ผู้เขียน หัวข้อ: รถประกอบญี่ปุ่น งานเรียบร้อยไหมครับ มีใครเคยเจอแบบแย่ ๆ ไหม?  (อ่าน 5947 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
สิ่งที่ผมซีเรียสที่สุดคือโคมไฟหน้าครับ

อย่างอื่นเช่นพวกประกอบภายในไม่สนิท ผมถือว่าเล็กน้อยครับ

แต่ไฟหน้าชื้น มีฝุ่นในโคม อันนี้ผมยอมไม่ได้เลยครับ

ท่านใดเคยมีประสบการณ์รถนำเข้าจากญี่ปุ่นประกอบไม่เรียบร้อย

กรุณาแบ่งปันเรื่องราวและการแก้ไขจากศูนย์ด้วยครับ

ปล. ปีที่แล้วซูบารุ กับอีกยี่ห้อหนึ่ง น่าจะนิสสัน โดนข้อหาจ้างคนที่ทางรัฐไม่ได้รับรองให้ตรวจสภาพรถใหม่

ผมหวังว่ารถที่ประกอบในปีนี้ น่าจะมีคุณภาพมากขึ้นแล้วนะครับ เพื่อน ๆ คิดว่าไงครับ

ออฟไลน์ apinui

เอางานประกอบนะ ไม่ว่าจะประกอบไทย หรือญี่ปุ่น พอกันครับ เพราะเครื่องมือเหมือนกัน (ถ้ารถรุ่นเดียวกันนะ)

แต่สิ่งที่ต่างคือการสุ่มตรวจ QC ที่บ้านเราค่อนข้างจะมีคำว่า "นิดหน่อย" กับ "ไม่เป็นไร" ค่อนข้างเยอะครับ

การสุ่มตรวจ QC จะสุ่มตรวจโดยใช้เครื่องมือวัดระยะห่างต่างๆ ซึ่งจะมีค่าที่เรียกว่า "ค่าที่ยอมรับได้" ตามเอกสาร กับค่าที่ คนตรวจยอมรับกันเอง คือ เกินค่าที่ยอมรับได้ แต่ "นิดหน่อย"

พอเข้าใจนะครับ .... งานประกอบบ้านเราเลยออกมา แบบนี้ล่ะ .....

บางยี่ห้อ ผมเคยเจอที่แย่ ถึงขนาดรถในสเป็กเป็นล้อขนาด 18 นิ้วแต่ใส่ล้อขนาด 16 มาให้ล้อเดียว อีก 3 ล้อที่เหลือ เป็น18นิ้ว และรถคันนี้ถูกส่งไปถึงโชวรูมด้วย .....

ผมล่ะอยากระเบิดฝ่าย QC ทิ้งจริงๆ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Made in Japan rides are great!

Made in Thailand rides....depend...

ออฟไลน์ Devil13

City 2012 ชุดกันชนท้ายมี Gap ประมาน 2-3 มิล ทุกคันจนเป็นเอกลักษณ์ไปแล้วครับ 555+
จริงๆก็ไม่พอใจนะ แต่ทำอะไรไม่ได้ ไม่สงสัยเลยทำไมเค้าดูรถที่เคยซ่อมมาแล้วรู้ เพราะแนวระยะยังไงก็ได้ไม่เท่าเดิม เพราะเดิมๆจาก รง. จะทำให้ดียังยากเลย

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ของผม Subaru WRX STi ปี 2015 ทั้งคันผมเจออันเดียวคือ พลาสติกตรงหูช้างข้างขวา เผยอนิดดดดดดดดดดดนึง นอกนั้นเรียบร้อยดีทั้งคันครับ กับวิ่งมาประมาณ 4 หมื่นโลแล้วเสาเอดังสองข้าง ต้องมีทุบๆหน่อยถึงจะเงียบ เข้าร้านเครื่องเสียงเค้าทำลำโพงให้ มีแงะๆ แล้วประกอบคืน หลังจากนั้นไม่ดังอีกเลยครับ

ส่วนไฟหน้า ผมใช้เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงตลอด ทุกครั้งที่ล้างรถ ไม่เคยมีปัญหาน้ำเข้าโคม ไอน้ำ ฝุ่น ไม่มีเลยครับ กับอีกคัน MB CLS ล้างทีนี่น้ำตานองโคมเลยครับ 5555+
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ NoName__???

