ผู้เขียน หัวข้อ: วาล์วท่อไอเสีย ประโยชน์คืออะไรครับ  (อ่าน 8149 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
วาล์วท่อไอเสีย ประโยชน์คืออะไรครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 01:45:37 »
พึ่งได้สังเกตุเห็นกับรถตัวเองว่าท่อไอเสียมันมีวาล์วอยู่ท่อนึง เคยได้ยินว่าระบบพวกนี้มักจะอยู่ในรถสปอร์ตแบบพวกออดี้ พอร์เช่ อะไรพวกนี้เวลากดปุ่มเสียงมันจะดุดันขึ้น ร้านท่อหลายๆร้านในไทยก็มีรับเพิ่มระบบนี้ ส่วนใหญ่ก็เพราะเสียงท่อ แต่ประโยชน์จริงๆนอกจากเสียงมันคืออะไรครับ ยิ่งรถผมเป็นระบบไฮบริดด้วย จะมีเสียงท่อไว้เพื่ออะไร

[img width= height= alt=dd61f4d4c0e3a559c770e667034b2b03.jpg" border="0]https://www.img.in.th/images/dd61f4d4c0e3a559c770e667034b2b03.md.jpg[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 02:00:05 โดย Alcatraz »

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: วาล์วท่อไอเสีย ประโยชน์คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 02:30:15 »
พึ่งได้สังเกตุเห็นกับรถตัวเองว่าท่อไอเสียมันมีวาล์วอยู่ท่อนึง เคยได้ยินว่าระบบพวกนี้มักจะอยู่ในรถสปอร์ตแบบพวกออดี้ พอร์เช่ อะไรพวกนี้เวลากดปุ่มเสียงมันจะดุดันขึ้น ร้านท่อหลายๆร้านในไทยก็มีรับเพิ่มระบบนี้ ส่วนใหญ่ก็เพราะเสียงท่อ แต่ประโยชน์จริงๆนอกจากเสียงมันคืออะไรครับ ยิ่งรถผมเป็นระบบไฮบริดด้วย จะมีเสียงท่อไว้เพื่ออะไร

[img width= height= alt=dd61f4d4c0e3a559c770e667034b2b03.jpg" border="0]https://www.img.in.th/images/dd61f4d4c0e3a559c770e667034b2b03.md.jpg[/img]

เอาจริงๆเลยใช่มั้ยครับ  ตอบเลยว่าให้มันเงียบกับไม่เงียบแค่นี้จริงๆครับ หรือขับไปในพื้นที่ๆเป็นเขตหมู่บ้านหน่อยก็ปรับให้เงียบซะ หรือบางประเทศเข้มงวดเรื่องเสียงมากอะไรแบบนี้ครับ

ส่วนรถอื่นๆไม่แน่ใจครับ แต่พวกรถสปอร์ต เรื่องเสียงอย่างเดียวครับ

ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 02:32:12 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
Re: วาล์วท่อไอเสีย ประโยชน์คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 03:45:08 »
หลักๆก็เรื่องเสียงตาม คห.2 ครับ

แต่ก็จ่ะมีเรื่องของกำลังเครื่องด้วย การที่ท่อไอเสียมีพื้นที่มากขึ้น (วาล์วเปิด) ทำให้แรงดันในช่องท่อไอเสียน้อยลง ลูกสูบในเครื่องยนต์ก็จ่ะมีแรงต้านจากแรงดันที่น้อยลง

ทำให้เครื่องยนต์วิ่งได้ง่ายขึ้นและส่งกำลังไปที่ล้อที่ได้มากขึ้นครับ

รถ hybrid ก็เครื่องยนต์เหมือนรถปกติ ระบบท่อไอเสียเหมือนกันแหละครับ แค่มีมอร์เตอร์ไฟฟ้ากับแบตเพิ่มเข้ามา

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 07:10:27 »
รถรุ่นผมก็มีเหมือนกัน เห็นเขาว่านะครับ เขาไหนก็ไม่รู้เหมือนกัน ^^

เหมือนเขาช่วยในเรื่องรอบต่ำๆ ช่วยให้มีแรงบิดดี พอรอบสูงต้องการระบายก็เปิดให้ออกหมด ดูระบบเขาก็ยุ่งๆอยู่เหมือนกันนะครับ จากท่อไอเสียเขาจะมีท่ออากาศมาเข้าวาล์วอยู่ตัวแล้ว วาล์ว ตัวนี้เขาจะมีท่อไปพ่วงกับท่อร่วมไอดีด้วย ผมก็เพิ่งรู้เหมือนกันว่ามันมีท่อจากท่อร่วมไอดีมาด้วย พอดีพรรคพวกกันเข้าแนะนำมาให้เบิกท่อยางมาปิดอุดเอาไว้ด้วย ถึงได้รู้

