้างว่าต้องทำงานลา
            งานมาหลายวันแล้ว มีเสียงแทรกในสาย "ก็ศุนย์ check แล้วจะเอาอะไรกับฉันอีก" ผมก็บอกว่า ศุยน์เขาคง check การแตกหักเสียหาย ไม่ได้
            check ระดับไฟ (เขาอ้างและเรียกร้องความเห็นใจตลอดว่า รถที่ชนพึ่งลางานหลายวันไปยึดคืนมา อยากจะบอกว่านั่นเรื่องของคุณ ผมรู้แค่คุณ
            ชนรถผม และทำให้ผมเสียเวลา)
            สายๆ: ผมอยากได้ชุดแต่ง สอบถามราคา ข้างนอก 3 หมื่นปลาย  จึงยื่นข้อเสนอคู่กรณี ผมขอ 40,000 ทุกอย่างจบ เดียวทำหนังสือรับเงินรีย
            บร้อย (ส่วนต่างไม่ต้องการอะไรแค่อยากให้ ทริปพนักงานและเอาไปทำบุญ) คู่กรณีบอกขอคุยกับแฟนก่อน ผมก็รอสักพักใหญ่แล้วก้เงียบ ผม
            เริ่มรู้สึกไม่พอใจจะเอายังงัย ตั้งแต่เช้าวันที่เกิดเหตุผมนิ่งตลอด เพราะคิดว่าเป้นอุบัติเหตุ แต่พอนิ่งเหมือนได้ใจ ผมก้เลยแจ้งไปว่างั้นก้ให้แฟน
            คุณไปมัดจำกับศุนย์ตอนเย็นแล้วกัน ถ้าหากกลัวจะเสียบเปรียบผมที่เอาไปทำเองข้างนอกแล้วเอาส่วนต่างจะบอกว่าผมเสียมาตั้งแต่วันที่ชนแล้ว
            เย็นๆ : เวลาศุนย์กำลังปิด โทรเข้าศุนย์มีการมัดจำยัง ไม่มีค่ะ พนักงานกลับหมดแล้ว เอ้าผมก้เลยโทรหาคู่กรณีอีกทีใหนบอกว่าจะไปมัดจำ
            อะไหล่ พนักงานเขากลับหมดแล้ว เขาก้แจ้งว่าแฟนเขากำลังไป ผมแจ้งว่าถ้าไปมัดจำแล้วก็ช่วยโทรแจ้งและส่งสำเนาหรือถ่ายรูปส่งให้ผม
            ด้วยอย่าให้ผมต้องโทรตามตลอด สักพักคู่กรณีโทรมาบอกว่าไปมัดจำแล้ว ผมแจ้งว่าส่งรูปใบเสร็จให้ผมหน่อย ปลายสายแทรกมา "จะเอาไป
            ทำใหม พี่เขาเก็บใบเสร็จไปแล้ว" แฟนผมก้บอกไม่ต้องแล้ว งั้นรอพรุ่งนี้ไปที่ศุนย์เลย เดี่ยวก้รู้ว่ามัดจำจริงใหม
 17/01  เช้า ไปศูนย์ OK มีมัดจำแล้ แต่..ยังมีครึ่งหลังโปรดติดตามตอนต่อไป จากนั้นก็ไปส่งงาน วิ่งตามงานทั้งวันกว่าจะ clearได้ แต่ก็จบด้วยดีถือว่า
            เริ่มมีเรื่องดีๆ เข้ามาบ้างแล้ว ขอข้ามฉากนี้ไปแล้วกัน
            เย็นๆ กำลังขับรถปากเจ่อเข้าบ้าน แฟนถามหวยออกอะไร พอดีมี line แจ้งมา เปิดดู เอ้าได้เลขท้าย 2 ตัว มา 3 ใบ เย้ๆ(แฟนเป้นคนซื้อ๗ 
            เหมือนได้รางวัลปลอบใจ กลับเข้าบ้านเจอเพื่อนบ้านกำลังจับกลุ่มคุยกันเรื่องหวย เรียกว่าถูกกันทั้งซอย คนหละหลักหมื่น (เลขที่บ้านผมเอง)
            ดึกก่อนตอน : ถือโทรศัพท์เข้าห้องน้ำ กำลังจะเปิดประตูห้อง จู่ๆโทรศัพท์ก้กระโดดออกจากมือ กระแทกพื้นดังปัง แล้วทุกอย่างก็มือสนิทลง
            พร้อมกับบทสวดมนต์ก่อนอน (ได้โชคไม่ทันข้ามวันก้ต้องเสียแล้ว)
18/01   ไปรับรถที่จองไว้ทำมาหากิน พร้อมซื้อโทรศัพท์ใหม่ (ไม่น่าเลย)
19/01   หาที่ซ่อมจอโทรศัพท์ เพราะต้องการข้อมูลภายใน แต่ราคาแพงไม่คุ้ม เลยกับบ้านดู youtube ไปๆมาๆ แกะๆ เอ้า socket จอ หลุดหนิ เสียบ
            ปุ๊บติดปั๊ป เย้ๆๆๆ
22/01   ไปกินเข้าบางแสน แฟนเป็นคนขับ จอดรถใกล้ เวสป้าเก่าๆคันหนึ่ง กับ มอเตอร์ไชด์อีกคันซึ่งเห็นเลยว่าจอดกันพื้นที่จอดรถหน้าร้านตัวเองคน
            แถวนั้นน่าจะรู้ดี แฟนผมจอดชิดมอเตอร์ไชด์หน่อย เพราะท้ายรถมันจะยื่นไปขาวแดงพอกินข้าวสักพักมีอีกคันมาจอดทับขาวแดง ปิดท้ายรถผม
