ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้เบ้าโช้คต้องเปลี่ยนป่ะครับ  (อ่าน 6575 ครั้ง)

ออฟไลน์ duckykung

• Newbie
  • *
แบบนี้เบ้าโช้คต้องเปลี่ยนป่ะครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 18:46:38 »
แบบนี้เบ้าโช้คต้องเปลี่ยนป่ะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
Re: แบบนี้เบ้าโช้คต้องเปลี่ยนป่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 18:54:21 »
อัลติสหน้าหมูแน่นอน
ที่เห็นเป็นสนิม มันแค่พี้นผิวครับ ไม่ได้กินเนี้อเหล็กแต่อย่างไร หน้าหมูคันเก่าที่บ้านก็เป็น

ถ้าใช้มานานเกิน 10 ปี หรือมีเสียงดัง กุกๆ บริเวณหัวโช้ค ก็เปลื่ยนได้ครับ
ยังไงแก้ฝายางดูจาระบีด้านในด้วยนะครับ ถ้าแห้งก็หามาใส่ซะ ไปตามอู่ให้เค้าใส่ให้ก็ได้

ออฟไลน์ duckykung

• Newbie
  • *
Re: แบบนี้เบ้าโช้คต้องเปลี่ยนป่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 19:03:15 »
มันมีสีกุก กุก แต่ผมไม่ชัว เป็นที่ตัวนี้ป่ะครับ เวลาขึ้นเนิน แล้วก็ ผม จะเปลี่ยนโช้ค ยางกันฝุ่น กันแทก พวกลูกหมาก ไม่รู้จะหายไหม ครับ หรือจำเป็นต้องเปลี่ยนครับ ส่วน จานรองโช้ค คือไรครับ ต้องเปลี่ยนไหมครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 00:32:38 »
จานรองโช้คไม่เคยได้ยินนะครับ มีแต่เบ้าโช้ค
ถ้าขึ้นเนินแล้วดัง สงสัยเบ้าก็เริ่มไปเหมือนกันครับ

แต่แนะนำถ้าเปลื่ยน ใช้เบ้าโช้คของแท้ดีที่สุด ผมเคยเปลื่ยนโดยใช้ของเทียบแล้วมีเสียงดังเวลาเลี้ยว เลยต้องถอดออกมาดูอีกรอบ
เทียบระหว่างแท้กับเทียบ ของแท้เอานี้วหมุนลูกปืนเรียบเนียน ผิดกับของเทียบที่มีสะดุดเป็นจังหวะครับ

ยังไงดูบูชปีกนก / ลูกหมากปีกนก / ลูกหมากแร็ค / ลูกหมากปลายแร็ค ด้วยนะครับ พวกนี้ก็อาจหลวมเหมือนกัน

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2018, 08:23:38 »
จานรองโช๊คคือแผ่นที่เอาไว้ "หนีบ" สปริงให้อยู่กับที่ ถ้าตัวล่างมักจะติดกับเสื้อสตรัท ตัวบนมักจะติดกับเบ้าโช๊ค ... มันเป็นแค่แผ่นโลหะธรรมดา ไม่น่า "เสีย" นะครับ เว้นแต่ถ้ามันมียางรองคั่นอยู่ ถ้ายางนี้ขาดก็อาจมีเสียงสปริงเสียดสีได้บ้าง