ส่วนของผม ผมเอาออกไปนานแล้วละครับ ไปใช้ของแต่งแทนเลยไม่ได้ใช้ตัวนี้ครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 07:49:43 »
 ;) BM VOLVO ก็มีครับ
ช่วยใน mode sport กับช่วงรอบสูง
ใช้กำลังเครื่องเยอะ ต้องคายไอเสียไวไว  8)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 09:37:28 »
มันมีประโยชน์หลายอย่าง

1.ลดเสียงที่รอบสูง
2. ลดการเกิดไอเสียในช่วงเครื่องเย็น
3.ควบคุมBack pressure ในท่อร่วมไอเสีย

มีในพวกรถที่ควบคุมไอดีเข้าออกด้วย แบบที่มี DISA ของBMW เป็นต้น

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 09:40:43 »
คือระบบคายไอเสียเนี่ย ... ถ้าโล่งมากไป ก็ไม่ดีในรอบต่ำ ถ้าอั้นมากไป ก็ไม่ดีในรอบสูงครับ

ดังนั้นรถที่พอจะมีราคาหน่อย ก็จะติดตั้งวาล์วตัวนี้มาให้ เพื่อเป็นตัวแปลผันการคายไอเสียให้สอดคล้องกับรอบเครื่องยนต์ ...

ถามว่ามีผลกับเสียงไหม ? ... ก็ขึ้นกับการออกแบบครับ อย่างในรูปเนี่ย หม้อพักปลายเป็นแบบใส้ย้อน และมีปากทางออก 2 ทาง การปิดทางออกไว้ 1 ทางเพื่อให้เกิดการคายไอเสียได้ช้าลง จะเป็นผลดีในการขับแบบรอบต่ำ ได้แรงบิดดี  แต่ถ้ารอบสุงขึ้น การคายไอเสียต้องคายได้ไว วาว์ลอีกทางก็จะเปิดเพื่อช่วยในการสร้างแรงม้า รอบจะกวาดได้ไวขึ้น ... แต่ดูจากลักษณะท่อแล้วไม่น่ามีผลกับเสียงครับ หรือถ้ามีอาจจะดังไม่มาก ให้แค่ได้อารมนิดๆ

ส่วนรถญี่ปุ่น ที่นิยมไปใส่ท่อกันมา แบบโล่งๆ ก็จะเห็นชัดครับคือ รอบมาไวขึ้น ทำอัตราเร่งในรอบสุงได้ดีขึ้น จนเป็นจุดขายว่า ใส่ท่อแล้วแรงขึ้น ซึ่งจริงๆแล้วข้อเสียก็คือ รอบต่ำก็จะมีกำลังน้อยลง คืออาจมีอาการรอรอบนิดๆ และมีเสียงดังครับ ....

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 10:00:05 »
ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ เข้าใจขึ้นแยอะ เค้าอุตส่าห์ใส่มาให้ดีแล้วก็ยังสงสัยอีกแนอะ

ช่วยใน mode sport กับช่วงรอบสูง
ใช้กำลังเครื่องเยอะ ต้องคายไอเสียไวไว  8)

ในรูปน่ะ bmw ครับ แต่ volvo ผมก็มี เคยส่องดูก็ไม่เห็นวาล์วนะครับ รุ่นใหม่ๆก็ยังไม่เห็นหรือผมสังเกตุไม่ดี ต้องเครื่องตัวไหนครับที่มีวาล์ว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 12:14:01 »

ในรถมีปุ่มแบบนี้ไหมครับ ผมว่าเท่ดีนะอยากได้จัง

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 12:43:11 »
ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ เข้าใจขึ้นแยอะ เค้าอุตส่าห์ใส่มาให้ดีแล้วก็ยังสงสัยอีกแนอะ

ในรูปน่ะ bmw ครับ แต่ volvo ผมก็มี เคยส่องดูก็ไม่เห็นวาล์วนะครับ รุ่นใหม่ๆก็ยังไม่เห็นหรือผมสังเกตุไม่ดี ต้องเครื่องตัวไหนครับที่มีวาล์ว

ลองหาคร่าวใน google แล้วยังไม่เจอ เจอแต่ของแต่ง ใช้คำว่า Damper
ที่เคยเห็นคือ ดูใน youtube
เดี๋ยวถ้าเจอแล้วจะเอามาลงให้น้ะครับ
ผมอาจจะจำผิดก็ได้ นานพอสมควร  ::)

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 14:09:13 »
Benz ผมก็มีนะ ท่อออกสองข้าง ข้างที่มีวาล์วอยู่ฝั่งซ้าย
คันก่อนหน้า Active Hybrid 3 ก็มีเหมือนกัน
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 21:03:10 »
 8) 8) 8)....ประโยชน์หลักของ Exhaust Muffler Valve :-

1.  เพิ่มแรงม้าให้สูงขึ้น
2.  เพิ่มเสียงคำราม command power sound ชวนเร้าใจ

ก็เท่านั้นละครับ อย่างอื่นๆก็เป็นผลพลอยได้ตามมา เช่น เร่งระบายแก็สพิษ ฯลฯ :-X