ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม สีที่ใช้ตีเส้นถนน ใช้ได้ไม่กี่เดือนตอนกลางคืนสีก็ไม่สะท้อนแสงแล้ว  (อ่าน 6530 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
คือ ไม่เคยเจอประเด็นเรื่องนี้ตามหน้าสื่อเลย  ผมสงสัยมากเห็นหลายที่พึ่งทำถนนเสร็จใหม่ๆ ใช้ได้แปปๆ สีที่ใช้ทาเส้นถนนก็เลือนหายไป
แล้วยิ่งตอนกลางคืนแทบหาเส้นถนนไม่เจอ  แต่ไม่เคยเห็นเรื่องนี้เป็นประเด็นเลยครับ 

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ตอบคือ ถนนเมืองไทยไม่ค่อยล้างครับ และไม่ค่อยขัดด้วย ทำให้โดนกลบแต่ไม่ใช่เลือนนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kiwiwi

อะไรๆเดี๋ยวนี้ก็กินได้หมดครับ เกร็ดสะท้อนแสงมันยังกินกันเลยครับ

อย่างแถวบ้านผม ปีแรก เม็ดกลมๆที่มันกระพริบไฟได้มาติดตั้ง(ตรงเส้นแบ่งถนน) ถัดมาอีกปี มาติดอีกแล้ว แถมไม่รื้อของเก่าออก แล้วมันเสียเร็วมาก คือเสียดายเงินภาษีอะ

เคยร้องเรียนไป ก็เงียบ เฮ้อออออ

อย่างที่ผมตอบในกระทู้ข้างล่าง
ถ้าเรามีเจ้าของประเทศแบบแถบตะวันออกกลางที่ชอบถนนดีๆสวยๆ เราก็จะได้ของสวยๆงามๆใช้ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าจำไม่ผิด หรืออาจจะจำผิดก็ได้ ที่ญี่ปุ่นเค้ามีกระทรวงก่อสร้าง

กระทรวงนี้ทำหน้าที่สร้างถนนหนทาง สร้างสาธารณูปโภคในประเทศเค้า

โดยที่ไม่ต้องผ่านผู้รับเหมา อันนี้จริงไหมครับ?

ออฟไลน์ tnp_super

โดนปิดทับด้วยฝุ่น ยางมะตอยที่โดนความร้อนและติดยางรถมา ขี้แป้ง ขี้มัน เมือกยางจากปลา(รถขนปลา) และลบเลือนตามกาลเวลา ที่จริงมันก็ขัดล้างให้สะอาดได้ แต่ไม่ค่อยมีใครทำ

ออฟไลน์ No Trespassing

ขนาดเส้นถนน ยังตีกันมั่วๆเลยครับ
ลองดูแยกนวมินทร์ ตัดกับ ถนนประเสริฐมนูกิจ ตีเส้นมั่ว วิ่งกันไม่ถูก

หรือเส้นถนนก็ตีแบ่งไม่เท่ากัน แทนที่แบบเดิมตีเส้นระหว่างขอบถนน
พอทีหลังตีเส้นเยี้องขวา ไม่ตรงกับขอบถนน เวลาวิ่งก็ งง ว่าควรจะไปยังไง มันลายตาไปหมด

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าจำไม่ผิด หรืออาจจะจำผิดก็ได้ ที่ญี่ปุ่นเค้ามีกระทรวงก่อสร้าง

กระทรวงนี้ทำหน้าที่สร้างถนนหนทาง สร้างสาธารณูปโภคในประเทศเค้า

โดยที่ไม่ต้องผ่านผู้รับเหมา อันนี้จริงไหมครับ?

ไทยจ้างผู้รับเหมาครับ เอางี้ ผมเคยอยู่โครงการของกรมทางหลวงไปคุมบริษัทอีกที
แล้วบริษัทที่รับงานมาข้าวของมันมีไม่ครบหรอกถ้าไม่ใช่บริษัทที่ทำด้านนี้จริงๆ จึงมีการจ้างสับลงไปอีกขั้น ซึ่งไม่เกี่ยวกับกรม

เอาจริงๆที่กรมทางฯ หรือส่วนย่อยพวกแขวงนี่ได้งบมาน้อยนะครับ ยิ่งตอนนี้รัฐบาลเน้นมอเตอร์เวย์บอกเลยว่าเงินมาไม่ถึงส่วนอื่นเลย
จะสร้างอะไรโดนลำดับความสำคัญลงไปอีก ยิ่งแขวงเนี่ยเงินแค่ค่าตัดหญ้าตามทางหลวงก็ไม่พอแล้ว น้ำมันเครื่องตัดหญ้า รถล้างถนน ถนนตั้งเท่าไหร่

