ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างเปลี่ยนผ้าเบรคที่เล็กกว่าจาน ถือว่าปกติไหมครับ?  (อ่าน 6982 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
เมื่อเกือบสองอาทิตย์ก่อนผมจะเปลี่ยนผ้าเบรคหลังให้ Jazz'09 (GE) ใหม่ เพราะของเดิมใกล้จะหมด ผมเลยบึ่งไปที่ CG 0-400 สาขารามอินทรา เพื่อแจ้งเปลี่ยนผ้าเบรค คนรับเรื่องก็พยายามเชียร์ให้เอา Bendix Metal King พ่วงกับสเปย์ล้างเบรคที่รวมราคากันทั้งสิ้น 2800 บาท โดยประมาณ แต่ผมไม่เอาเพราะเบรคหน้าผมใช้ General CT ก็แฮปปี้ดีอยู่ คุยไปคุยมาก็ได้รุ่น GCT เหมือนเดิมในราคา 2050 บาท พร้อมค่าเจียร์จานสองข้าง 500 บาท (แพงแฮะ เมื่อตอนเปลี่ยนเบรคหน้าสองปีที่แล้วรวมแล้วประมาณ 2000 เอง) ช่างก็จัดการเปลี่ยนให้เสร็จสรรพ จ่ายเงินออกใบเสร็จ ผมก็รู้สำแหม่งๆ ว่าทำไมรหัสเบรคมันไม่ตรงกันหว่า? Jazz เราใช้ DB1163 แต่ทำไมเขาใส่ DB2289 มาให้ แต่เห็นเขียนว่า CITY'09 ก็เออ...คงเหมือนกันมั้ง รุ่นคงใหม่กว่า เพราะตอนใส่เบรคหน้าใบบิลก็มีเขียนห้อยท้ายว่า CITY'09 แต่รหัสตรงรุ่นกันกับ Jazz

ผมขับกลับบ้านพร้อมทิ้งเบรคเดิมไว้ที่ร้านด้วยเพราะความไว้ใจ ระหว่างนั้นผมรู้สึกเบรคมือมันขยับนิดๆ ได้มากกว่าปกติหน่อยก็คิดว่าคงไม่มีอะไรมั้ง ขับไปได้ 2-3 วัน การเหยียบเบรคก็ไม่ค่อยรู้สึกดีขึ้นเท่าไร รู้สึกไหลๆ ก็นึกไปเองอีกว่าคงยังไม่พ้นรันอิน เลยขับไปให้ครบอาทิตย์แล้วเข้าไปถามเขาใหม่ว่าทำไมเบรคมือมันกระดิกได้มากกว่าปกติอยู่หน่อยๆ คนรับเรื่องคนเดิมก็ตอบว่าอ้อ....ปกติ มันให้ตัวได้บ้างอยู่แล้ว เราก็เออออคิดว่าผ้าเบรคใหม่มันคงมีบุคลิคที่แตกต่างบ้างล่ะ เอาไปขับต่อได้อีก 2-3 วัน เริ่มไม่โอเคละ ยังมีไหลๆ บ้างอยู่ ทั้งที่น่าจะวิ่งพ้นรันอินไปแล้ว (ไป-กลับวันละประมาณ 80 กิโลทุกวัน) ก็เลยจอดรถที่จุดพักรถ ส่องดูจานเบรคว่าเป็นอะไรหรือป่าว เท่านั้นล่ะ น้องหนิมที่อยู่ในๆ ฉายแสงแดงให้เห็นชัดเจนเลย

"อ้าวเฮ้ย...ของเดิมมันมันจับเต็มจานนี่หว่า!?" ผมอุทานพร้อมตกใจ เลยมุดๆ ส่องๆ ตัวเบรคดูว่ามันจับไม่เต็มจานหรือป่าว แต่ปรากฏว่าไม่ใช่จับไม่เต็มจาน ผ้าเบรคชิ้นมันเล็กกว่าจาน!?

