ผู้เขียน หัวข้อ: ผมไม่อยากเชื่อว่าศูนย์ฟอร์ดแห่งหนึ่งจะแย่ขนาดนี้  (อ่าน 13390 ครั้ง)

ออฟไลน์ stm

• Sr. Member
เรื่องมีอยู่ว่า ผมขายรถฟอร์ดเฟียสต้าให้พี่สาวไปใช้งาน
เมื่อวานตอนค่ำพี่สาวโทรมาบอกว่าฝาถังน้ำมันเปิดไม่ออก เติมน้ำมันไม่ได้
ผมก็บอกไปว่าปกติมันไม่มีอะไร ไม่ต้องปลดล็อค หรือดึงอะไรทั้งนั้น เพราะมันออกแบบมาให้เปิดได้
ด้วยการกดแค่นั้น สุดท้ายมีคนโทรถามช่างฟอร์ดให้ (คนที่ขับรถฟอร์ดมาเติมน้ำมัน มีเบอร์ช่าง)
เนื่องจากมันค่ำแล้วช่างบอกให้กลับบ้านไปก่อน แล้วค่อยเอารถมาเข้าศุนย์ จึงขับกลับบ้านด้วยน้ำมันก้นถัง
โชคดีที่ถึงบ้านและมีน้ำมันอีก 20 กิโล พอไปถึงศูนย์ฟอร์ด
วันนี้ไปที่ศุนย์ฟอร์ด อำเภอใหญ่แห่งหนึ่งในภาคใต้  ช่างบอกพี่ผมว่า ระบบล็อคฝาถังเสีย ต้องเปลี่ยนมอเตอร์
จะลองเช็คดู พร้อมกับไล่พี่ผมไปนั่งรอในห้องรับรอง พี่ผมไม่ยอมแกบอกขอดูด้วยมอเตอร์ตัวไหน
สุดท้ายช่างต้องยอมให้แกอยู่ด้วย ช่างทำเหล็กแบนๆอันหนึ่งมาเขี่ยปลดลอ็คฝาถังออก
พี่ผมเลยถามว่าถ้าซ่อมต้องมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ได้คำตอบคือ เกิอบ 6000 บาท ฝาถังรุ่นเก่า(1.6 S) ไม่มีของ
ต้องเปลี่ยนทั้งชุดเป็นรุ่นใหม่ นี่ยังไม่รวมค่าทำสี  พี่ผมบอกไม่มีตังค์ตอนนี้ ขอยืมเหล็กเขี่ยไปใช้ชั่วคราวก่อน
ตอนนี้จะเติมน้ำมันต้องใช้เหล็กเขี่ยปลดล็อค

สรุปคือช่างตั้งใจหลอกพี่ผมไหม ที่บอกว่ามอเตอร์เสีย หรือมันมั่วเพราะไม่รู้
และ เรื่องเปลี่ยนฝาถังทั้งชุดราคาเกือบ 6000 นี่มันต้องขนาดนั้นเลยหรือ ไอ้ตัวล็อคป้อกแป้กนั่นมันซ่อมไม่ได้
กับไม่มีแยกขายหรือ
ถ้าเป็นแบบนี้ชาตินี้คงไม่ได้เจอกันอีก ฟอร์ด  ไม่ว่ารถจะดูสวย ขับดี แค่ไหนก็ตาม  >:(

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
คงต้องเอาหลักฐานมาแสดงด้วยนะครับ เพราะมันเหมือรการกล่าวลอยๆ

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
ฟังๆ ดู ก็ไม่เห็นจะแย่ตรงไหนเลยครับ

1. แย่ตรงไล่ไปนั่งห้องรับรอง
2. แย่ตรงบอกว่ามอเตอร์พัง ถามราคาประมาณ 6,000
3. แย่ตรงไม่ซ่อมให้ แถมเหล็กเขี่ย ก็ต้องขอจึงจะให้มา
4. แย่ตรงอะไหล่ตัวนี้ไม่มีแยกขาย ทำให้ตัดใจชาตินี้ไม่ต้องเจอกัน