            พอกินข้าวเสร็จให้แฟนขับ ผมเลยไป ขยับเวสป้าให้แฟนขับรถออกได้ง่ายๆ พอแฟนขับออกมาจากช่อง ผมก็ขยับเวสป้า กลับต่ำแหน่งเดิม
            แล้วก็ขึ้นรถ อากาศร้อนก็เลยเปิดแอร์ max แฟนก็ขับช้าๆ เราก็คุยกันปกติ สักพักมีป้ากับพี่วินขับมาใกล้ๆ แล้วตะโกน โวยวายจอดๆๆๆ ชนแล้ว
            หนีๆ นี่ๆรอยชนชี้ไปที่รอยเดิม แล้วก้ปาดหน้า ขวางเลนขาวเลย accrod ตามหลังมาก้เกือบเสยท้ายผม เลยลดกระจกลง ก็ใส่ฉอดๆ ชนแล้วหนี
           ชี้หน้าเหมือนโมโหมาก ถามว่าชนตรงใหน ป้าแกก้บอกว่าตรงที่ผมไปขยับรถ เวสป้านั่นแหละ ผมไม่ได้ชนนะ รอยนั้นเป้นรอยเดิม แกก้บอกว่ามัน
           ล้ม เออ ถ้าล้มก้เป็นไปได้ว่าผมอาจจะจอดไม่ดี ผมก็ยอมรับนะ ผมก้เลยไปแฟนกลับรถไปที่เกิดเหตุ ปรากฤว่ารถล้มจริงๆ พอลงรถ มีลุงอีกคนก็
           โวยวายๆ ใหญ่เลย นี่ ชนแล้วหนีๆ แย่มากๆ ผมบอกไม่ได้ชนนี่มันรอยเดิม มันล้ม แกก้ไม่ฟังไม่รู้ไปกินอะไรมาใส่เป้นชุด พอเจ้าของเวสป้ามา
           (ลุงกับป้าไม่ใช่เจ้าของรถ) หน้าตาแกก็งงๆนิดหน่อย ผมก้อธิบายผมไม่ได้ชน มันรอยเดิม แต่ผมจอดมันล้มผมยอมรับผิด จะเรียกค่าเสียหายเท่า
           ไหร่ เขาอึ้งสักพัก ผมขอ 3000 แล้วกัน 3000 เลยเหรอผมถามมันมีอะไรเสียหายมั้งผมถาม ถ้าคิดว่ารถผมชนเดี่ยวเรียกประกันมา ผมมีคลิป
            หน้ารถ มองๆดูเหมือนมีแฮนด์ หักอันหนึ่ง  แต่สีหน้าแกคงรักรถมากและคงไม่อยากถึงประกัน ก็เลย ลดเหลือ 2000 แฟนผมก้บอก ให้เขาไป
           เถอะแกคงรักคง หวงมาก ผมก็เลยให้ไป 2000 แต่ขอถามรูปเก็บเป็นหลักฐานไว้ แต่ก้คิดในใจ ถ้ารักหวงรถมาก มาจอดตรงนี้ทำไม ไม่กลัวโดน
           ชนเหรอ ขาตั้งมันล้มง่ายจัง ไม่ซ่อมให้มันดีๆหน่อย ท้ายสุดหลังจ่ายตังค์ วานพี่แกไปอธิบาย ลุงกับป้าให้เข้าใจหน่อย ว่าผมไม่ได้ ชนรถคุณนะ
           แต่ผมทำล้มเอง แล้วผมก็รับผิดชอบ จบนะ ผมเสียมาเยอะแล้ว คิดอยู่ในใจ กินส้มตำวันนี้ จ่าย 2,300 อะไรจะซวยแบบนี้ ถัดจากนี้ต้องไปจ่าย
           ค่าเปลี่ยนถ่าย ของเหลว รถมือสองที่ได้มาใหม่ แว่วๆ ไฟ engine ขึ้น หวังว่าคงไม่มีภาคต่อ
           ตอนเย็น : เปิดคลิปในรถโฮๆๆ มันดูโหด ร้ายแรงมากครับ ไม่ว่าอะไรเป็นใครก็คงเข้าใจผิดพอรถผมออกจากที่จอด อยู่ๆรถเวสป้าก็ล้ม เป็นใครก้
          เข้าใจว่าชนแล้วหนี แต่ที่ผมเห็นในคลิปป้าคนหนั่นวิ่งไล่รถผมพร้อมกับข้วางร้องเท้าตามหลัง ผมยอมรับไม่ได้ยินเสียงที่เข้าตะโกน จริงๆครับ เข้า
          รถปุ้บ ก็เปิดแอร์ max ปั๊บ มันเสียงดังกระจกมองข้างมองหลังไม่เห็นแน่ๆครับเพราะคนนั่ง แฟนก้ไม่เห็นเหมือนกัน เพราะมุมอับ พอมาดูอีกคลิปมี
          รถกระบะคันหนึ่งเร่งเครื่องไล่ตามหลังมาแล้วเบรคอย่างแรงๆแล้วก้มีลุงนั้นแหละเปิดประตู ชี้โบ้ชี้เบ้ ถ้าชนนี่ผมว่าเจ็บหนักแน่ๆ แต่แฟนผมก็ขับต่อ
          ไปเพราะเป้นมุมกล้องหลัง ไม่รู้เรื่องจริงๆ สุดท้ายมารู้ตอนหลังกะบะคันนั้นก็มาจอดใกล้ๆที่ที่เขากันไว้นั่นแหละ ผมไม่รู้เหมือนกัน ผมผิดนะ แต่ถ้า
          พวกเขามีมีดมีปืนผมอาจจะตายหรือไม่ก้เจ็บหนักก้ได้

