ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นในการเลือก Audi A4 Avant S line black edition กับ BMW 520D Msport  (อ่าน 9112 ครั้ง)

ออฟไลน์ booker

• Newbie
  • *
อยากถามเพื่อนๆ ว่าจะเลือกคันไหนครับ ใช้ประมาณห้าปัขึ้นไป วิ่งต่างจังหวัดเดือนละครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2018, 11:25:40 โดย booker »

ออฟไลน์ watprem

• Newbie
  • *
Re: Audi A4 Avant S line black edition กับ BMW 520D Msport
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2018, 11:21:37 »
Audi A4 Avant S line black edition

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
Re: ขอความคิดเห็นในการเลือ Audi A4 Avant S line black edition กับ BMW 520D Msport
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2018, 11:26:46 »
เอา performance ไป A4 วิ่งตจว.หายห่วง
เอาประหยัดนุ่มนวลไป 520D แต่พอเกิน120 อัตราเร่งอืดนะ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
วิ่งต่างจังหวัดและใช้เกิน 5 ปี

ผมว่า BMW ดีกว่าครับ  ศูนย์มีทุกภาค อะไหล่หาง่ายกว่า และ BMW ยุคหลังทนทานมากมาย

520d สำหรับผม  ก็แรงเพียงพอแล้ว แค่นี้ก็ไม่ค่อยได้เหยียบสุดแล้วครับ

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
ถึง A4 จะขับดี แต่ถ้าต้องเข้าศูนย์ BM มีศูนย์เยอะกว่ามากครับ รวมๆ BM สบายใจกว่า

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
เน้นสบายไป S5
เน้นมันส์ไป A4

ออฟไลน์ tum audi

• Newbie
  • *
ผมก็อยากได้   ถ้าไม่รีบ ผมว่า รอ 0 เปิดใน จังหวัดของตัวเองก่อนดีกว่าครับ   กลัว มาช้ามาก จะลำบาก

ออนไลน์ Stp

Wagon vs Sedan เลือกก่อนว่าอยากได้แบบไหน บางคนเกลียด Wagon เพราะมองว่ามันคือรถแม่บ้านรับ/ส่งลูกไปโรงเรียน

ต่างจังหวัด ณ วันนี้ = BMW
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tom46

audi ตัวนี้สวยจริง เครื่องยนต์ ระบบขับเคลื่อน ที่ให้มาเมื่อเทียบกับราคาแล้ว น่าสนใจจริงๆ

ส่วน bmw ได้เป็นรถใหญ่ นั่งสบาย มีศูนย์บริการเยอะกว่า ความสวยงามแน่นอนไม่แพ้กันแน่ เพียงแต่เป็นคนละสไตล์

เลือกยากจริงๆ...
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ booker

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ แต่ตอนนี้ใจไปอยู่ที่ออดี้มากกว่า :-*

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ถ้าเอาอารมณ์เหนือเหตุผลผมจิ้มอาวดี้ครับ
แต่ถ้าเอาเหตุผลคง BMW
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ champptv

• **
a4 van ใช้ขนกระเป๋าเสื้อผ้า กล่องเก็บของบนหลังคา จักรยาน  มันขนได้ใจ อุปกรณ์เสริมน่าจะเข้ามาให้ใช้ตังอีกหลายหมื่น

ออฟไลน์ mongolias

2 ตัวนี้ผมชอบ A4 มากกว่าแฮะ พ่อบ้านสายซิ่ง

ออฟไลน์ jojow

ส่วนตัวนะครับ

ภายใน Audi ผมว่ามันค่อนข้างโบราณ กว่า BMW ครับ

ขับทางไกล นั่งสบาย ผมยังเชียร์ S5 มากกว่าครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ส่วนตัวแล้วเท้าหนักครับ ชอบรถแรงยิ่งขับสี่ยิ่งชอบเป็นพิเศษ
เลือกพ่อบ้านสายซิ่ง A4 Avant แรงขับสี่หลังคาแก้วพวงมาลัยดีคัต ฟิน...

