ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการซ่อมกรณีรถยนต์ honda city น้ำมันรั่วซึมใต้ท้องเครื่อง  (อ่าน 20058 ครั้ง)

ออฟไลน์ k_wichien

• Newbie
  • *
honda city รุ่นปี2009 วิ่งมาประมาณ 127000 กม. สังเกตเห็นรอยน้ำมันหยดที่พื้นบริเวณใต้ท้องเคร่ื่อง เอาเข้าศูนย์hondaตรวจเช็ค ช่างแจ้งว่าน้ำมันเครื่องรั่วซึมอาจมาจากซีลท้ายเครื่อง หรือซีลที่อื่นๆ (ฟังแล้วจำไม่ได้) ประเมินราคาซ่อมเบื้องต้น ประมาณ 9 พัน ถ้าข้างในเครื่องมีอะไรเสียหาย ก็มากกว่านั้น...และต้องจอดรถไว้ประมาณ1อาทิตย์ ก็เลยแจังว่ายังไม่ซ่อม จึงขอคำแนะนำว่าการซ่อมกรณีนี้ถ้าให้อู่ข้างนอกทำจะดีหรือไม่เพราะต้องยกเครื่อง ยกเกียร์ ออกมาเช็ค เห็นหลายคนแนะนำว่าอู่นอกทำค่าแรงจะถูกกว่ามาก และสงสัยว่าที่รั่วซึมนี้เป็นปกติที่มันเสื่อมสภาพหรือมีปัญหาที่เครื่องยนต์  (รถยนต์ใช้ที่ต่างจังหวัดครับ)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ถ้าวิ่งออกต่างจังหวัดประจำ ก็มีโอกาสรั่วซึมครับ เพราะมันกระเทือนสูงกว่าวิ่งในเมือง ยิ่งอายุรถเริ่มเข้าใกล้ 10 ปี พวกซีลต่างๆเริ่มไปหมดละครับ
ส่วนค่าแรงอู่นอก ถูกกว่าอยู่แล้วครับ ส่วนตัวผมใช้ค่าย H อยู่คันนึง หลังหมดประกัน ผมไม่ซ่อมอะไรหนักๆที่ศูนย์อีกเลย
จริงๆไม่ซีเรียสเรื่องราคาเท่าไหร่ แต่ความรู้สึกส่วนตัวคือ ช่างศูนย์ไม่มี"ใจ" จะมาดูแลให้อย่างจริงจัง จากการพูดคุยแล้ว เหมือนปัดๆไปที ถ้าไม่พังจนวิ่งไม่ได้ ก็จะบ่ายเบี่ยง ให้ใช้ไปก่อนตลอด

เหมือนอยากได้ลูกค้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องหรืองาน Routine มากกว่า

ส่วนอู่ก็ต้องหาที่ไว้ใจได้ครับ แต่จริงๆไปบ่อยๆเดี๋ยวก็สนิทกันเอง คุยง่ายขึ้น หาอู่ที่ไม่มีชื่อเสียหรือโดนด่าก็น่าจะอุ่นใจได้ระดับหนึ่งละ

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
ซีลท้ายเครื่องต้องถอดเกียร์ครับ
ถ้าอยู่ต่างจังหวัดแนะนำเข้าศูนย์ดีกว่า อย่างน้อยซ่อมเสร็จก็ประกันหลังซ่อม ถ้ามีปัญหาก็ด่าได้ถูกตัว

ระยะแสนโลขึ้นถือว่าต้องเริ่มเช็คใหญ่แล้ว จุดไหนรั่วจะได้ดูด้วยครับ

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
ซีลท้ายเครื่อง ผมไปทำกับเฮียก่ำ(Auto way ซ.วัดดง) จบที่สองพันนิดๆ แต่ถ้าจำไม่ผิดผมมีเปลี่ยนสายพานหรืออะไรสักอย่างไปด้วย
ซีลหน้าเครื่อง ก็ทำกับเฮีย จบที่ไม่ถึงพันครับ
อะไหล่แท้ทุกรายการครับ ซีลตัวเล็กตัวน้อย ราคาตัวนึงไม่ถึงร้อยบาทครับ
ชั่วโมงครึ่ง เสร็จ

ออฟไลน์ SRY

มันอยู่ที่ช่างครับ แม้แต่ 0 เองเจอห่วยๆ ก็ไม่จบครับปัญหา

ออฟไลน์ k_wichien

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ...

ออฟไลน์ testmaster

อันนี้นอกเรื่องนิดนึงนะครับเห็นว่าเป็นเรื่องซีนรั่วคือจริงๆเครื่อง honda city 1.5 ตัวเนี่ยช่างทั้งหลายชอบเติมน้ำมันเครื่องมาเกินครับตามสเปคเนี่ยใช่แค่เกือบๆ3.5 ลิตรเท่านั้นเองแต่ช่างจะชอบเติมมาหมดแกลอนครับซึ่งมันจะเกิดมาเยอะมันให้ซีนเสื่อมเร็วกว่าปกติครับ