โพลล์

?????? ? ??????????????????????????????????????????

Manual ???????? !!
14 (23.7%)
Auto ??????? ? !!
13 (22%)
???????????????
32 (54.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 53

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อน ๆ ชอบขับรถเกียร์ธรรมดาหรือเกียร์ออโต้กันครับ  (อ่าน 18855 ครั้ง)

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
ผมว่า รถยนต์ ถ้าจะมีความคิดว่าแต่ละคัน ต้องใช้กัน 20-30 ปี เห็นจะเป็นเรื่องอันตรายนะครับ
อายุการใช้งานของรถยนต์ ไม่น่าจะยาวนานถึงขนาดนั้นกระมังครับ (ในระดับที่ยังใช้ดี ปลอดภัย ไม่ใช่แค่ขับได้)

ในยุโรปบางประเทศ รถอายุนั่งเกิน 7 ปี ก็ไม่ให้ต่อทะเบียนแล้วครับ ยกเว้นบางอย่าง (classic ฯลฯ)
ด้วยเหตุผล เรื่อง ความปลอดภัย มลพิษ เกะกะชาวบ้าน

ยิ่งรถกระป๋องบ้านเรา เหล็กบางๆ พลาสติกเอย ยางเอย คุณภาพคงไม่ค่อยจะดีนัก
อายุการใช้งานคงจะไม่ยาวนานเท่าไหร่ วิศวกร น่าจะเข้าใจดี เรื่องคุณสมบัติวัสดุ

ขับได้ กับ ขับดี, ขับแล้วปลอดภัย คงเป็นคนละเรื่องกัน
รถญี่ปุ่นบ้านเรา ต่อให้ดูแลอย่างดี อายุเกิน 10 ปี ผมว่าก็เริ่มจะอยากกลับบ้านเก่ากันแล้ว

ด้วยความเป็นห่วงชีวิตและทรัพย์สินครับ ยิ่งเราใช้ถนนร่วมกับผู้อื่นด้วย
คงจะคิดว่าคุ้มค่าแค่เราเองไม่ได้กระมังครับ

ส่วนถ้าจะเทียบผู้หญิง กับรถยนต์ ผมว่าวัยรุ่นสมัยนี้คงไม่คิดเหมือนท่าน traveller กระมังครับ  ;D

ออฟไลน์ aleandro

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นนะครับ

เห็นด้วยกับคุณ traveller เหมือนกันตรงที่ควรจะมีรถเกียร์ auto ไว้ใช้ในเมือง

กับรถเกียร์ธรรมดาไว้ใช้งานอื่น ๆ เที่ยวไกล

ผมว่ารถเกียร์ธรรมดาสภาพเก่า ๆ ไม่ต้องมีเทคโนโลยีมาก ก็น่าใช้นะครับ

ชิ้นส่วนมันก็ไม่เยอะ เวลาซ่อมคงไม่ยากมาก ราคาก็ไม่แพง

ตอนนี้เริ่มอยากหารถมือสองเกียร์ธรรมดาไว้ขับนอกเมืองซะแล้ว  ;D

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
ถามง่าย แต่ตอบยาก

บ้านอยู่ในเมือง คงเป็นออโต้ครับ

แต่ถ้าหลังบ้านเป็นเขาอากินะ... ไม่เอาเกียร์ธรรมดา ไม่ได้ ครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ tommyr28

• Jr. Member
  • **
ในเมือง Auto เป็นหลักครับ
ออก ตจว. แม่นวล เท่านั้นครับ ^^
**Neo Club 1.8 Sedan**

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
ปัญหาก็คือรถที่จะได้ ความปลอดภัยมาเต็ม มันเป็นรุ่นท็อป แล้วก็เกียร์อ้อโต้เนี่ยสิ

คนเลยใช้แต่เกียร์อ้อโต้

ชอบเกียร์ธรรมดา ขับมันสุดๆ

แต่ถ้าจะต้องเลือกขอออโต้ แบบมี+ - ;D

ออฟไลน์ ILF

• Newbie
  • *
ผมว่า รถยนต์ ถ้าจะมีความคิดว่าแต่ละคัน ต้องใช้กัน 20-30 ปี เห็นจะเป็นเรื่องอันตรายนะครับ
อายุการใช้งานของรถยนต์ ไม่น่าจะยาวนานถึงขนาดนั้นกระมังครับ (ในระดับที่ยังใช้ดี ปลอดภัย ไม่ใช่แค่ขับได้)