ออฟไลน์ shogun

ถ้าอยู่ กทม. เลือก Audi ครับ รถไม่เหมือนใคร ราคาที่ตั้งมาถือว่าถูกเมื่อเทียบกับคุณภาพ วัสดุและ option

ผมอยากได้เหมือนกัน เทียบกับ 520d เหมือนกันเลย เสียที่อยู่ต่างจังหวัดยังไม่มีศูนย์ ถ้ามีศูนย์ Audi ใกล้บ้านเหมือน BMW ใจผมก็เอนเอียงไปทาง Audi นะ

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าออกต่างจังหวัดแค่เดือนละครั้งไป A4 ก็ได้ครับ เรื่องความสบายก็ไม่ได้ห่างจากซีรี่ย์ 5 มากนัก เพราะ A4 ตัวปัจจุบันจะเน้นมาทางนั่งสบายมากกว่าเป็นรถซิ่ง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ผมว่าบรรยากาศภายใน5น่านั่งกว่า audiแทบทุกรุ่นผมว่าภายในมันออกแนวแข็งๆ มีเหลี่ยมมุมเยอะไปหน่อย

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ถ้ามีครอบครัวแล้วเลือก A4 Avant โลดครับ แต่ถ้าระยะยาวน่าจะแพ้ BMW แน่นอนเรื่องการดูแลรักษา
เพราะ ณ เวลานี้ผมถือว่า Audi จุกจิกกว่า BMW ยกเว้นผู้ให้บริการรายใหม่จะพัฒนาเรื่องช่างศูนย์

ออฟไลน์ Cortana

• **
ศูนย์ BMW ก็ใช่ว่าจะมีทุกจังหวัด เกิดเสียกลางทางในจังหวัดที่ไม่มีศูนย์ ก็ต้องเรียกรถลากเข้าศูนย์ที่ใกล้สุด

เอาเข้าจริงรถแบบนี้  ถ้าบ้านอยู่กทม. แล้วรถ BMW ตัวเอง พังที่เชียงใหม่ แล้วเจอซ่อมหนักก็คงควักตังลากเข้าศูนย์กทม. มาดูใกล้ๆ ตา

ถ้าซ่อมเบา อันนี้ก็ไม่รู้จะแถอ้างกับตัวเองหรือคนอื่นยังไง

แต่ก็มีอีก ถ้าเลือกประกันรถที่ให้บริการยกรถฟรี เผื่อเสีย ยังไงประกันก็จ่ายอยู่แล้วถ้ารถพังกลางทาง มันก็มีทางออกหน่อย

ถ้ารถใหม่เสีย ไม่ว่าจะตอนขับไปทำงาน ตอนเที่ยว จะมีศูนย์หรือไม่มี อารมณ์เที่ยวหรือทำงานเราก็คงไม่มีแล้วหละ

ทั้งหมดทั้งมวลเนี่ย คือจะเอา A4 Avant ให้ได้ เลยหาทางเลือกใกล้ๆ ไกลๆ เมื่อเจอเหตุไม่คาดฝัน

อย่างน้อย ต่อประกันชั้น 1 ตลอด 5 ปี ก็พออุ่นใจว่าได้ลากรถกลับบ้านแน่ๆ  ;)

ออฟไลน์ CarameLon

ตกแต่งภายในของAudiดูเก่าๆ ตามหลังดีไซค์บีเอ็มสามสี่ปีครับ
520D เหมาะสมกว่า
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ V221