ในเมื่อโพสท์ในพื้นที่นี้ ก็ขอร่วมออกความเห็นครับ
1. ผมรับได้ และถ้าไม่อยากไปอยากอยู่ดู ผมมักถามช่างว่า ขออนุญาตยืนดูด้วยห่างๆ ได้ไหม ทุกครั้ง แต่ในห้องทำงานของช่าง ที่ดูเกะกะ จะให้เราไปก็ไม่ถูกที่ เพราะเขาเองก็มีกฏระเบียบ หากเกิดอันตรายในพื้นที่ปฏิบัติงาน เขาก็จะไม่รับผิดชอบ หนักสุดรถหล่นทับ เบาสุด สะดุดล้ม น้ำมันกระเด็นใส่เสื้อผ้า หรือประแจหล่นโดนหัวแม่เท้า  เป็นต้น 
2. ช่างอาจตอบง่ายไปหน่อย ทั้งๆ ที่ไม่ทันได้ตรวจเช็คให้ถ้วนถี่ และทำหน้าที่แทนแผนกอะไหล่ แจ้งราคาไป หากราคานี้จริง แสดงว่ามีคนเปลี่ยนบ่อย
3. จะซ่อมหรือไม่ซ่อม อยู่ที่เราจะเปิดจ๊อบหรือไม่  หากเราเอารถให้ดูแค่เบื้องต้น โดยไม่มีใบรับรถ รับจ๊อบ  เท่าที่ฟังมา แสดงว่าช่างเขาก็มีน้ำใจในระดับหนึ่งแล้วนะ ที่ลัดคิวเดินเข้ามาดูให้ เขี่ยให้
4. รถเก่า หากเรารู้จุดเสียจริง ก็ลองหาช่างเฉพาะทางซ่อมดูก่อน บางครั้ง ช่างบางคนเขาอาจ DIY ง่ายๆ ให้ใช้ได้ ก็มีนะ

ทั้งหมดเห็นว่า ได้ขายรถคันนี้ให้พี่สาวไป  แสดงว่าคุณ จขกท. ก็เป็นลูกค้าเก่าฟอร์ดมาระยะเวลาหนึ่ง ทำให้รับรู้งานบริการมาโดยตลอดแน่ๆ  แค่นี้ผมว่าจิ๊บๆ  นะ      ทั้งหมดนี้ไม่ได้แก้ต่างใดๆ ให้ฟอร์ดเลย   ... การบริการที่ยอดเยี่ยมจากศูนย์ฟอร์ด ผมเองก็อยากให้มีเกิดขึ้น เพราะผมก็ใช้เรนเจอร์อยู่ครับ

ออฟไลน์ stm

คงต้องเอาหลักฐานมาแสดงด้วยนะครับ เพราะมันเหมือรการกล่าวลอยๆ
ขอยืนยันว่าเป็นเรื่องจริงครับ หลักฐานไม่ได้เตรียม เพราะคงเป็นเรื่องยากที่จะไปอัดวีดีโอตอนช่างพูดเรื่องมอเตอณ์เสีย
เราไม่ได้เตรียมการอะไรขนาดนั้น เชื่ิอหรือไม่แล้วแต่วิจารณญานของท่านครับ แต่ถ้าฟอร์ดฟ้องผม ผมกับพี่ยินดีพิสูจน์ความจริง

ออฟไลน์ stm

ฟังๆ ดู ก็ไม่เห็นจะแย่ตรงไหนเลยครับ

1. แย่ตรงไล่ไปนั่งห้องรับรอง
2. แย่ตรงบอกว่ามอเตอร์พัง ถามราคาประมาณ 6,000
3. แย่ตรงไม่ซ่อมให้ แถมเหล็กเขี่ย ก็ต้องขอจึงจะให้มา
4. แย่ตรงอะไหล่ตัวนี้ไม่มีแยกขาย ทำให้ตัดใจชาตินี้ไม่ต้องเจอกัน