พูดง่ายๆคือถนนที่กรมดูแลจริงๆมีงบเพอก็พวกมอเตอร์เวย์นี่แหละครับ นอกนั้นตามมีตามเกิด ได้งบซ่อมบำรุงแต่ละทีซ่อมได้ไม่ทั่วหรอก
ถ้าไม่อยู่พวกโครงการที่เฉพาะจริงๆ เช่นสร้างสะพานข้ามแยก สะพานนั่นนี่ เงินไม่ค่อยลงมาหรอก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bravo

เรื่องการไม่สะท้อนแสงของเส้นตีถนน ผมก็สงสัยมานานแล้วครับ ว่าทำไมปัจจุบันถึงเป็นแบบนี้ มันแค่มีสีขาว แต่แทบจะไม่สะท้อนแสง ผมว่าไม่เกียวกับฝุ่นหรือโคลนครับ

ผมจำได้ในสมัยผมยังเด็ก (นั่งรถตอนกลางคืน) ถนนที่ผ่านการใช้งานนานหลายปี เส้นถนนก็ยังสะท้อนแสงไฟรถได้ในระดับที่มองเห็น ช่วยให้การขับรถในคืนที่ฝนตก ขับได้ง่ายกว่าปัจจุบันเยอะครับ

ออฟไลน์ rtong

นึกว่ารู้สึกเองคนเดียว

จำได้ว่าตอนเด็กๆถนนสายรอง  ตอนกลางคืนมันก็สะท้อนแสงชัดเจนนะ

ออฟไลน์ Stp

แต่ก่อนสีสะท้อนแสงบนพื้นถนนดีกว่าใช้ทนกว่าเป็นปีๆ เลยครับกว่าจะเลือนหนือไม่สะท้อนแสง เดี๋ยวนี้ถนนใหม่ๆ บางทีแสงสะท้อนแทบไม่มีด้วยซ้ำ บางทีอาศัยแสงสะท้อนตรงแทบสีส้มข้างทางได้แค่นั้นเอง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
เส้นรังสิต-นครนายก นี่ตีแปปเดียวก็ซีดแล้วครับ ไม่กี่เดือนเอง
แล้วเส้นนี้ตีทับไปทับมาด้วยนะครับ เส้นที่ตีก่อนหน้าก็เอาสีดำมาทาทับ พอนานเข้าหน่อย สีดำก็ลอกออก กลายเป็นมี 2 เส้น

คนไหนนานๆขับมาทีมีหลง จะชนกันหลายรอบละ

ออฟไลน์ Krongbun

;D อ่าว ปัญหาเดียวกันเลยนิครับ
จะโดนอุ้มไหมเนี่ย

ขนาดเส้นถนน ยังตีกันมั่วๆเลยครับ
ลองดูแยกนวมินทร์ ตัดกับ ถนนประเสริฐมนูกิจ ตีเส้นมั่ว วิ่งกันไม่ถูก

หรือเส้นถนนก็ตีแบ่งไม่เท่ากัน แทนที่แบบเดิมตีเส้นระหว่างขอบถนน
พอทีหลังตีเส้นเยี้องขวา ไม่ตรงกับขอบถนน เวลาวิ่งก็ งง ว่าควรจะไปยังไง มันลายตาไปหมด

อันนี้อ่านแล้วฮาเลย เจอกับตัวเอง แตเวลาเจอฮาไม่ออก
เส้นกาษจณาช่วงขึ้นสะพานข้ามถนนเพชรเกษม ตรงบางแค
มีสองเส้น ขับเลนกลางอยู่ดีดี มาโผล่ขวาสุดซะงั้น งงเด้ๆ ::)

ออฟไลน์ Arado_kung

ของไทยกรมทางหลวงมีสำนักสร้างทางและสะพานครับ ปัจจุบันเหลือกรมทางหลวงสร้างเองอยู่ไม่กี่แห่งครับ แล้วก็ทำงานค่อนข้างช้าเพราะเครื่องมือไม่ได้มีเยอะ เอาง่ายๆทางหลวง 11 ช่วงลำปาง-เด่นชัย สำนักสร้างทางฯเป็นคนทำทั้งหมดคือมันค่อยๆทำไปเรื่อยๆทุกวันนี้4เลนยังไม่สุดเขตลำปางเลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

อะไรๆเดี๋ยวนี้ก็กินได้หมดครับ เกร็ดสะท้อนแสงมันยังกินกันเลยครับ

อย่างแถวบ้านผม ปีแรก เม็ดกลมๆที่มันกระพริบไฟได้มาติดตั้ง(ตรงเส้นแบ่งถนน) ถัดมาอีกปี มาติดอีกแล้ว แถมไม่รื้อของเก่าออก แล้วมันเสียเร็วมาก คือเสียดายเงินภาษีอะ

เคยร้องเรียนไป ก็เงียบ เฮ้อออออ

อย่างที่ผมตอบในกระทู้ข้างล่าง
ถ้าเรามีเจ้าของประเทศแบบแถบตะวันออกกลางที่ชอบถนนดีๆสวยๆ เราก็จะได้ของสวยๆงามๆใช้ครับ

แถวๆบ้านผมก็มี ตาแมวสะท้อนแสงที่เป็นทรงกลม แรกเห็นเป็นแนวแจ่มมากๆ ตอนนี้เป็นก้อนหินเอาไว้ให้รถเหยียบ ไม่สะท้อนแสงเลย

ออฟไลน์ tarahlm

ถ้าไม่ใช่เป็นเพราะ พื้นผิวถนนสกปรกปนเปื้อน อีกสาเหตุหนึ่งก็คงมาจากคุณภาพของสี

สีสะท้อนแสงที่ใช้ทาถนน จะใช้สีประเภทที่เรียกว่า สีเทอร์โมพลาสติก

หาเนื้อหาที่เป็นสาระเกี่ยวกับสีนี้ คุณสมบัติ วิธีขั้นตอนการทาสี -หาจากเว็บทั่วไปไม่ได้
เลยต้องเอาจากเว็บข้างล่างนี้พอให้รู้จักกัน
(และยังมีเครื่องวัดการสะท้อนแสงของสีที่ตีเส้นถนนนี้ด้วย ..เพื่อวัดประะสิทธิภาพ/คุณภาพ)

http://www.trafficintertrade.com/thai/%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B9%82%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%81/

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ที่ใช้ในประเทศเราเป็นรุ่นสะท้อนแสงจันทร์ครับ ไม่ใช่แสงไฟ ดังนั้นต้องสังเกตุดีๆถึงจะเห็น
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ tiger12r

เรียกว่าคอรัปชั่นมั้ยละแบบนี้เห็นรวยกันจัง
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ O_o"

งานตีเส้นถนน ส่วนใหญ่ในไทย จะใช้สีเทอร์โมพลาสติก ผสมด้วยลูกแก้วสะท้อนแสง (ผสมมากหรือน้อยก็ตามสูตรของผู้รับเหมาละครับ)

ใช้นานๆไป เจอทั้งฝุ่น ทั้งแดด เจอทั้งน้ำ ลูกแก้วสะท้อนแสงก็สกปรกหรือหลุดลอก ไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ flybigbear

ของไทยกรมทางหลวงมีสำนักสร้างทางและสะพานครับ ปัจจุบันเหลือกรมทางหลวงสร้างเองอยู่ไม่กี่แห่งครับ แล้วก็ทำงานค่อนข้างช้าเพราะเครื่องมือไม่ได้มีเยอะ เอาง่ายๆทางหลวง 11 ช่วงลำปาง-เด่นชัย สำนักสร้างทางฯเป็นคนทำทั้งหมดคือมันค่อยๆทำไปเรื่อยๆทุกวันนี้4เลนยังไม่สุดเขตลำปางเลยครับ

ใช้การเช่าเครื่องจักรเอาครับ Qไหนงบก่อสร้างโครงการนี้เข้าก็จะหาเช่าเครื่องจักรมาทำ พองบหมดก็หยุดทำ รองบใหม่เข้ามา มันเลยช้าครับ
ถ้ามีผู้รับเหมา เขาก็จะทำเป็นตอนๆๆ ทำจบตอนก็ทำเรื่องส่งงาน เบิกเงิน ระหว่างรอส่งรอเบิกเงินก็ทำตอนใหม่ไปเรื่อยๆๆจนเสร็จ พูดง่ายๆๆบริษัทนั้นต้องมีเงินทุนหมุนเวียนเยอะจริงๆๆ

ออฟไลน์ SM.

บางเส้นไม่ตีเส้นถนนด้วยซ้ำนะครับ แค่ทำพื้นอย่างเดียว แถมลาดแบบไม่เรียบด้วยสิ

ออฟไลน์ somkeat

• Newbie
  • *
ถามคนที่ถูกโจรปล้นเงินที่บ้านไปร้อยกว่าล้านดูก็จะรู้ว่าทำไม

ออฟไลน์ CarameLon

หรือว่าภาษีจากเราๆ ที่่เก็บไปมันไม่เพียงพอ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R