ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำรถที่เหมาะกับการติด LPG หน่อยครับ  (อ่าน 12396 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lockjung

• Newbie
  • *
รบกวนแนะนำรถมือสองที่เหมาะกับการเอามาติดแก๊ส LPG อะครับ เครื่องซัก 1.5 ขึ้นไปอะครับ
รถปี 2010 up อะครับ
เอามาใช้ขับไปกลับ บ้าน-ที่ทำงาน (สาธร รถติดมากกกก) มีวิ่ง ตจว บ้าง เดือนละครั้ง
ขอบคุณครับ

ออนไลน์ kez

• Hero Member
Re: แนะนำรถที่เหมาะกับการติด LPG หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 20:34:24 »

รถอะไรก็ได้ ทำเครื่องให้สมบูรณ์ ก่อนติด gas

เน้นอะไหล่หาง่าย   ทดแทนเยอะ ก็  toyota honda

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
Re: แนะนำรถที่เหมาะกับการติด LPG หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 20:57:40 »
Altis ตัว Dual VVTiเป็น Hydraulic Valve ไม่ต้องตั้งวาล์ว ชีวิตดี ใช้แก๊สมา1.6แสน กม. ยังแรงเหมือนใหม่

Honda 1.5 ตระกูล L15A ยันไวหน่อยแต่ก็ตั้งง่ายครับ ข้อเสียคือต้องรอเครื่องเย็น ทิ้งไว้ทั้งวันถึงตั้งได้

Vios 1NZ ก็ติดได้ แต่ตั้งวาล์วยุ่งหน่อย 

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2018, 21:23:07 »
Toyota  honda ได้ทั้งหมดครับ

Vios  1nz-fe ก็ใช้ดี ซ่อมง่าย  หรือ altis ตัวเครื่อง dual  vvt-i ยิ่งดีมาก

ส่วน honda civic  city  เครื่องยนต์ทนทานแก๊สดีครับ อาศัยปรับตั้งวาล์วทุก 40,000 กม. ครับ

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 10:40:09 »
เครื่องเบนซิน ตัวไหนก็ได้ ที่เครื่องเป็นไฮโดรลิควาล์ว ใช้แล้วไม่ต้องตั้งวาล์วบ่อยใชักันเกือบ 2 แสนกม. ได้หมดครับ

พวกเครื่องที่ปัญหาเยอะๆคือแทบจะทุกเครื่องที่ไม่ใช่ไฮโดรลิควาล์ว

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 16:19:49 »
ไม่หาอิโคคาร์ที่มันประหยัดน้ำมันละครับ   เน้นที่ตัวถังเล็ก ๆ เครื่องเล็ก ๆ  จะประหยัดในเมืองไปด้วย

ออฟไลน์ Lockjung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 16:27:13 »

รถอะไรก็ได้ ทำเครื่องให้สมบูรณ์ ก่อนติด gas

เน้นอะไหล่หาง่าย   ทดแทนเยอะ ก็  toyota honda

city กับ vios รุ่นไหนน่าสนใจอะครับ งบไม่เกิน 3.5 แสน อะครับ

Altis ตัว Dual VVTiเป็น Hydraulic Valve ไม่ต้องตั้งวาล์ว ชีวิตดี ใช้แก๊สมา1.6แสน กม. ยังแรงเหมือนใหม่

Honda 1.5 ตระกูล L15A ยันไวหน่อยแต่ก็ตั้งง่ายครับ ข้อเสียคือต้องรอเครื่องเย็น ทิ้งไว้ทั้งวันถึงตั้งได้

Vios 1NZ ก็ติดได้ แต่ตั้งวาล์วยุ่งหน่อย 

Hydraulic Valve มีรถรุ่นไหนบ้างหรอครับ

Toyota  honda ได้ทั้งหมดครับ

Vios  1nz-fe ก็ใช้ดี ซ่อมง่าย  หรือ altis ตัวเครื่อง dual  vvt-i ยิ่งดีมาก

ส่วน honda civic  city  เครื่องยนต์ทนทานแก๊สดีครับ อาศัยปรับตั้งวาล์วทุก 40,000 กม. ครับ

civic  city  ฝาสูบทนแก๊สดีพอใช่ไมครับพี่

เครื่องเบนซิน ตัวไหนก็ได้ ที่เครื่องเป็นไฮโดรลิควาล์ว ใช้แล้วไม่ต้องตั้งวาล์วบ่อยใชักันเกือบ 2 แสนกม. ได้หมดครับ

พวกเครื่องที่ปัญหาเยอะๆคือแทบจะทุกเครื่องที่ไม่ใช่ไฮโดรลิควาล์ว

ไฮโดรลิควาล์ว มีรุ่นไหนบ้างหรอครับพี่

ไม่หาอิโคคาร์ที่มันประหยัดน้ำมันละครับ   เน้นที่ตัวถังเล็ก ๆ เครื่องเล็ก ๆ  จะประหยัดในเมืองไปด้วย

มองๆ มาสด้า 2 1.3 อยู่เหมือนกันครับ แต่ดูข้างหลังจะเล็กนะครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 16:34:29 »
อยู่แถวไหนครับ หาอู่แก๊สใกล้ๆบ้าน แล้วดูว่าเค้าเซอร์วิสรถรุ่นไหนได้บ้าง แล้วก้ติดกับเค้านี่แหละ เวลามีปัญหาวิ่งหาได้สะดวก
แต่ต้องดูด้วยนะว่า เค้าจะอยู่ไปอีกนาน 555

ปอลิง ถ้าอยู่แถวแจ้งวัฒนะ แนะนำช่างเจ แกเน้น โตต้า ฮอนด้า รับติดตั้ง เซอร์วิส เชคระยะ(ทำหมดทุกอย่างละตอนนี้ ต้องเอาตัวให้รอดเพราะรถติดแก๊สมีไม่เยอะแล้ว)
แกทำได้หมดเลย ทั้งแก๊ส น้ำมัน ตั้งวาล์ว ซ่อมยกเครื่อง
ติดแก๊ส ขี้เกียจดูแลเอง ต้องหาอู่แบบนี้ครัช จบสุด

ปอลิง2 จะเห็นได้ว่า รถรุ่นไหน เป็นเรื่องรองเลยนะ เพราะเรามีอู่ที่ไว้ใจได้รับซ่อมรถที่เราใช้อยู่ใกล้ๆ เราก็เล่นได้หมดเลยที่เราอยากจะเล่น

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 16:35:57 »
อิโคคาร์ประหยัดน้ำ ถ้าคุณไปเน้นที่ตัวถังกว้างด้วย มันก็จะคนละโจทย์กับที่ต้องการประหยัดนะครับ             ถ้าขับคนเดียวหาอิโคคาร์เล็ก ๆ เครื่องเล็ก ๆ ตัวถังต้องเล็ก  เน้นประหยัด