ผู้เขียน หัวข้อ: // แฉให้ฟัง หลังเข้าศูนย์ฯ ตอนใหม่มาแล้ว : Nissan กรุงไทย โดย ตาแพน เล่นเอง! //  (อ่าน 13539 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

เชิญได้ที่นี่ครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1349:-nissan-4&catid=87:q-q-&Itemid=55

แสดงความคิดเห็นได้ตามอัธยาศัย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
คราวหลังคงต้องไปเข้าที่นี้ดูมั้งละ

ขอบคุณครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
ตรงไปตรงมา ดีครับ
ศูนย์นิสสัน แห่งนี้ ได้รับ คำชม มากกว่า ที่อื่น ใน กทม จริงๆ
เป็น คำชม จาก ผู้ใช้ ที่ มี มุม ความต้องการ ส่วนตัว ที่ คล้ายๆ กัน

คุณแพน และ คุณจิมมี่ มี มุม มอง ศูนย์ บริการ คล้ายๆ กันนะ

แต่ ผม อยากจะเสนอ มุมมอง ที่ ผม และ เพื่อนๆ มอง ศูนย์บริการ คือ

ถ้า เป็น ศูนย์นิสสัน
จะสนใจ เรื่อง ได้รับแต่งตั้ง เป็น ตัวแทน ขายและซ่อม รถสปอร์ตเทพคุ้มราคา อย่าง Z ทั้งหลายหรือเปล่า
เพราะ เป็น การยืนยันถึง ความสามารถของช่าง และ ความพร้อมของเครื่องมือซ่อม ที่ ละเอียดอ่อนได้ดีครับ
แน่นอน ว่า ฝีมือช่าง เอาเข้าจริง อาจจะไม่ได้เหนือกว่า ศูนย์อื่น ที่ไม่ได้รับแต่งตั้งให้ บริการ Z ก็ได้
โอกาส เป็นไปได้ ทั้งนั้น
แต่ ใน มุม คนใช้รถ ที่ไม่ได้ มีข่าววงใน ว่า ช่างนิสสันเก่งๆ อยู่ที่ไหน
การ ดู ระดับ ชั้น ของ รถนิสสัน ที่ ศูนย์ ซ่อมได้
ก็ เป็น การ ดู ที่ มี เหตุผล ใช่ไหมครับ

ผม คิดว่า นิสสันกรุงไทย ก็ น่าจะ ได้รับแต่งตั้ง ให้ ขาย และ ซ่อม Z
เพียงแต่ อ่านไม่เจอ ว่า คุณแพน ได้ เขียนถึงไว้หรือไม่
ถ้า อ่านไม่ดีเอง ก็ ขอ โทษ ด้วย นะครับ

อีกเรื่องคือ เครื่องตั้งศูนย์ล้อ
ข้อนี้ ผม ก็ มอง เป็น เรื่องหลัก ของ ศูนย์บริการที่ดี ด้วย
ก็ ต้องย้ำว่า รู้เหมือนกัน นะ ว่า เครื่องมันแพง ช่างตั้งศูนย์เก่ง หา ยาก
จึง น่าเห็นใจ เจ้าของ ศูนย์บริการ ส่วนใหญ่ ที่ใช้ เงินกู้ ไม่ใช่ เงินกู
ลงทุนอะไร ก็ คืน ทุนนาน
ลงเงินมาก กุ้มาก จ้างช่างมาก
โอกาส เจ๊ง สูง
แต่ ผม มอง ใน มุม คนใช้ บริการ ครับ
ก็ ขอมอง ใน มุม ผู้บริโภค ผู้จ่ายเงิน
แม้ จะดู โหด ไปหน่อย
แต่ ศูนย์บริการ ต่างจังหวัด บางแห่ง
มี เครื่องตั้งศูนย์ล้อ และ ช่างเก่งๆ ประจำพร้อม นะครับ
ดังนั้น ผม จึง ไม่ค่อย เห็นด้วย กับ คุณแพน
ในเรื่อง ศูนย์กรุงไทย ไม่มีเครื่องตั้งศุนย์ล้อ แล้ว ยังได้ คะแนน ใน ข้อ นี้ สูง

เรื่อง น้ำดื่ม พนักงานพูดเพราะ ที่นั่งสะดวก แอร์เย็น ทีวี เน็ต นั้น
ผม ไม่สนใจ เลย
ไม่มีเลย ซักอย่าง ยิ่งดี แต่ ขอให้ คืนส่วนนี้ เป็น ค่าบริการที่ถูก และ จ้างช่างเก่งๆ ให้เงินเดือนช่าง สูงๆ ดีกว่าครับ