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ แต่ตอนนี้ใจไปอยู่ที่ออดี้มากกว่า :-*
รถ2คัน ความเอนกประสงค์ต่างกันนะครับ ถ้าได้ใช้ประโยชน์แบบWagonและใจไปทางAudiแล้วก็จัดเลยครับ รถทรงนี้มือสองคนชอบมากครับ ผมเห็นตัวจริงแล้ว ภายในก็ดูดีเลยครับเพราะเบาะเป็นลายตารางหมากรุก พวงมาลัยก็เป็นหนังเจาะรู ดูดีมีราคา หลังคาแก้ว เบาะหลังพื้นที่วางขาเยอะใช้ได้เลยทีเดียว ที่สำคัญ แรงม้าขนาดนี้ ขับสี่ ราคาขนาดนี้ถือว่าทำได้ดีครับ ตอนนี้อะไหล่รุ่นที่Audi Thailandนำเข้ามาขายจะมีสต็อคไว้ให้แล้ว แต่ชิ้นไหนถ้าหมดก็สั่งวันเดียวได้แล้วครับ หรือแม้เป็นรถที่เค้าไม่ได้เอาเข้ามาขายแต่มีลูกค้าเอาเข้ามาซ่อมก็มีอะไหล่เหมือนกัน ตัวอย่างA8มีเข้าไปซ่อมกันหลายคัน ตอนนี้ก็มีอะไหล่รอไว้หลายรายการครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ axister

ขับเร็วกันเบอร์ไหนหรอครับนิ

ผมลอง f10 520d มาเทียบกับ a4 quattro ไม่ได้ตีนผีมากมาย มันก็ไม่ได้ช้ากว่ากันขนาดนั้น แค่หน่วงๆนิดนึง เท่าที่ไปลองมา หรือแค่เห็นรหัสก็ช้าแล้ว

เรื่องเก็บของ a4 ต้องมากกว่าอยู่แล้วเพราะเป็น estate แต่นั่งสบายต่างกันเยอะนะสำหรับผม

ออฟไลน์ HappyCar

ผมเชียร์ 520D ครับ ได้รถใหญ่นั่งสบายกว่า ศูนย์เยอะกว่า แถมยังซื้อ BSI + warranty เพิ่มเป็น 5 ปีได้ด้วย

ส่วนตัวผมว่า 520D ก็แรงเหลือเฟือแล้วนะครับสำหรับถนนเมืองไทย ทุกวันนี้เจอรถติดทุกเช้าเย็น

ฉะนั้นเลือกรถที่นั่งสบาย + แรงได้ในเวลาที่ต้องการ จะดูคุ้มค่ากว่า

และที่สำคัญ เวลาเห็น 520D ขับผ่านจะได้ไม่ต้องมานั่งเสียดายทีหลัง น่าจะซื้อรถใหญ่ตั้งแต่แรก  ;D

และที่สำคัญยิ่งไปกว่านั้น 520D ผมเห็นได้ส่วนลดกันเป็นแสนเลยนะครับ  :-*

ออฟไลน์ AkE

A4 avant ครับแรงม้า ความแรงมันช่างห่างไกลกันเหลือเกิน ถึงจะไม่ได้ชอบทรงมันมากแต่น่าลองครับ

ออฟไลน์ SpeedC

3-4 ล้าน ตอนนี้ผมเดินไปหาAudi แน่นอน

ออฟไลน์ SM.

เน้นสบายไป S5
เน้นมันส์ไป A4

อีกอย่างคือ รถคนละ body type ฉะนั้น ประโยชน์ใช้สอยต่างกันแน่นอน ดูที่ความจำเป็น และเรื่องศูนย์บริการด้วยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

520d M-Sport ยังไม่ออกนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เชียร์ออดี้ครับ เพราะผมชอบรถ wagon เอนกประสงค์ดี ขับดีไม่โคลงเหมือน suv ด้วย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
เชียร์ Audi ครับ มันเอนกประสงค์ดี แรงและประหยัดด้วย ความสะบายและความประหยัดไม่ต่างจาก 520d เลย แต่แรงกว่า วิ่งทางไกลหายห่วง มีขับ 4 Quattro ด้วยยิ่งดีเลย
แต่เรื่องซ่อมอีกเรื่องนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2018, 07:22:23 โดย Das. Auto »
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - นนท์แฟม NONT TANONT - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village