ในเมื่อโพสท์ในพื้นที่นี้ ก็ขอร่วมออกความเห็นครับ
1. ผมรับได้ และถ้าไม่อยากไปอยากอยู่ดู ผมมักถามช่างว่า ขออนุญาตยืนดูด้วยห่างๆ ได้ไหม ทุกครั้ง แต่ในห้องทำงานของช่าง ที่ดูเกะกะ จะให้เราไปก็ไม่ถูกที่ เพราะเขาเองก็มีกฏระเบียบ หากเกิดอันตรายในพื้นที่ปฏิบัติงาน เขาก็จะไม่รับผิดชอบ หนักสุดรถหล่นทับ เบาสุด สะดุดล้ม น้ำมันกระเด็นใส่เสื้อผ้า หรือประแจหล่นโดนหัวแม่เท้า  เป็นต้น 
2. ช่างอาจตอบง่ายไปหน่อย ทั้งๆ ที่ไม่ทันได้ตรวจเช็คให้ถ้วนถี่ และทำหน้าที่แทนแผนกอะไหล่ แจ้งราคาไป หากราคานี้จริง แสดงว่ามีคนเปลี่ยนบ่อย
3. จะซ่อมหรือไม่ซ่อม อยู่ที่เราจะเปิดจ๊อบหรือไม่  หากเราเอารถให้ดูแค่เบื้องต้น โดยไม่มีใบรับรถ รับจ๊อบ  เท่าที่ฟังมา แสดงว่าช่างเขาก็มีน้ำใจในระดับหนึ่งแล้วนะ ที่ลัดคิวเดินเข้ามาดูให้ เขี่ยให้
4. รถเก่า หากเรารู้จุดเสียจริง ก็ลองหาช่างเฉพาะทางซ่อมดูก่อน บางครั้ง ช่างบางคนเขาอาจ DIY ง่ายๆ ให้ใช้ได้ ก็มีนะ

ทั้งหมดเห็นว่า ได้ขายรถคันนี้ให้พี่สาวไป  แสดงว่าคุณ จขกท. ก็เป็นลูกค้าเก่าฟอร์ดมาระยะเวลาหนึ่ง ทำให้รับรู้งานบริการมาโดยตลอดแน่ๆ  แค่นี้ผมว่าจิ๊บๆ  นะ      ทั้งหมดนี้ไม่ได้แก้ต่างใดๆ ให้ฟอร์ดเลย   ... การบริการที่ยอดเยี่ยมจากศูนย์ฟอร์ด ผมเองก็อยากให้มีเกิดขึ้น เพราะผมก็ใช้เรนเจอร์อยู่ครับ
ระบบนี้มันไม่ได้มีมอเตอร์อะไรเลยครับ กดเปิด กดปิด ธรรมดา ล็อคฝาถังก็ไม่ได้ครับ ตอนใหม่ๆคนด่ากันเยอะตรงจุดนี้

ออฟไลน์ Gordon Freeman

สงสัยว่ามันใช้มอเตอร์ที่ไหนเหมือนกันครับ

รุ่นนี้มันไม่มีระบบล็อคด้วยซ้ำ มีแต่กดเปิด กดปิด
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ focus2012

ของผมจะเปลี่ยน พลาสติกตรงกรอบ Switch เปิด-ปิดไฟ แค่กรอบด้านนอก

สรุปเค้าไม่มีกรอบ มีแต่แบบทั้งแผง ทั้ง Switch เลย 4xxx ผมฟังแล้วอึ้งกับราคา 555 ไอเราว่ากรอบน่าจะมีเปลี่ยนนะ แต่ดันไม่มี ปล่อยมันแตกไปแบบนั้นแหละ

***ลืมบอกว่าเป็น Focus MK3 ครับผม

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมไม่เห็นว่าเขาจะแย่ตรงไหนเลยครับ

เชิญลูกค้าไปที่ห้องรับรอง ก็ถูกแล้ว

เสีย ก็ต้องเปลี่ยนครับ ศูนย์บริการ ไม่ใช่อู่ครับ ไม่มีบริการซ่อม ต้องเปลี่ยน

เนื่องจากเป็นเงื่อนไขการรับประกันด้วย

ส่วนต้องเปลี่ยนทั้งชิ้นหรือไม่ ลองขอคู่มืออะไหล่ดูครับ ว่าชิ้นส่วนนั้น มันแยกขายไหม

*อาจไม่ใช่สลักล็อก แต่หมายถึงสปริงดีด กดเปิด กดปิด หรือเปล่าครับ*

ออฟไลน์ stm

ผมไม่เห็นว่าเขาจะแย่ตรงไหนเลยครับ

เชิญลูกค้าไปที่ห้องรับรอง ก็ถูกแล้ว

เสีย ก็ต้องเปลี่ยนครับ ศูนย์บริการ ไม่ใช่อู่ครับ ไม่มีบริการซ่อม ต้องเปลี่ยน

เนื่องจากเป็นเงื่อนไขการรับประกันด้วย

ส่วนต้องเปลี่ยนทั้งชิ้นหรือไม่ ลองขอคู่มืออะไหล่ดูครับ ว่าชิ้นส่วนนั้น มันแยกขายไหม

