ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องศูนย์แต่ละยี่ห้อให้ใครผลิตครับ  (อ่าน 6423 ครั้ง)

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
เท่าที่ดูกระทู้เก่า http://community.headlightmag.com/index.php?topic=58435.0

ไม่ทราบว่าปัจจุบันน้ำมันเครื่องศูนย์ของแต่ละยี่ห้อให้บริษัทน้ำมันไหนทำให้ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Mazda, Ford, Volvo, VW, Suzuki - Castrol ผูกสัญญาอยู่ ไม่รู้จะครบสัญญาเมื่อไหร ผมคิดว่า งานรับจ้างตียี่ห้อผลิตภัณฑ์ Castrolเขาถนัด กำไรดีไม่ต้องขายถูกๆ ทำส่งศูนย์ก็อยู่ได้ละ

Toyota ใช้วิธี Bid ถ้าผ่านมารฐานและราคาได้ ก็จะให้ทำ เลยมีหลายบริษัทในช่วงเวลานั้นๆ ปตท petronas esso shell etc.

Nissan Shell
Honda Idemisu

BMW Mini RR - Shell  กลุ่มBMW ใช้สัญญาระยะยาวคงอีกหลายปี

Benz ในไทยน่าจะยังMobil, Petronas บางผลิตภัณฑ์ ผมเลิกเข้าศูนย์เบนซ์ไปนานแล้วเลยไม่ได้ตามเหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2018, 08:03:24 โดย 3eL JaE »

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
ใช้คลาสตรอลอยู่หลายเจ้าเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
มีค่ายไหนใช้ ปตท. บ้างไหมครับ
อยากรู้จริงๆ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
ผมว่าคงไม่มี น่าจะมีแต่อู่นอกมากกว่า
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

jaesz

• บุคคลทั่วไป

Toyota งัยครับ

จริงๆผมชอบนะที่คนดูถูกปตทเยอะๆ มันทำให้น้ำมันดีราคาถูกยังมีขาย ไม่ต้องไปพึ่งพายี่ห้อแพงๆ แล้วลงมาจากเรือลำเดียวกัน ผสมสูตรแทบจะเหมือนกัน มาตรฐานตรวจสอบก็ยังใช้แบบเดียวกัน

ออฟไลน์ 6162002

จริงๆผมชอบนะที่คนดูถูกปตทเยอะๆ มันทำให้น้ำมันดีราคาถูกยังมีขาย ไม่ต้องไปพึ่งพายี่ห้อแพงๆ แล้วลงมาจากเรือลำเดียวกัน ผสมสูตรแทบจะเหมือนกัน มาตรฐานตรวจสอบก็ยังใช้แบบเดียวกัน

เอามาจากไหนครับ ที่บอก ปตท. ตั้งราคาถูก  เพราะคนดูถูก?

ออฟไลน์ testmaster

เอามาจากไหนครับ ที่บอก ปตท. ตั้งราคาถูก  เพราะคนดูถูก?

ปตทคงไม่ประกาศออกมาหรอกครับแหมคือก็หลักดีมาน ซับพลาย กับพวก brand positioning ง่ายๆอะนะครับ เอาง่ายๆผมเป็นปตททำออกมาขายราคาเท่า mobil คงไม่มีใครซื้ออะครับ ยังไง brand ปตทมันก็ยังสู้ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ mick

ปตทคงไม่ประกาศออกมาหรอกครับแหมคือก็หลักดีมาน ซับพลาย กับพวก brand positioning ง่ายๆอะนะครับ เอาง่ายๆผมเป็นปตททำออกมาขายราคาเท่า mobil คงไม่มีใครซื้ออะครับ ยังไง brand ปตทมันก็ยังสู้ไม่ได้ครับ

ไม่ต้องแค่แบรนดหรอกครับ

ผลิตภัณฑ์ล้วนๆ mobil one ก็ลื่น เงียบกว่า ปตท อยู่ดี จากการใช้งานจริง

ออฟไลน์ dt9

Re: น้ำมันเครื่องศูนย์แต่ละยี่ห้อให้ใครผลิตครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 20:58:36 »
โดยส่วนตัวจากการใช้งานจริงหลายครั้งและหลายคัน
สำหรับผม ปตท สู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้จริงๆ ส่วนหนึ่งคนซื้อเพราะของแถมด้วย
ถ้าขายราคาปกติผมไปซื้อตัวอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Re: น้ำมันเครื่องศูนย์แต่ละยี่ห้อให้ใครผลิตครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 08:11:56 »
เพิ่งรู้ว่า toyota ก็ใช้ ปตท.
ผมเองก็ใช้ปตท.มาตลอด เกิน 10 ปีแล้ว กะรถทุกคัน
เคยเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่น ยอมรับว่าดีกว่าเงียบกว่าจริง
แต่สุดท้ายก็กลับมาใช้ปตท.เพราะราคาถูกกว่า รู้สึกคุ้มค่ากว่าเพราะเปลี่ยนทุก 6 เดือนบ้านมี 5 คัน
ผมใช้ สังเคราะห์แท้ตลอด รถทุกคัน ไม่มีคันไหนพังเพราะน้ำมันเครื่องปตท.ครับ ยืนยัน
ส่วนมาถึงเวลาขายรถก็ขายออกไปก่อนตลอด เครื่องยังไม่พังสักคัน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 20:37:40 »
Isuzu Shell กับ Caltex
สำหรับน้ำมันเครื่องยี่ห้อปตท. ขอผ่านครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์