******** ขอบคุณครับ ที่ ทนอ่าน ถ้ารำคาญ ก็อย่าด่าให้ข้ามๆไปครับ ***************************

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: ผมควรทำงัยดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 18:18:35 »
อ่านไม่หมดนะครับ แต่ก็เห็นใจครับ เหมือนเคราะห์ซ้ำกรรมซัด

ใช้ชีวิตอย่างมีสตินะครับ  ทุกอย่างเป็นของใช้ไม่ใช่ของเรา จะได้ไม่ทุกข์มากครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ  8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 18:21:43 »
เรื่องมันผ่านไปแล้ว เก็บมาคิดปวดหมองเปล่าๆ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 18:47:58 »
เคสแรกถ้ารถมีประกัน ผมให้ประกันจัดการ ถ้าจะเปลี่ยนชุดแต่งก็คุยกับร้านเพื่อจ่ายส่วนต่างพอละ มีประกันไว้จัดการพวกเวรเหล่านี้โดยเฉพาะ

ส่วนเคส 2 นี่แอบแปลกๆ โดยเฉพาะตาลุงกับป้านั่นแหละ โวยวายผิดปกติทั้งที่ไม่ใช่เจ้าของรถ มีประกันเรียกประกันมาเคลียร์ดีกว่า

สำหรับปัญหาตัวรถขอไม่ออกความเห็นละกัน ถ้าอยู่ในประกันคุณภาพก็ให้ศูนย์ตรวจสอบดูครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 21:32:44 »
อ่านจนจบ
เอิ่ม ผมว่าคุณต้องแยกแยะเรื่องราวหน่อย
กับคู่แรก คุณถือว่าโอเค
อันที่สอง ไม่เกี่ยวกับอันแรก ลุงป้าเป็นใคร ไม่ใช้เจ้าของรถ โวย ขับตาม ผมว่ามันแปลก ตบทรัพย์ไหม ไม่รู้ ผมชอบมองแย่ก่อน
แต่ถ้าพลเมืองดี ก็ว่าไป อาจเข้าใจผิดว่าชนแล้วหนี

ถือว่า ขอให้ผ่านพ้นครับ มกราคม ทั้งปีขอให้เกิดแต่เรื่องดีๆครับ 8)

ของมันพัง ซ่อมได้ อย่าไปเครียด
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 21:56:33 »
อ่านแล้วมัน ยาว แต่จัดหน้าได้เหมือนไม่อยากให้คนอ่าน
สรุปปล่อยวางครับ