ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจเช็คระยะนิสสัน มีค่าบริการสลับล้อ เช็คผ้าเบรค ยี่ห้ออื่นไม่เจอนิ  (อ่าน 6503 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xtrail

• Jr. Member
  • **
เข้าเช็คระยะนิสสันสองคันเจอแจ้งค้าตรวจผ้าเบรค สลับล้อ  ใช้มาหลายยี่ห้อทั้งยุโรปญี่ปุ่นพึ่งเคยเจอ  คิดเงินทั้งรถเก่ารถใหม่  เป็นทุกศูนย์เหรอครับ หลายร้อยต่อรายการ เมื่อก่อนไม่น่ามีนิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2018, 17:13:45 โดย Xtrail »

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
สลับยางส่วนใหญ่เสียครับ เพราะที่ศูนย์ต้องเอาไปข้างนอก(ส่วนใหญ๋เจอแบบนี้ครับ)
ส่วนเช็คผ้าเบรค ปกติไม่เจอครับ

มาสด้า นะครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Mike

แล้วแต่ 0
ถ้า 0 ไหน มีเครื่อเอง
-ฟรี
-ไม่ฟรี

ถ้า 0 ไม่มีเครื่อง เอาไปทำ ร้านใกล้ๆ
ฟรี
-ไม่ฟรี

สรุปขึ้นอยู่กับ นโยบาย 0
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
ผมเอาไปเข้าศูนย์วันนี้  พนักงานมาถามก่อนครับ มีรายการมา ผมก็บอกไม่สลับล้อครับ  สลับล้อ 240 บาท  ก็ถูกกว่าข้างนอก 360บาท  แต่ว่าผมเพิ่งเปลี่ยนยางมาได้สามพันโล  ยังไม่สลับ วีโก้ผมตอนเข้าศูนย์ค่าสลับล้อก็360บาทครับ

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
พี่โต (ผึ้งน้อย) ค่าสลับล้อ 300 บาท ส่วนเช็คผ้าเบรคไม่เห็นคิดเลยนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ค่าตรวจผ้าเบรกยังไม่เคยเจอ
แต่สลับล้อก็คิดปกตินะครับ ไปสลับข้างนอกถูกกว่า ปั้มแก๊สข้างทางก็มีแล้ว เต็มที่200

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
0 Honda ที่ใช้บริการ สลับล้อฟรี ในปีแรกครับ

หลังจากนั้น ต้องจ่ายเพิ่มหลักร้อย
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Barracuda

0 Toyota เค้าเข้าแล้วเสียครับ 180

ออฟไลน์ palma

nissan สลับ พร้อมถ่วงล้อ ศูนย์ทำเอง 480 ครับ

แพงกว่าข้างนอกหน่อย ผมขับเรื่อยๆ เลยเลือกสลับทุก 20,000 กม. ไม่มีปัญหา สึกเท่ากันดี  4 เส้น
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
เท่าที่เคยเข้าของ honda มีค่าแรงตรวจเช็ค + ทำความสะอาด เบรค ครับ
แต่จะไม่ได้แจกแจงออกมาครับ รวมในค่าแรงไปเลย
ตอนเข้าศูนย์ แบบ ขอให้รีบๆ ทำ ศูนย์ถามว่าจะเช็คเบรคมั้ย ถ้าไม่เช็คจะไวขึ้น และจะเอาค่าแรงส่วนเช็คเบรคออกให้ ครับ

ส่วนสลับยาง ถ้าต้องถ่วงล้อ จะมีค่าถ่วงล้อ ครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Xtrail

• **
ฮอนด้าใช้มาจะแสนแล้วไม่มีค่าใช้จ่ายสลับยาง..ตรวจเช๋คผ้าเบรคอ่ะครับ
นิสสันของสยามกลการก็ไม่เคยเจอค่าเช็คอ่ะครับ 
ยกเว้นตั้งศูนย์เปลี่ยนผ้าเบรคอันนี้มีแน่ๆ

ออฟไลน์ bobsan

Nissan ที่ผมเคยเข้ามาในกรุงเทพทั้งหมดไม่มีเสียค่าเช็คเบรคนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ฟอร์ด ที่เจอมานะครับ  ให้เราไปเองแต่เค้าจะเขียนบิลมาให้จ่ายที่ร้านยาง หรือรอศูนย์ขับไปหรือขึ้นพ่วงไปที่ร้านให้ แต่นาน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Arado_kung

- ศูนย์นิสสันจังหวัดผมสลับล้อฟรีครับ แต่ไม่มีบริการถ่วงล้อเพราะไม่มีเครื่องให้ลูกค้าไปทำร้านยางเอง
- โตโยต้าลุงผมเข้าจังหวัดนึงคิดเงินแต่อีกจังหวัดนึงคิดเงินแถมคิดค่าทำความสะอาดเบรคเหมือนกันด้วย
สรุป เป็นที่นโยบายของแต่ละศูนย์ครับว่าจะเก็บค่าบริการอะไรเพิ่มบ้างแต่ต้องแจ้งลูกค้าก่อน