ต้องถามคนที่เคยนั่ง Jazz กับ Accord ช่วงน้ำท่วมใหญ่ มันมีโฉมประกอบในกับนำเข้า

ออฟไลน์ เต๋า AV

ต้องดูเป็นส่วนๆไป
ชิ้นส่วน เป็นชิ้นๆ ส่วนใหญ่จะมาจาก Supplier
โรงงานบริษัทรถยนต์ ก็มีผลิดเองบ้างบาง part ส่วนใหญ่เป็นตัวถัง
จากนั้นโรงงานก็นำมาประกอบ

ของ จขกท ฝุ่นเข้าโคมไฟ ปัญหามาจาก Supplier ทำชิ้นส่วนมาไม่ดี
มันก็มีโอกาศเกิดขึ้นเป็นเรื่องปกติ 1 ใน 100 หรือ 1 ใน 1000
เคลมได้ก็เคลม

ซึ่งจะโทษ บริษัทรถยนต์ก็ไม่ได้ เวลานำชิ้นส่วนมาประกอบ
มันก็ไม่ได้มีรอยแตก รอยร้าว ที่เห็นชัดด้วยสายตา

ออฟไลน์ Pat.Lee

ผมเจอ Alpard ของลูกพี่ลูกน้องโฉมปัจจุบันประกอบชิ้นด้านหลังข้างบนเบี้ยวแบบมองเห็นได้ชัด แต่ลูกพี่ลูกน้องผมเค้าโอเคยอมรับได้ก็เลยรับรถไปครับ

นอกจากของญี่ปุ่นแล้วที่บ้านผมยังมี E300 ล๊อตแรกที่นำเข้าจากเยอรมันประกอบชิ้นส่วนตัวปิดเสา C ด้านไม่สนิทเวลารถสะเทือนจะมีเสียงดังแกร๊กๆ ชัดเจนและยังมีเสียงลมวี้ๆ ที่กระจกบานหน้าเวลาวิ่งที่ความเร็วประมาณ 100-120 ด้วย

แต่แคมรี่ประกอบไทย 3 คัน ACV21 ACV30 AHV40 กลับสมบูรณ์ดี โดยเฉพาะ ACV30 ลุยน้ำท่วมที่พัทยาเจอกระบะยกสูงวิ่งสวนมาคลื่นซัดรถลอยไปลอยมาอย่างกะโต้คลื่นเป็นระยะแต่ไม่น้ำเข้ามาในห้องโดยสารเลยครับ

จนตอนนี้ผมชักไม่แน่ใจแล้วครับว่ารถประกอบนอกจะดีกว่าประกอบในของโตโยต้าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เคยเจอ Vespa พวก GTS ที่ประกอบอิตาลี่ ครับ

งานแบบว่า ... Wave บ้านเราประกอบดีกว่าเยอะ โดยเฉพาะงานทำสี เรียบร้อยกว่ามากๆ

complain ไปทางอิตาลี่ เค้าบอกว่า อันนี้มาตรฐานเค้า คนเค้ารับได้ อืมมมม มอไซค์คันละ 2 - 3 แสนบาท ประกอบ กับ ทำสี สู้ wave ไม่ได้ คนบ้านตรู รับไม่ได้เฟ้ยยย

ออฟไลน์ Newhang

ฝีมือประกอบรถผมเชื่อใน made in thailand มากที่สุด แต่สเปกรถมันขึ้นกับผู้ผลิตและการปล่อยปะละเลย

โคมไฟหน้ามันมีเรื่องวัสดุมาเกี่ยวด้วย เจ้าแพงๆใช้อลูมิเนี่ยม แต่เจ้าถูกๆใช้พลาสติกพ่นสี คุณภาพก็ต่างกันแล้วความคงทนต่างกัน แต่การประกอบดีทั้งคู่ มันต้องแยกประเด็นครับ

ตอนนี้ของหลายๆชิ้น made in ประเทศพัฒนา เสียเร็วกว่าของแถวบ้านเราก็เยอะครับ
จนผมเลิกให้เครดิสไปแล้ว
เอาแค่ใจความสำคัญจริงๆดีกว่า

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
งานเรียบร้อยกว่าในระดับ นิดหน่อ่ยคับ