ศูนย์บริการ สำหรับ ผม
คือ ที่ ดูแล รถยนต์
ผม ต้องการ ศูนย์บริการ ที่ ลงทุน เต็มที่ เพื่อให้ ผม ได้รถ ที่ สมบูรณ์ทุกอย่าง กลับมา
ซึ่ง สิ่งเหล่านี้ ต้องการ ช่างที่เก่ง เครื่องมือพร้อม หรือ เกิน มาตรฐานบริษัท ด้วยซ้ำ
ช่างเก่ง จะ อยู่ได้ ก็ ต้อง มีเงินจ้าง เขา สูงกว่า สำนักแต่ง ข้างนอก
ให้ เงินเขา มากพอ
ให้ เกียรติช่าง มากพอ
ยิ่ง ระดับ เจ้าของ ศูนย์บริการ ลงมา เอาใจ ช่างเก่งๆ ด้วยตัวเอง
รับรองว่า ช่างเก่งๆ ไม่ลาออก ไป เปิดอู่ เป็น เถ้าแก่ กู้เอง เสี่ยงเจ๊ง กัน หรอกครับ

ส่วน เรื่อง ความสะดวก สบาย นั้น
ผม ทนได้
เพราะ ซ่อมรถเอง ที่บ้าน ร้อน เหนื่อย มือเปื้อน ตัวเหม็นเน่า มุดไปมา สกปรก บางครั้งพลาด เจ็บตัว เจ็บมือ เลือดออก ตั้งหลาย ครั้ง
ไป ศูนย์บริการ ก็ เพื่อ จะได้ ไม่ต้อง ทำเอง
ผม ขอ เก้าอี้พลาสติก นั่ง ข้างๆ ยาม หน้าศูนย์บริการเทพ ก็ พอ ครับ
ร้อน ก็ทนได้ครับ
ขอให้ ได้ ช่างระดับเทพ เครื่องมือสุดยอด มา ดูแล รถ ที่ ผมและครอบครัว ฝากชีวิตไว้กับมัน
เอา ห้องรับรองลูกค้า ระดับ สวรรค์ชั้นฟ้า หรือ พนักงานต้อนรับ สวยใส ปากหวาน เอาใจ นางฟ้า สุดยอด เพียงใด มา ล่อ
ผม ก็ ไม่สน ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
สำหรับค่ายนิสสันโดยรวมถือว่าดีกว่าที่อื่น แต่ที่อื่นหลายๆที่ก็ไม่ได้แย่นะครับสำหรับ แต่ผมกลับติดใจบรรยากาศ นิสสันกรุงไทย สาขาอ่อนนุชมากกว่าแฮะ
แม้จะสนิทกับที่นิสสันกรุงไทยสาขารามอินทรากว่าก็ตามนะ แต่ที่อ่อนนุชย่านชุมชนนั้นของกินมันเยอะดี 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

jaesz

• บุคคลทั่วไป
สุดยอดจริง ๆครับกัีบรายละเอียด

อย่างผม ขอให้ได้ดูรถที่ทำอยู่ มีน้ำเปล่ากิน มีเก้าอี้นั่ง มีร้านอาหารใกล้ ๆ ก็พอแล้ว

ผมเคยเจอศูนย์บริการที่ ห้าม ไม่ให้ลูกค้าเข้าไป แค่ถ่ายน้ำมันเครื่อง อยากดูไม่ได้เหรอ ? ตั้งแต่นั้นมาเลยไม่เข้าศูนย์อะไรอีกเลย

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
ผมซื้อรถและใช้บริการของนิสสันกรุงไทย รามอินทรา
เห็นด้วยกับcommander chengทุกประการ
เรื่องการซ่อมให้5ดาวเลยครับ แต่ต้องเป็นช่างบังเท่านั้นนะครับ
ปล.วันก่อนเอารถไปให้ช่างบังซ่อมแตร เหลือบเห็นfair lady กับ muranoจอดซ่อมอยู่ด้วยนะครับ
โดยช่างบังล่ะครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

ผมเข้าใจมุมมองของคนเขียนบทความนะครับ แต่ก็เห็นด้วยมากๆกับคุณ traveller ด้วยเช่นกัน ทั้งเครื่องตั้งศูนย์ล้อ และ...

