ผู้เขียน หัวข้อ: หนาวแบบนี้ (ถ้ามี )เปิด Heater มันจะละลายน้ำแข็งที่กระจกหน้าได้ไหม  (อ่าน 4700 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
บนดอยอ่างขางหนาวมาก! หนุ่มโดนน้ำแข็งเกาะกระจกรถยนต์ ขูดกันมือหงิก

วันนี้ (22 ม.ค.) ผู้ใช้เฟซบุ๊ก “ภานุพงศ์ ฉลาด” ได้โพสต์คลิปวิดีโอขณะอยู่บนรีสอร์ตแห่งหนึ่งบนดอยอ่างขาง อ.ฝาง จ.เชียงใหม่ โดยในคลิปจะเห็นชายคนหนึ่งกำลังขูดเกล็ดน้ำแข็งออกจากกระจกหน้ารถในยามเช้า บอกว่าถ้าไม่ขูดออกก็ไม่สามารถเดินทางได้ เพราะเกล็ดน้ำแข็งนั้นบังกระจก แม้แต่เอาน้ำราดก็ยังไม่ออก โดยอากาศหนาวมากเหมือนอยู่คนละประเทศ มีเนื้อหาโพสต์ว่า “จะเดินทางต่อแต่ยังไปไม่ได้ ต้องขูดน้ำแข็งที่กระจกรถก่อน สุดยอดเลย” โดยเหตุการณ์ดังกล่าวได้สร้างความตื่นตะลึงให้เจ้าของโพสต์เป็นอย่างมาก

ทั้งนี้ โพสต์ก่อนหน้านี้ของผู้โพสต์ได้ลงรูประบุบนดอยอ่างขาง อุณหภูมิอยู่ที่ 2 องศาเซลเซียส และได้มีชาวเน็ตได้เข้ามาให้ความรู้ว่าการนำมีดมาขูดกระจกเช่นนั้นเป็นการแก้ปัญหาที่ไม่ถูกต้อง โดยควรจะใช้น้ำร้อนในการล้างน้ำแข็งจะดีกว่า
 https://mgronline.com/onlinesection/detail/9610000006950

ปล รถในรูเป็น Hilux Vigo champ  บ้านเราตัด Heater ออกไป

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ปกติแล้ว น่าจะพอช่วยได้ครับ แต่กว่าจะอุ่น ก็หลายนาทีอยู่ครับ เพราะอากาศรอบๆ มันเย็นเหมือนกัน เครื่องจะร้อนช้า ยกเว้นเบิ้นๆๆๆๆๆ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

jaesz

• บุคคลทั่วไป
น้ำแข็งเกาะกระจกใช้น้ำเกลือราดเปิดที่ปัดน้ำฝนก็จบครับ

ออฟไลน์ BigCat

ตอบแบบที่ไปขับที่ยุโรปมาบ่อยๆนะครับ
-2 ถึง 3 องศาบ้าง
ตอนเช้าที่จะเริ่มเดินทาง ผมจะเปิดโหมดไล่ฝ้า หน้า มาตรวัตจะขึ้น17 องศา แต่อากาศที่ออกมาจะร้อนชิบ ถ้ามีหิมะ ก็จะปัดน้ำฝนบ้าง

วิ่งสักพัก จะเปิดเป็นmode พุงใส่หน้า แต่ล้อค tempเดิม 17องศา ไม่มีฝ้าครับ แต่เริ่มร้อน 555

สักพักผมก็แง้มกระจกครับ

ปล นั่นรถยุโรป ที่อยู่ยุโรป แต่เมืองไทย ผมไม่ทราบครับ555
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Krongbun

;) รอนานหน่อยแหละครับ
มันใช้ความร้อนจากตัวเครื่องยนต์
เปิดไล่ฝ่าด้านหน้ารอไว้ได้เลย

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
ใช้ได้ครับ

และถ้ายังขับต่อขณะอากาศยังเย็นจัดแบบเช้ามืด ได้มีโอกาสใช้ต่อเป็นระยะๆ

ออฟไลน์ nemesis

• Full Member
ก็ได้นะ แต่นานหน่อย
ผมขูดกระจกตลอกอ่ะ รถเข่าเค้ามีไว้ให้แล้วเป็นพลาสติก
ขูดพอเป็นพิธี ฉีดน้ำกระจกหน้าก็ละลายเกือบหมดแล้ว

ออฟไลน์ Diogo

• Full Member
ตอนไปฮกไกโดผมกดสตารท์เครื่องไว้จนร้อนแล้วก็ไล่ฝ้ารวมถึงฉีดน้ำซึ่งในถังพักก็เริ่มอุ่นๆ ระหว่างขับถ้าเยอะหิมะก็เปิดที่ปัดเอาครับ

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
เปิดไล่ฝ้า + Heater  รอหน่อย 2-3 นาที ก็ละลาย  ไม่ต้องรีบไหนๆ ก็ไปเที่ยว

ออฟไลน์ Auto

ขอบคุณครับ  ยังไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เพราะรถคันก่อน ๆใช้รถที่ไม่มี Heater เลย แต่ปัจจุบันรถที่ซื้อต้องมี Heater เป็นอุปกรณ์มาตรฐานก่อน
        ถ้ามีโอกาสจะเอารถที่มี Heater ไปเที่ยวบนดอยแบบนี้ บ้าง