ออฟไลน์ Floppy-T

โคมไฟหน้า ต้องกันน้ำ 100 เปอร์เซนต์
มีการทดสอบฉีดน้ำแรงๆ มีการทำสอบน้ำฝน
ดรอปเทส การสั่น มากมายเป็นร่วมครึ่งร้อยหัวข้อ
ถ้าไม่ได้มีการกระแทกงัดแงะรุนแรง โอกาสเข้าแทบเป็นศูนย์เลยนะ

ออฟไลน์ final

ไม่น่ามีเจ้าไหนแย่เท่าฮอนด้าแล้วมั้งครับ ขนาด jazz ตัวนำเข้าช่วงน้ำท่วม เบาะหลังยังดังก๊อกแก๊ก

ออฟไลน์ HHHsung

งานประกอบฮอนด้า ค่อนข้างแย่ โมบี้ที่ใช้อีกคัน มีเสียงกึกกักๆ ตรงข้อเบาะหลังที่วางกับตัวพื้นรถ

แต่อย่างว่า อุปกรณ์ใด ที่สามารถถอดเข้าออกได้ ย่อมมีเสียง อันนี้พอรับได้ เพราะใช้ประโยชน์จากการพับเบาะบ่อยมาก

ส่วนซีวิคอีกถันที่ใช้อยู่ แก๊ปชิ้นงาน ต่างๆ ไม่เท่ากัน เข้าใจว่าเพราะน็อดดาวน์แบบลิ้นพลาสติก ไม่ใช่ขันน็อตทั้งหมด ก็หงัดหงิดพอควร

แต่แลกกับรูปทรงที่สวยงาม กับ ความสบายใจเวลาเข้าศูนย์ เคลมโช้คหลัง หรือเก้บสี ไม่อิดออด ก็ถือว่าพอทำใจได้

ปล. แต่ละยี่ห้อ มีดี มีแย่ต่างกัน ขึ้นอยู่ว่า เรื่องที่แย่รับได้มั้ย เรื่องที่ดีตรงความต้องการหรือเปล่าก็เท่านั้น

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ถ้าเฉพาะ Honda ลองดู jazz GE ที่ประกอบไทยกับตัวนำเข้า JDM ก็ได้ครับ เพลียกับฮอนด้าไทยทั้งวัสดุทั้งงานประกอบ...

ออฟไลน์ Pegasus7700

สำหรับผม ไม่คิดว่าเกิดจากการประกอบ. ใช้ฮอนด้ามาก้อเยอะ เข้าใจเอาเองว่าเป็นที่วัสดุมากกว่า
เพราะใหม่ๆก้อเนียนดี. ผ่านไปสักปีมีเสียงแถม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ dt9

ใครบอกว่าประกอบนอกดี ไม่มีปัญหา ผมไม่เชื่อ
ใช้มาทั้งประกอบญี่ปุ่นและประกอบเยอรมันหลายคันแล้ว
การประกอบมีปัญหาทุกคัน

ออฟไลน์ Alcatraz

เคยทำ blind test มาหลายคนแล้ว สรุปว่าไม่สามารถแยกออกได้ว่าประกอบนอกหรือใน สำหรับเครือญี่ปุ่น ยุโรปนะ มาเลเซียยังพอสัมผัสได้แต่ไม่ถึงขั้นรับไม่ได้ แต่ถ้าเป็นจีนกับอินเดียนี่ เอาเท้าเขี่ยยังรู้เลยว่าทำที่ไหน

ออฟไลน์ Arm

พี่โตกับนิสสันเรียบร้อยทั้งคู่ ประกอบไทยก็ไม่ต่างกัน

ฮอนด้า ผมเชื่อสุดๆเลยว่าญี่ปุ่นประกอบดีกว่าไทยทั้งด้านวัสดุและ QC

มิตซูนี้ประกอบยุ่นก็ไม่ค่อยดีอยู่แล้ว เจอประกอบไทยเข้าไปเบี้ยวได้ใจ

88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Arado_kung

Accord G8 ตัวประกอบญี่ปุ่นนอกจากหนังหุ้มเบาะเนื้อเนียนกว่าตัวประกอบไทยแล้วที่เหลือผมว่าไม่ได้ดีกว่าเลย เหล็กค้ำกระโปรงหลังไม่มีพลาสติกครอบด้วย
Stepwagon เจอลูกแมกซ์ยิงยึดพรมปูพื้นตรงรอยต่อเลย มิน่าถึงมีพรมแถมมาปิดอีกชั้นยกพรมออกเจอลูกแมกซ์เต็มๆ