ผู้เขียน หัวข้อ: (สอบถาม)รถขายซาก...!  (อ่าน 7523 ครั้ง)

ออฟไลน์ miie9

• Newbie
  • *
(สอบถาม)รถขายซาก...!
« เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 21:31:03 »
สวัสดีครับ
เนื่องจาก ญาตินำรถไปประสบอุบัติเหตุ แล้วประกันตีเป็นซาก(ให้ขายซาก) ทุนประกัน จ่ายให้ 420000 แต่มีค่าส่วนต่างจากไฟแนนซ์ อีกประมาณ 80000 จึงสอบถามดังนี้
 -. ระหว่างนี้ต้องผ่อนต่อหรือไม่(ไฟแนนซ์ทราบเรื่องแล้ว)แต่ไฟแนนซ์จะให้ผ่อนต่อปกติ
-. ส่วนต่างตรงนี้คำนวนดูแล้วยังไม่ลบ ค่าปิดบัญชีก่อนกำหนด ลดดอก 50% แบบนี้ ไฟแนนซ์จะลดให้อีกหรือปล่าว(ค่าดอกเบี้ย)
 ขอบคุณครับ

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: (สอบถาม)รถขายซาก...!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 21:40:25 »
ยอดไม่มากเจรจาปิดยอดดีกว่า รักษาเครดิตครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 12:42:41 »
ผ่อนหรือไม่ผ่อนต่อ ค่าเท่าเดิมครับ

กล่าวคือสุดท้ายแล้ว ไฟแนนซ์จะหักไปเท่าที่เราเป็นหนี้อยู่ครับ

สมมติประกันคืนทุน 420,000 บาท
หากเราผ่อนต่อ ไปอีก 1 หรือ 2 งวด หนี้ก็จะลดลงไปอีก สุดท้ายไฟแนนซ์ก็จะหักจาก 420,000 ออกตามหนี้

แต่กรณีนี้ มีทางออกที่สวยกว่ามาก
เจรณาปิดบัญชีก่อนกำหนด จะได้ส่วนลด จะมากจะน้อย ก็ได้ลดแน่ๆ  ครับ  ประกันคืนทุนก็ได้รับเต็มๆ ประมาณนั้น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 12:47:56 »
ถ้ายังไม่แทงเล่มว่าซาก แจ้งจอด

รถรุ่นตลาด

เจรจาขอเป็นงบ ซ่อม

แล้วเอาไปขายทะเบียน เอาเงินไปปิดไฟแนนซ์

รวมๆได้เงินเยอะกว่าซาก

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 14:09:46 »
ถ้ายังไม่แทงเล่มว่าซาก แจ้งจอด

รถรุ่นตลาด

แล้วเอาไปขายทะเบียน เอาเงินไปปิดไฟแนนซ์

การที่ประกันตีเป็นซาก เค้าต้องดูแล้วครับว่า ถ้าซ่อมมันเกินทุนประกัน

คือ ทุนประกันเนี่ย 420,000 แต่ถ้าซ่อมประกันคงมองว่า 5-6แสนคงไม่จบ ประกันเลยเสนอคืนทุนประกันครับ

ส่วนถ้าจะดื้อซ่อม สิ่งที่เจอคือ ... ถ้าเค้าซ่อม แต่ค่าซ่อมเค้าให้ในงบไม่เกินทุนประกัน แต่ซ่อมจริง 5 แสน ส่วนต่างเจ้าของรถจ่ายนะครับ

และก็ถ้าซ่อมออกมาได้แล้ว จะขาย ... เต็นท์ดูรถแล้วชนหนักมา "ไม่ซื้อครับ" หรือถ้าขายเอง แล้วไปบอกคนซื้อว่าไม่เคยชนหนัก แล้วเค้าซื้อไป สุดท้ายพบว่าชนหนักมา จะโดนฟ้องเอาครับ ......

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2018, 17:55:52 »

รถรุ่นตลาด

การที่ประกันตีเป็นซาก เค้าต้องดูแล้วครับว่า ถ้าซ่อมมันเกินทุนประกัน

คือ ทุนประกันเนี่ย 420,000 แต่ถ้าซ่อมประกันคงมองว่า 5-6แสนคงไม่จบ ประกันเลยเสนอคืนทุนประกันครับ

ส่วนถ้าจะดื้อซ่อม สิ่งที่เจอคือ ... ถ้าเค้าซ่อม แต่ค่าซ่อมเค้าให้ในงบไม่เกินทุนประกัน แต่ซ่อมจริง 5 แสน ส่วนต่างเจ้าของรถจ่ายนะครับ

และก็ถ้าซ่อมออกมาได้แล้ว จะขาย ... เต็นท์ดูรถแล้วชนหนักมา "ไม่ซื้อครับ" หรือถ้าขายเอง แล้วไปบอกคนซื้อว่าไม่เคยชนหนัก แล้วเค้าซื้อไป สุดท้ายพบว่าชนหนักมา จะโดนฟ้องเอาครับ ......

ผมว่าคุณเข้าใจผิดที่ผมเขียนนะครับ
ขอเงินที่มากที่สุดที่จะจ่ายเพื่อซ่อม

ไม่ต้องเอาไปซ่อมจริงๆ
แล้วเอาซากพร้อมทะเบียนไปขาย ไม่แทงเล่มจอด

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• Full Member
  • T&T Garage
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 12:14:25 »

รถรุ่นตลาด

ผมว่าคุณเข้าใจผิดที่ผมเขียนนะครับ
ขอเงินที่มากที่สุดที่จะจ่ายเพื่อซ่อม

ไม่ต้องเอาไปซ่อมจริงๆ
แล้วเอาซากพร้อมทะเบียนไปขาย ไม่แทงเล่มจอด

เคยคิดจะทำแบบนี้ เจอประกันหัวหมอ

บอกได้นะ แต่ซ่อมรถให้เสร็จก่อนแล้วมาถ่ายรุปแล้วจะจ่ายเงินให้ ( ไม่ได้เอาเข้าอู่ในเครือนะครับ ) ในเบื้องต่นประกันแจ้งให้สำรองจ่ายเองไปก่อนประมาณนั่น
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory