ผู้เขียน หัวข้อ: ช๊อคอัพเดิมถอดเก็บไว้นานสามารถนำกลับมาใช้อีกได้ไหมครับ  (อ่าน 5206 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆสมาชิก ผมขออนุญาตสอบถามหน่อยครับ รถผม Honda Cityปี 2012 วิ่งได้ 30,000 กิโลเมื่อ3ปีก่อนถอดช๊อคอัพไปใส่สตรัท ช๊อคอัพเดิมที่ถอดเก็บไว้นับจากวันที่ถอดจนวันนี้ 3 ปีแล้ว รถวิ่ง70,000กิโลแล้ว หากจะทำเดิม นำช๊อคอัพเดิมกลับมาใส่จะยังใช้งานได้ดีไหมครับ หรือควรทำอย่างไรครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าครับผม
長樂.文

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
ตอนเก็บได้หดแกนไว้รึเปล่าครับ ถ้าหดไว้ เอาออกมายืด กดขึ้นลง ช้าๆ เรนื่อยๆ ซัก 20-30 รอบก่อน แล้วตั้งกระบอกให้ตรงไว้วันนึง
น่าจะพอใช้ได้อยู่ ที่ให้ยืด เพราะให้แกนกับซีลได้สัมผัสน้ำมันไปซักระยะก่อน

ของผมเก็บไว้ไม่ได้หด เอาออกมาใส่ไม่เกิน 2 อาทิตย์รั่วเลย ต้องไปเบิกใหม่

ออฟไลน์ mirthhahaha

อันเก่าปล่อยไหมครับ ผมเบื่อของที่รถแล้ว ฮ่าๆ

ออฟไลน์ scotch_fillet

แล้วสปริงล่ะครับ ...ถอดไว้เฉยๆนี้กลับมาใส่ใช้อีกได้หรือไม่?

ออฟไลน์ localgame

ใช้ได้ครับ ผมมีถอดเก็บมาเกิน5ปีก็ยังใช้ได้ปกติ

ออฟไลน์ the kit

ก่อนนำมาใช้ ให้ดูที่ซีลยางทุกตัวของช็อคอัพว่ามีร้าว มีแตกไหม
ถ้าไม่ ลองคว่ำช็อคอัพลง แล้วเอาแกนช็อคอัพกดลงกับพื้นจนสุด จากนั้นดูว่ามีคราบน้ำมันไหม แกนช็อคอัพ ค่อยๆ ยืดคืนไหม
ถ้าใช่ และไม่มีคราบน้ำมัน สามารถเอาไปใส่ใช้ได้เลย
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ flybigbear

พวกน้ำมันและแก๊ส มันจะมีอายุการใช้งานของมันครับ ราวๆๆๆ 5ปี +- ไม่เกินนี้

ออฟไลน์ focus2012

ที่บ้าน New Fortuner ซื้อมา 2000km รีบเปลี่ยนใหม่เลย โช๊ค + สปริง

ทุกวันนี้นอนกองในบ้าน เฉยๆเลยครับ