ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามช่วงล่าง Suzuki carry  (อ่าน 7596 ครั้ง)

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
สอบถามช่วงล่าง Suzuki carry
« เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 08:36:42 »
พึ่งได้ carry มือสองมาครับ กำลังเก็บงาน เมื่อวานย้าย office มีโต๊ะ 3 ตัว เก้า อี้ 2 ตู้เอกสาร กล่องเอกสาร 3-4กล่อง และอื่นๆ น้ำหนักรวมน่าจะประมาณ 300 kg ขับคนเดียว ปัญหาคือ โต๊ะต้องวางข้างล่าง 2 ตัวและต้องวางซ้อนกันอีก 1 ตัว แล้วก้ใช้เชื่อกมัด ล๊อกไว้ ตัวโต๊ะจะโผล่ประมาณ 30cm. พอขับมาสักพัก ความเร็วประมาณ 70 ขับเลนกลางๆ พอเจอถนนโค้งขวา ถนนจะทำ slop นิดหนึ่ง แต่มีความรู้สึกว่ารถ เอียงจะพลิกคว่ำ ลดความเร็ว ลงเกียร์ต่ำ ก็ยังมีอาการอยู่ ต้องประคองรถ ออกซ้ายสุด ถึงไหล่ทาง ที่พื้นจะราบเรียบหน่อย พอจอดรถได้ ลงไป check ดู โต๊ะจะเลื่อนมาขวานิดหนึ่ง ก็เลยจัดล๊อกใหม่ แล้วดึงมาทางซ้ายหน่อย เพื่อบาล้านน้ำหนัก แต่พอขับมาสักพัก ก็ออกการเดิม มีความรู้สึกรถเอียง จะคว่ำ ควบคุมไม่ได้ เสียวมาก ก็เลยประคอง รถเข้าข้างทาง จัดแจงใหม่ ให้ โต๊ะเอียงกินมาทางซ้ายเยอะหน่อย จนสามารถประครองรถถึงที่หมายได้ ประมาณ 20 กม. ก็เลยส่งสัยว่าเกิจากอะไร
1.รถมันปกติ แต่ผมจัดวางของไม่ดี และไม่ชิน เพราะขับ sedan auto ตลอด
2.ช่วงล่างมีปัญหา เพราะเห็นคันอื่น ตีหลังคา วิ่งกันฉิว หาล้อมูลในเนท ก็ทราบว่ารุ่นนี้ทรงตัวไม่ดีเท่าไหร่ แต่ไม่คิดว่ามันจะขนาดนี้ ขับเร็วแค่ 40
3.ลมยาง ตั้งแต่ได้รถมายังไม่ได้ check ลมยาง เพราะยุ่งหลายๆอย่าง พอย้ายของ เสร็จไป check ลม ล้อหน้า 31 ล้อหลัง 35 จากสเปกประตูรถ หน้า 35 หลัง 51สำหรับรรทุก จากนั้นก็เติมตามที่สเปกกำหนด แล้ว ขับไปขนตู้เย็นอีกที่ แต่ก็ยังไม่กล้าเข้าโค้งเอียง ต้องเลิ่ยงเส้นทาง แต่ขับ รถเปล่า นั่ง 2 ก้ปกติ จะมีแค่เผลอเข้าโ้ค้งแรงไปหน่อยลืมตัวว่า ไม่ได้ขับ f30 ใครเคยใช้ รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2018, 08:39:57 โดย arte »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: สอบถามช่วงล่าง Suzuki carry
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 13:43:44 »
น่าจะมีอะไรผิดปกติครับ ผมขอบอกกว้าง ๆ ว่าควรเช็คช่วงล่างทุกอย่างเลย

ผมเคยขับรุ่นนี้มาก่อน มีหลังคาแครี่บอย วิ่งตะลอนทั่วกทม.

บางครั้งมีของเต็มรถ ก็ยังขึ้นลานจอดได้ เรื่องกำลังไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่

ส่วนการทรงตัวไม่เคยรู้สึกเอียงจนเกือบจะล้มแบบคุณเจ้าของกระทู้เลยครับ

Re: สอบถามช่วงล่าง Suzuki carry
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 20:20:25 »
น่าจะมีอะไรผิดปกติครับ ผมขอบอกกว้าง ๆ ว่าควรเช็คช่วงล่างทุกอย่างเลย

ผมเคยขับรุ่นนี้มาก่อน มีหลังคาแครี่บอย วิ่งตะลอนทั่วกทม.

บางครั้งมีของเต็มรถ ก็ยังขึ้นลานจอดได้ เรื่องกำลังไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่

ส่วนการทรงตัวไม่เคยรู้สึกเอียงจนเกือบจะล้มแบบคุณเจ้าของกระทู้เลยครับ

ขอบคุณครับ นึกว่าจะไม่มีใครตอบแล้ว

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 20:38:26 »
Suzuki carry ผมก็เคยมีโอกาสได้ใช้งานมาประมาณ 2 เดือน บรรทุกทีนึกก็ น้ำเปล่า น้ำอัดลม รวมกันประมาณ 500kg ขึ้นไป ก็ไม่เคยรู้สึกว่าเวลาเข้าโค้งจะเกิดอาการเหมือนรถจะคว่ำเลยครับ(ถ้าแม้จะเข้าโค้งตัวเอสที่ความเร็วประมาณ 100km/h ก็ตาม) รถของ จขกท. ผมว่าน่ามีปัญหาพวกช่วงล่างแน่ๆครับ ถ้าขับแล้วรู้สึกแบบนั้น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2018, 21:46:46 »
Suzuki carry ผมก็เคยมีโอกาสได้ใช้งานมาประมาณ 2 เดือน บรรทุกทีนึกก็ น้ำเปล่า น้ำอัดลม รวมกันประมาณ 500kg ขึ้นไป ก็ไม่เคยรู้สึกว่าเวลาเข้าโค้งจะเกิดอาการเหมือนรถจะคว่ำเลยครับ(ถ้าแม้จะเข้าโค้งตัวเอสที่ความเร็วประมาณ 100km/h ก็ตาม) รถของ จขกท. ผมว่าน่ามีปัญหาพวกช่วงล่างแน่ๆครับ ถ้าขับแล้วรู้สึกแบบนั้น
ขอบคุณครับ กำลังหาร้านทำช่วงล่างอยู่ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 19:35:12 »
หลังจากเข้า check ที่อู่ ช่างแจ้งว่าช่วงล่างปกติ ไม่โยกไม่คลอน โช๊คไม่รั่ว ดูแล้วน่าจะเป็นที่คนขับแล้วมั้ง ป๊อดไปเอง