*อาจไม่ใช่สลักล็อก แต่หมายถึงสปริงดีด กดเปิด กดปิด หรือเปล่าครับ*
สปริงดีดไม่มีมอเตอร์ใช่ไหมครับ ผมหมายถึงช่างมั่วหรือตั้งใจหลอกลวง พอพี่สาวผมไม่ยอม ทำหน้าเหรอหราแล้วเดินไปสะกิดเพื่อน

ออนไลน์ off_033

ที่ว่ามาทั้งหมดติดนิดเดียว  ตรงนั้นมันมีมอเตอร์ตรงไหน

อย่างอื่นปกติ เป็นขั้นตอนการทำงานของศูนย์  และเปลี่ยนอย่างเดียวครับ

และถ้าอยู่ในประกันน่าจะเคลมได้นะ

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าเล่าแล้วต้องมีหลักฐานแน่นหนาขนาดนั้น เป็นผมขอไม่เล่าอะไรให้ใครฟังดีกว่า

ผมใช้ ford fiesta 1.6s อยู่ ศูนย์ฟอร์ดดีๆยังมีอยู่ครับ แต่ถ้าต่างจังหวัดก็คงต้องดูในพื้นที่แหละครับ
รุ่นนี้ถึงจะล๊อครถก็ยังเปิดฝาถังได้ครับ แค่นี้ผมก็เข้าใจเจ้าของกระทู้แล้ว

หลักฐานไปลองเองครับ ตามลานจอดรถลองไปกดเปิดดูสักคัน จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2018, 16:09:35 โดย Newhang »

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าอยากรู้ราคาอะไหล่ที่ถูกต้อง แนะนำไปถามแผนกอะไหล่เลยครับ
หากเป็นฮอนด้า(ผมไม่เคยใช้ฟอร์ด)เค้าจะเปิดรูปเปิดราคาดูได้เลย ชิ้นไหนแยก ชิ้นไหนขายรวมรู้ราคาตรงนั้นเลยครับ
จ่ายเงินมัดจำรอของมา มีใบเสร็จจากระบบตรวจสอบได้หมดครับ ผมว่าอย่าเชื่อช่างเลยครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

สปริงดีดไม่มีมอเตอร์ใช่ไหมครับ ผมหมายถึงช่างมั่วหรือตั้งใจหลอกลวง พอพี่สาวผมไม่ยอม ทำหน้าเหรอหราแล้วเดินไปสะกิดเพื่อน

ถามไปตรงๆเลยครับ อุปกรณ์ตัวไหนเสีย มันจะเรียกอะไรก็ตามแต่
แล้วขอคู่มืออะไหล่มาดู ว่าแยกชิ้นขายได้หรือไม่ แค่นั้นเลยครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ฝาถังน้ำมัน. จะrelated กับการล้อคของประตูครับ

หากคุณล้อคประตุอยุ่มันเติมน้ำมันไม่ได้ ต้องปลดล้อค. กรณีรี้ล้อตเสีบเปล่า ไปถามดีๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Jacob

ตัว ranger ต้องกดปุ่มปลดล็อคก่อน (เหมือนปลดล็อคประตู) ถึงจะเปิดได้ รุ่นอื่นไม่ทราบ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

มันน่าจะเป็นโซลีนอยด์เปิดปิดกระเดื่องตัวล็อค ถ้าเปลี่ยนใหม่ราคานี้ก็ดูแพงไปสำหรับยี่ห้อนี้อ่ะ มันทำงานร่วมกับเซ็นทรัลล็อก ไม่ใช่แค่กลอนธรรมดาแน่นอน

ออฟไลน์ stm

มันน่าจะเป็นโซลีนอยด์เปิดปิดกระเดื่องตัวล็อค ถ้าเปลี่ยนใหม่ราคานี้ก็ดูแพงไปสำหรับยี่ห้อนี้อ่ะ มันทำงานร่วมกับเซ็นทรัลล็อก ไม่ใช่แค่กลอนธรรมดาแน่นอน
รถรุ่นนี้พิเศษครับ ฝาถังน้ำมันเปิดได้ตลอด 24 ชั่วโมง ล็อคไม่ได้