ผมรีบบึ่งกลับบ้านด้วยความระมัดระวังแบบสุดๆ แล้วเปิดเว็บเว็บเพื่อเชคก็พบว่า Bendix CGT รหัส DB2289 มันไม่มีสำหรับ Jazz เลย พอไปเช็คกับ CITY กลับมี แต่ CITY ดันใส่ได้ทั้ง DB2289 และ DB1163 ผมเลยยิ่งงงไปใหญ่ เช้าวันรุ่งขึ้นผมเลยโทรไปที่ Bendix Call Center ว่าตกลงรุ่นนี้ใส่กับ Jazz ได้ไหม ทางเจ้าหน้าที่ของ Bendix ก็บอกว่ารุ่น DB2289 ไม่มีสำหรับ Jazz มีแต่เฉพาะ DB1163 แต่เดี๋ยวจะส่งเรื่องให้ช่างเทคนิคโทรกลับมาคอนเฟิร์มอีกทีว่ามันจะเป็นอะไรไหม เพราะผ้าเบรคมันสั้นกว่าจานเบรค ตอนนี้ผมก็รอคำตอบจาก Bendix อย่างร้อนรนว่ามันจะเป็นอะไรไหมนะ? แล้วผมจะขอให้ทาง CG 0-400 เคลมให้ตรงรุ่นแทนได้ไหม? เพราะรู้สึกไม่ค่อยสบายใจเท่าไร แถมจานเบรคผมดูแดงสนิมที่วงรอบในจนน่าเกลียดไปเลย

ด้วยเหตุนี้ผมเลยขอสอบถามเพื่อนๆ ในนี้ว่า รหัสเบรคต่างกัน ผ้าเบรคสั้นต่างกัน มันจะมีผลเสียอะไรบ้างไหมครับ? ถ้ามี ผมจะขอให้ทาง CG 0-400 เปลี่ยนให้ตรงรุ่นได้ไหมครับ เพราะเวลาผ่านมาเกือบสองอาทิตย์แล้ว

**ภาพจานเบรคต่อที่คอมเม้นล่างนะครับ**
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ภาพประกอบแบบซูมๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ภาพประกอบแบบไกลๆ

ออฟไลน์ BigCat

แบบนี้ก็แย่สิครับ

ต้องเคลมเปลี่ยนครับ แย่มาก เอาผ้าเบรคเล็กกว่าจานมาใส่

มันไม่ตรงสเปก พท ผิวน้อย จับจานน้อย มันก็เบรคไหล

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ 2k

ครั้งต่อไปที่เอาไปใส่ผ้าเบรคขนาดเท่าเดิมพื้นที่จับมันจะมีนิดเดียวจนกว่าจะสึกจนจับหน้าจานได้เท่ากันหมด หนีไม่พ้นโดนเจียรจานใหม่เปลืองอีก หาของเดิมมาใส่ดีกว่าครับ ช่างไม่ควรมั่วเลยนะเรื่องแบบนี้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NoName__???

เข้ามาบอกอีกเรื่อง ถ้าเบรถแล้วไม่สั่น ไม่ต้องไปเจียจานหรอก มันเป็นวิธีหาตังค์เพิ่มของพวกร้านเค้าแหล่ะ

ออฟไลน์ No Trespassing

ของเก่าเท่าจาน แต่ของใหม่เล็กกว่า ก็ไม่ปกติแล้ว
รีบเปลื่ยนกลับของเดิมดีกว่าครับ

แต่ที่สำคัญ 0-400 ต้องรับผิดชอบ คชจ. ทั้งหมด เพราะใส่ผ้าเบรคไม่ตรงรุ่น ถือเป็นความผิดทางร้าน
เราเป็นแค่ลูกค้า ช่างบอกว่าได้ เราก็โอเค

