ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคย Flushเกียร บ้างครับ?? มันดียังไง??  (อ่าน 3167 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ใครเคย Flushเกียร บ้างครับ?? มันดียังไง??
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 22:33:51 »
สงสัยกับคำว่า Flush เกียรครับ

ลองSearchหาดูแล้ว ยังไม่กระจ่างเท่าไหร่ว่าเค้าทำทำไม และมันดียังไง ควรที่จะทำมั้ย

การFlushเกียรโดยเอาน้ำยาเข้าไปล้างระบบเกียร แล้วเกียรมันจะไม่เสียหายเหรอครับ?

แล้วถ้าเทียบการล้างเกียร กับเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียรอย่างเดียว แบบไหนดีกว่ากันครับ?

มีหลายคนบอกว่า ไม่ต้องกับล้างทั้งระบบ แค่ถ่ายน้ำมันเกียรบ่อยๆก็เท่ากับล้างแล้ว??
แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันบ่อยๆก็พอ เด๋วระบบก็สะอาดเอง ไม่ต้องเสี่ยงไปFlush??

รบกวนไขข้อสงสัยให้ทีนะครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
Re: ใครเคย Flushเกียร บ้างครับ?? มันดียังไง??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 23:00:36 »
Flush เกียร์ คืออะไร ผมก็ไม่รู้นะครับ

แต่การล้างเกียร์ ก็คือการเอาน้ำมันเกียร์ใหม่ๆ มาเทใส่เกียร์ ล้างจนน้ำมันเกียร์ออกมาใส
เกิดจากการที่ มีหลายคนไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลยจนเศษเหล็กมันดำไปหมด

ส่วนเกียร์ไม่ต้องล้างหรือไม่นั้น ถ้าเปลี่ยนอยู่บ่อยๆ ก็ไม่ต้องล้างแน่นอน

แต่ถ้าต้องล้าง แต่เลือกที่จะเปลี่ยนบ่อยๆ แทน อืมม์ อันนี้ก็เห็นด้วยนะครับ เป็นแบบประหยัดไป ขวดนึงก็หลายร้อยนะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ใครเคย Flushเกียร บ้างครับ?? มันดียังไง??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 23:01:59 »
สงสัยกับคำว่า Flush เกียรครับ

ลองSearchหาดูแล้ว ยังไม่กระจ่างเท่าไหร่ว่าเค้าทำทำไม และมันดียังไง ควรที่จะทำมั้ย

การFlushเกียรโดยเอาน้ำยาเข้าไปล้างระบบเกียร แล้วเกียรมันจะไม่เสียหายเหรอครับ?

แล้วถ้าเทียบการล้างเกียร กับเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียรอย่างเดียว แบบไหนดีกว่ากันครับ?

มีหลายคนบอกว่า ไม่ต้องกับล้างทั้งระบบ แค่ถ่ายน้ำมันเกียรบ่อยๆก็เท่ากับล้างแล้ว??
แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันบ่อยๆก็พอ เด๋วระบบก็สะอาดเอง ไม่ต้องเสี่ยงไปFlush??

รบกวนไขข้อสงสัยให้ทีนะครับ

เคยไปฟังเขาคุยเรื่องFlush เกียร์นะครับ ฟังเสร็จ มีคนสวนไปว่า "รถตรูวิ่งมาจะห้าแสนโลแล้ว ถ้าเกียร์มันจะพังก็ช่างมันเหอะ "

จริง ๆ แล้ว โดยหลักการมันก็ฟังขึ้นนะครับ เช่นเอาน้ำมันเก่าออกได้หมดจริง ๆ แต่ โดยวิธีแล้ว มันก็ไม่น่าจะหมดนะ แค่ต่อท่อเข้า ออก เอาน้ำมันใหม่ใส่ไป มันจะไล่หมดยังงัยก็ไม่รู้น้ำมันเกียร์มันไม่ได้ไหลเป็นเส้นตามท่อนี่นาจะได้เรียงหน้ากันเข้าออกได้อะครับ อันนี้ผมไม่เข้าใจจริง ๆ

อย่างว่าละครับ เทคโนโลยี และคน รู้มากขึ้น ก็มีอะไรให้ทำได้มากขึ้นครับ ต้องรอผู้เชี่ยวชาญมาตอบเพื่อความกระจ่าง ส่วนผม ต่อให้เชี่ยวให้ชาญแค่ไหน ผมฟฟังอาเฮียห้าแสนโลนั่นแล้วกลับมานึกที่บ้าน จริงของแกเหมือนกัน