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าเสียคงเสียที่รูใส่ท่อน้ำมันเลยน่ะสิครับ แพงไม่แปลกครับ ซ่อมไม่ได้ก็ไม่แปลกนะส่วนนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
คงมีรถไม่กี่รุ่นในโลกที่ฝาถังน้ำมันพัง เห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เฟียสต้าถังล๊อคด้วยไฟฟ้าครับ
ถ้าล็อคห้องโดยสาร ก็จะล็อคด้วย
ไฟตกไฟขาดก็จะเกิดขึ้นได้

ออฟไลน์ Sammy_

ถ้าล็อคห้องโดยสาร ก็จะล็อคด้วย
รถพี่ผมทั้งสองคันไม่สามารถล็อคได้ครับ ทีแรกก็เข้าใจว่ามันเสีย แต่พอเข้า 0 ช่างพาไปดูเป็นแบบนี้ทุกคัน งงเลย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
รถพี่ผมทั้งสองคันไม่สามารถล็อคได้ครับ ทีแรกก็เข้าใจว่ามันเสีย แต่พอเข้า 0 ช่างพาไปดูเป็นแบบนี้ทุกคัน งงเลย
หมายถึง ล็อคจากด้านในใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ stm

หมายถึง ล็อคจากด้านในใช่ไหมครับ
ผมผิดเองที่ไม่บอกให้ชัด  ของผมเฟียสต้ารุ่นแรกครับ โดนด่ามากเรื่องฝาถังล้อคไม่ได้ เพราะกลัวน้ำมันหาย กลัวโดนยัดยาเสพติด
 และกลัวสารพัดเรื่อง รุ่นหลังน่าจะแก้ให้ล้อคได้แล้วมั้งครับ ผมไม่ได้ติดตาม

ออฟไลน์ tarahlm

ผมก็ไม่เคยเห็นระบบฝาเปิดถังน้ำมันของFord Fiesta ค้นมาให้ครับ

(ฝาถังน้ำมันเปิดได้ตลอด ทั้งตอนล็อกรถและไม่ล็อกรถ )
"ปกติครับ ตัวถังน้ำมันจะมีล็อกสองชั้นครับ เคยเอาไขควงไปดันก็ไม่ได้ครับ ต้องเฉพาะหัวเติมน้ำมัน กับกรวยที่เขาให้มาท้ายรถเท่านั้นที่ดันสลักเข้าไปได้ ไม่ต้องกลัวครับตอนแรกผมก็กลัว ใช้ไปนาน ๆ ก็ชิน เคยได้ยินว่าเบนซ์ก็เป็นแบบนี้ ''

commentโดยคุณ mksuky
จาก http://www.fordfiesta-club.com/Club/ford.fiesta.club.driver.ford.fiesta/16706-a.html

(ฝาถังน้ำมันไม่มี)
''ไม่มีครับ สำหรับฟอร์ดเฟียตต้าทุกคัน ไม่สามารถเอาอะไรใส่เข้าไปในถังน้ำมันได้นอกจากหัวจ่ายน้ำมัน หรือกรวยเติมน้ำมันที่ติดมากับรถเท่านั้นครับ''

commentโดยคุณ Virajpol
จาก http://www.fordfiesta-club.com/Club/ford.fiesta.club.driver.ford.fiesta/19806-u.html

ส่วนจากคู่มือผู้ใช้ Owner's handbook
1.Press the flap to open กดเพื่อเปิดฝาปิดด้านนอก
2.insert  correct size fuel nozzle ,a spring loaded inhibitor will open

ออฟไลน์ tarahlm

น่าะใช่ระบบนี้

ออฟไลน์ seeker

ปัญหามันอยู่ที่ 0 หรืออยู่ที่ตัวรถแน่ครับ

0 เปลี่ยนอย่างเดียว ไม่ซ่อมครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รถค่ายนี้มันชอบมีอะไรเสียแบบที่ไม่น่าเสีย

ออฟไลน์ SRY

มาถามอู่ดีๆ ข้างนอกก็ได้นี่ครับ เปรียบเทียบราคา

ออฟไลน์ Devil13

คงมีรถไม่กี่รุ่นในโลกที่ฝาถังน้ำมันพัง เห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ

ออฟไลน์ nok

เจ้าของรถอาจลืมปลดล็อคประตูด้านคนขับหรือไม่ก็กลอนประตูเสียจึงมีผลต่อการเปิดฝาถังน้ำมันครับ
#เฉพาะแค่ฝาเปิดไม่น่าเสียนะครับ