ออฟไลน์ shikimaru

กลับไปแก้ได้เลยครับ มันไม่ถูกแล้ว

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
ผมว่า จขกท. เข้าใจอะไรผิดแล้วนะ

1.จานเบรค เวลาเจียร์  จะลบเนื้อเหล็กหน้าจานทั้งหมด  (ย้ำนะ หน้าจาน)
เวลาใส่ผ้าเบรคเข้าไป  ไม่ว่า เก่า หรือ ใหม่
ผ้าเบรค ก็ จะกินเฉพาะพื้นที่ ที่ผ้าเบรค สัมผัส
ไม่จำเป็นต้อง เต็มหน้าจานเสมอไป

2.ปกติผ้าเบรค จะมีขนาด  หน้าผ้าเบรค (ย้ำนะ หน้าผ้า)แต่ละ บริษัทไม่เท่ากันเสมอไป
เช่น ใส่แล้ว รัศมีวงนอก อาจเล็กกว่าเดิม 1 มม. หรือ รัศมี วงใน (แบบ จขกท.)
เล็กกว่าเดิม 2 มม.

3. เบรคมือ  ตั้งได้ครับ  โดยปรับตั้งสายให้ ตึง
แค่นั้นเอง ได้จบๆ

4. จานเบรค จะเจียร์ก็ ต่อเมื่อ  คด  สั่น จานสึกเป็นร่องใหญ่ๆ แบบเห็นได้ชัดเจน
หรือสนิมกิน เช่นจานเก่ายุ่น จานเบรคแช่น้ำ หรือมีสนิมขุม
ถ้าสึกปกติ ไม่จำเป็นต้องเจียร์จาน  (ร้านชอบ หลอกกินตัง)
หรือ จานคด  จานอาจจะบาง หมดค่าแล้วก็ได้
ย่ิ่งเจียร ก็ยิ่งบาง ก็ยิ่งคดง่าย

5. เปลี่ยนผ้า ใช้วิธี Bidding in ผ้าเบรค ครับ ไม่จำเป็นต้องเจียร์ เสียตังเปล่า

งานนี้ จขกท. ไม่ต้องวิตกกังวลหรอก  เรื่องปกติ
ผมตอบ จากประสพการณ์ รื้อดุมเบรคยุ่นมาแปลงใส่มากมายหลายพันดุม.....
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ผมว่า จขกท. เข้าใจอะไรผิดแล้วนะ

1.จานเบรค เวลาเจียร์  จะลบเนื้อเหล็กหน้าจานทั้งหมด  (ย้ำนะ หน้าจาน)
เวลาใส่ผ้าเบรคเข้าไป  ไม่ว่า เก่า หรือ ใหม่
ผ้าเบรค ก็ จะกินเฉพาะพื้นที่ ที่ผ้าเบรค สัมผัส
ไม่จำเป็นต้อง เต็มหน้าจานเสมอไป

2.ปกติผ้าเบรค จะมีขนาด  หน้าผ้าเบรค (ย้ำนะ หน้าผ้า)แต่ละ บริษัทไม่เท่ากันเสมอไป
เช่น ใส่แล้ว รัศมีวงนอก อาจเล็กกว่าเดิม 1 มม. หรือ รัศมี วงใน (แบบ จขกท.)
เล็กกว่าเดิม 2 มม.

3. เบรคมือ  ตั้งได้ครับ  โดยปรับตั้งสายให้ ตึง
แค่นั้นเอง ได้จบๆ

4. จานเบรค จะเจียร์ก็ ต่อเมื่อ  คด  สั่น จานสึกเป็นร่องใหญ่ๆ แบบเห็นได้ชัดเจน
หรือสนิมกิน เช่นจานเก่ายุ่น จานเบรคแช่น้ำ หรือมีสนิมขุม
ถ้าสึกปกติ ไม่จำเป็นต้องเจียร์จาน  (ร้านชอบ หลอกกินตัง)
หรือ จานคด  จานอาจจะบาง หมดค่าแล้วก็ได้
ย่ิ่งเจียร ก็ยิ่งบาง ก็ยิ่งคดง่าย