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
ฟอร์ดเสีย 56 บาท ค่าตะกั่ว

ก็ไม่ปลี่ยนตะกั่ว ถ่วงอะไรใหม่หรอก สลับมันเฉยๆเลย
ก็คิดซะว่าเป็นค่าเปลี่ยน

ออฟไลน์ BigCat

ช่างมากระซิบผมก่อน ว่า เอาไปทำข้างนอกดีกว่า ถูกกว่า 555

เพราะช่างก็จะขับรถผมไปสลับข้างนอกให้ เก็บเงินบวกนิดหน่อย อิอิ

แล้วแต่นโยบายแต่ละที่แหละครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ SRY

คุณก็ว่าไป มันเป็นที่ 0 ครับ

จะทำหรือไม่ก็ได้ แล้วแต่เรา เคยทำไปครั้งนึง ค่าสลับ + ถ่วงล้อ 246 บาทเท่านั้น

เช็คเบรค ช่วงล่างฟรีตลอดไม่เคยเสีย
อย่าไปโทษยี่ห้อเค้า ยี่ห้ออื่นก็เป็น แล้วแต่ 0

ออฟไลน์ nuttapatJazz

นิสสันของผมโดนค่าเช็คเบรคหลังที่เป็นดรัมเบรคครั้งละ700บาททุก2หมื่นโลครับ

ส่วนสลับล้อมีรายการมาทุกหมื่นโล 400กว่าบาท แต่รถผมล้อหน้าหลังไม่เท่ากันเลยไม่เคยให้ศูนย์สลับครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ zixes

• **
ศูนย์มาสด้าที่ผมเข้าประจำ สลับล้อไม่เสียครับแต่ถ้าถ่วงด้วยเสีย

น่าจะแล้วแต่นโยบายศูนย์นะครับ
2010 - TOYOTA YARIS
2010 - TOYOTA Fortuner
2015 - ALL new TOYOTA Fortuner
2016 - MAZDA 2 DIESEL HP L Sedan
2021 - TOYOTA CROSS Hybrid Premium

ออฟไลน์ puo

ค่าบริการสลับล้อมีแน่นอนครับ เช็คผ้าเบรคผมว่าน่าจะเป็นการ ตรวจเช็คเบรคและขัด
 ทำความสะอาดเบรคด้วยในตัวครับ อย่าว่าแต่ศูนย์นิสสันเลยครับ ศูนย์อื่นก็เป็น หรือแม้กระทั่งร้านยาง ลองเราบอกให้เขาสับยาง เขาก็คิดแล้ว ค่าถอดล้อล้อละ 50 บาทครับ

แต่ท่านเจ้าของกระทู้ คงจะหมายความว่า ในการเช็คระยะ ก็จะมีค่าบริการตรวจเช็คระยะ ประมาณ 500 ถึง 720 บาท ต่อครั้ง แล้วแต่ระยะเช็คหนักเบา ผมหมายถึงระยะ 40000 กิโลและ 80000 กิโลนะครับ แต่ทางศูนย์เขาก็ยังคิดเพิ่ม เช่นค่าตรวจเช็คเบรค ถ้ามีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ ก็มีการคิดค่าแรง ในการเปลี่ยนถ่าย น้ำมันเกียร์เพิ่ม ด้วย คืออาจจะเป็นการคิดยิบย่อย เกินไปก็ได้ครับ

มีอยู่ครั้งนึง ผมไม่ให้ศูนย์เช็คค่าแรง เช็คระยะ เพราะได้ทำการตรวจเช็คทั่วไปก่อนหน้านี้แล้วไม่ถึง 2 อาทิตย์ เลยให้เขาคิดเป็นจ๊อบแทน ตอนไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง โดยหิ้วน้ำมันเครื่องไปเอง ทางศูนย์คิดค่าแรงเปลี่ยนถ่ายประมาณ 380 บาทนี่แหละครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ศูนย์ Honda ที่ผมใช้ปัจจุบัน สลับยางไม่คิดค่าแรงนะครับ แต่รถพึ่ง 1 ปี ก็เลยไม่แน่ใจว่าหลังจากนี้จะมีค่าบริการมั้

แต่สมัยตอนที่ขับ Stream  เข้าอีกศูนย์นึง ถ้าจะสลับยางต้องแจ้งให้ทำ คิด 300 บาท แล้วก็แนะนำว่าให้ไปทำร้านที่เอารถไปเปลี่ยนยางมา จะดีกว่า
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

ต่อไปอาจจะมีค่ายิบย่อยต่างๆเพิ่มเติมอีกนะครับ