ในยุโรปบางประเทศ รถอายุนั่งเกิน 7 ปี ก็ไม่ให้ต่อทะเบียนแล้วครับ ยกเว้นบางอย่าง (classic ฯลฯ)
ด้วยเหตุผล เรื่อง ความปลอดภัย มลพิษ เกะกะชาวบ้าน

ยิ่งรถกระป๋องบ้านเรา เหล็กบางๆ พลาสติกเอย ยางเอย คุณภาพคงไม่ค่อยจะดีนัก
อายุการใช้งานคงจะไม่ยาวนานเท่าไหร่ วิศวกร น่าจะเข้าใจดี เรื่องคุณสมบัติวัสดุ

ขับได้ กับ ขับดี, ขับแล้วปลอดภัย คงเป็นคนละเรื่องกัน
รถญี่ปุ่นบ้านเรา ต่อให้ดูแลอย่างดี อายุเกิน 10 ปี ผมว่าก็เริ่มจะอยากกลับบ้านเก่ากันแล้ว

ด้วยความเป็นห่วงชีวิตและทรัพย์สินครับ ยิ่งเราใช้ถนนร่วมกับผู้อื่นด้วย
คงจะคิดว่าคุ้มค่าแค่เราเองไม่ได้กระมังครับ

ส่วนถ้าจะเทียบผู้หญิง กับรถยนต์ ผมว่าวัยรุ่นสมัยนี้คงไม่คิดเหมือนท่าน traveller กระมังครับ  ;D

ของผม Subaru ปี 80 ปัจจุบันยังใช้ได้ดี เครื่องยนต์แน่นความเร็วขึ้นถึง 150 km/h ได้ (แต่ช้าหน่อยตามประสารถคาร์บู) ช่วงล่างหนึบสาดโค้งขวายาวที่สนามบินตรงทางเข้าหลักจากมอเตอร์เวย์ 100-105 km/h รถไม่ไหลไม่สะบัด หนึบดูดโค้งเข้าเลนในสบายๆ (คำเตือนไม่ควรทำบ่อยๆเพราะจะทำให้ยางไปก่อนเวลาอันควร > <) เบรคไว้ใจได้ถึงแม้จะไม่มี ABS ทดลองจริงแล้วด้วยการกระทืบเบรคเต็มที่ที่ความเร็ว 140 km/h จนเหลือความเร็ว 30 km/h รถไม่สะบัดหรือเสียหลักและยังสามารถบังคับพวงมาลัยเปลี่ยนเลนได้อยู่ (ไม่ได้ตั้งใจทดลองครับ บังเอิญตอนนั้นมันทำป้ายติดสะพานลอยคนข้ามแล้วไม่ติดป้ายเตือน รู้ตัวอีกทีเกือบสอยท้าย S-class ไปแล้ว - -* ดีว่าเปลี่ยนเลนได้อย่างที่บอกข้างต้นครับ)

ที่กล่าวมาข้างต้นนั้นต้องการจะบอกว่า การดูแลรักษาของรถเรานั่นแหละครับที่สำคัญ ดูแลมันดีแค่ไหนมันก็จะตอบแทนเราดีเท่านั้นแหละครับ

ออฟไลน์ frame@kk

ชอบเกียร์ธรรมดาคับ เพราะที่บ้านไม่เกียร์ auto เลย และไม่คิดที่จะมีด้วย

ใช้ธรรมดาจนรชินแล้ว ในเมืองก็ปวดขาเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ add

• Newbie
  • *
manual ค่ะ แต่รถที่ขายบ้านเราดูไม่ค่อยมีทางเลือกเท่าไหร่ ส่วนใหญ่บังคับให้ต้องใช้ auto อย่างเดียว อยากได้manual ใจจะขาด
พี่ไม่มีขายซะงั้น เซ็งจริง

ออฟไลน์ udis

ผมชอบเกียร์ออโต้ ขับไปไหนไม่เหนื่อย ขึ้นเขาสบาย ปลอดภัย
ผมขับเกียร์ธรรมดาอยู่บนทางเรียบก็ดีอยู่ครับ พอติดไฟแดง ติดเนิน เสียวครับ ทั้งดับ ทั้งไหล

จากประสบการณ์ ติดเนิน จอดห่างรถเกียร์ธรรมดาให้มากที่สุด ไหลมาประจำครับ
คนขับเกียร์ธรรมดา ขึ้นเขา ชอบแซงและแซงไม่ขึ้น ผมต้องชลอให้ประจำครับ

ขึ้นเขาขับเกียร์ออโต้ เปลี่ยนเกียร์เป็นเกียร์ต่ำ ก็แซงเกียร์ธรรมดาสบายขับ ไม่เสียวด้วยครับ