5. เปลี่ยนผ้า ใช้วิธี Bidding in ผ้าเบรค ครับ ไม่จำเป็นต้องเจียร์ เสียตังเปล่า

งานนี้ จขกท. ไม่ต้องวิตกกังวลหรอก  เรื่องปกติ
ผมตอบ จากประสพการณ์ รื้อดุมเบรคยุ่นมาแปลงใส่มากมายหลายพันดุม.....

ขอบคุณครับ ผมได้โทรสอบถามเจ้าหน้าที่ของเบนดิกแล้วเขาแจ้งว่าถ้าใส่ตรงรุ่นปกติมันจะขนาดเท่ากันกับหน้าจานเดิมเลย ซึ่งเบรคหน้าผมก็เบนดิก gct ที่ตรงรุ่นตามในเว็บเป๊ะ มันก็พอดีกับหน้าจาน ส่วนเบรคหลังมันเหลือพื้นที่ให้เห็นชัดเจนมากเกินไปจนสังเกตได้ชัดเจน ถ้าต่างกัน 1-2 มิลมันคงไม่เยอะขนาดนี้น่ะครับ พอเอารหัสรุ่นไปเช็คก็ไม่ได้ตรงกันกับรุ่นรถผมเลย ผมเลยรู้สึกจิตตก ส่วนร่องนั้นปกติมันมีแต่แรกเลยครับ ถ้าช่างเจียร์จนถึงร่องคงบางจ๋อยแน่ๆ ผมแนบรูปตัวอย่างเบรคหลังของ Jazz รุ่นเดียวกันให้ดูด้วยนะครับว่ามันต่างกันเยอะมากจนคิดว่าผิดปกติแน่ๆ

อันนี้ของ Jazz
http://www.bendix.co.th/cat_online.php?getsearch=1&brandid=13&modelid=108&submodelid=183&productgid=6&inputW=&inputH=&searchBox=&x=23&y=12

ส่วนอันนี้ของ City
http://www.bendix.co.th/cat_online.php?getsearch=1&brandid=13&modelid=109&submodelid=187&productgid=6&inputW=&inputH=&searchBox=&x=17&y=6

สำหรับเรื่องการเจียร์จาน ผมขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมมากเลยครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 15:23:50 โดย iKrit »

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
ใส่ให้ตรงรุ่นดีกว่าครับ เพราะเกี่ยวพันกับประสิทธิภาพในการเบรค พื้นผิวหน้าสัมผัสมากก็ทำให้เบรคได้ดีกว่า ในกรณีเป็นผ้าเบรครุ่นเดียวกันหรือชนิดเดียวกัน 

ผ้าเบรคขนาดเล็กกว่าปกติพอใช้ไปนานๆจานเบรคก็สึกเฉพาะตรงที่ผ้าเบรคสัมผัส ทำให้ถ้าครั้งหน้าจะเปลี่ยนผ้าเบรคตรงรุ่นก็จะต้องเจียรจารเบรคอีก ไม่ใช่แค่เสียเงินแต่จะทำให้จานเบรคบาง ระบายความร้อนไม่ทัน เบรคเฟด และจานคดง่าย

จานเบรคไม่จำเป็นอย่าเจียรครับ ถ้าจานเบรคเป็นรอยเพราะผ้าเบรคไม่จำเป็นต้องเจียร ผมเปลี่ยนผ้าเบรคเองก็ไม่ได้เจียรจาน ก็ใช้งานได้ดี ขับขึ้นลงภูหินร่องกล้าและที่อื่นๆก็ไม่พบปัญหาใดๆ

ตกลงได้ข้อสรุปแล้วนะครับ ติดตามได้ตามกระทู้นี้ :D
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=63638.0