"เรื่อง น้ำดื่ม พนักงานพูดเพราะ ที่นั่งสะดวก แอร์เย็น ทีวี เน็ต นั้น ผม ไม่สนใจ เลย ไม่มีเลย ซักอย่าง ยิ่งดี แต่ ขอให้ คืนส่วนนี้ เป็น ค่าบริการที่ถูก และ จ้างช่างเก่งๆ ให้เงินเดือนช่าง สูงๆ ดีกว่าครับ"<-- โดยเฉพาะคำพูดตรงนี้ โดนใจสุดๆ เพราะผมก็ต้องการแบบนี้เช่นกัน

ออฟไลน์ Gangho

• Jr. Member
  • **
จอง March ไว้ศูนย์นี้เลยครับ (รอจนเหงือกแห้งแล้ว  ;D ;D)

อีกหน่อยรถ March เยอะ การบริการจะเหมือนเดิมรึปล่าว  ??? ???

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คือบางที การประเมินในแต่ละเรื่องนั้น เราก็ลำบากใจเหมือนกันว่า
จะต้องตอบโจทย์กับคนกลุ่มไหน สิ่งที่เราตั้งเอาไว้เป็นมาตรฐาน
คือสิ่งที่เราต้องการจะให้ ผู้บริโภคทั่วไปที่เข้ามาดู ได้เห็น ได้รับรู้
ว่าแต่ละแห่ง เขาเป็นอย่างไร

เราจำเป็นต้องมองในมุมกว้าง ถึงลูกค้าที่ไม่ได้มีประสบการณ์ในการใช้รถมากมายนักด้วยหนะครับ

เพราะกลุ่มที่มีประสบการณ์มาเยอะในระดับหนึ่งแล้ว อย่างเราๆท่านๆ คงพอจะรู้แหล่งกันบ้างอยู่แล้ว

ผมเห็นด้วยกับคุณ travaller แน่นอน ช่างเก่งๆ ดีๆ ระดับเทพ แก้ปัญหารถเราจบเป็นเรื่องดี ใครๆก็อยากได้
แต่ถ้าช่างระดับเทพ พูดจาสุนัขไม่รับประทาน จนต้องหาคนกลางมาประสานให้ ข้อนี้ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน

และ อีกอย่างหนึ่ง

ศูนย์บริการใดก็ตาม ที่มีช่างระดับเทพ ที่ว่า แต่กลับไม่มีที่รับรองลูกค้า ปล่อยให้นั่งร้อน เหงื่อแตก
น้ำสักแก้ว ยังไม่มีให้ดื่ม แล้วแบบนี้ จะเป็นศูนย์บริการ ที่ดี ครบสูตร ได้อย่างไรครับ
ถ้าแบบนั้น มันก็ไม่ต่างอะไรกับการนำรถไปซ่อม ที่อู่นอกทั้งหลายเลย อู่นอกหลายแห่ง
ยังมีห้องรับรองลูกค้า แยกให้ด้วยซ้ำ

คุณ เอาเงินไปให้เขา เขาต้องดูแลคุณดี ตามความเหมาะสมอยู่แล้วละครับ

เรื่องเครื่องตั้งศูนย์ล้อ นั้น ต่อให้ในมุมของลูกค้า อยากให้มี
แต่ สงสัยจะยาก ขึ้นอยู่กับ ปริมาณของรถที่เข้ารับริการในแต่ละวัน
และพื้นที่ขนาดของศูนย์บริการ รวมทั้งเงินลงทุน ของ เจ้าของศูนย์ฯ
เป็นตัวกำหนดครับ

ต่อให้มีเครื่องตั้งศูนย์ เจ๋งๆ ถ้าช่าง ใช้งานไม่เป็น ไม่บ่อย
ซื้อมาใช้ ก็ไม่คุ้มค่า ถ้าเป็นแบบนั้น ผมว่า เอารถไปให้ ร้านที่มีเครื่องตั้งศูนย์
และเชี่ยวชำนาญงานกว่า ผมมองว่า ไม่เสียหายครับ

แต่แน่นอน มีประจำไปเลย ย่อมดีกว่า ไม่มีครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมมองว่าอย่างนี้ครับ

เรื่องที่ผมเทียบๆไปคุณอาจจะมองกันว่าไม่สำคัญ แต่ผมมองว่าสำคัญเพราะนิสสันมีความพยายามที่จะปรับภาพลักษณ์ทางด้านบริการให้เทียบเท่าแชมป์ตลาด ซึ่งก็คือโตโยต้ากับฮอนด้า ดังนั้นสิ่งที่เป็นเรื่องดี ที่แชมป์เขาทำกันได้ นิสสันก็ควรทำได้ถ้าไม่ได้ยากเกินความสามารถครับ

ส่วนเรื่องการตั้งศูนย์ ผมคิดว่าจุดประสงค์หลักของการตั้งศูนย์คือเมื่อสิ้นวันผมรับรถออกมาแล้วรถผมวิ่งตรง ไม่มีปัญหา การจะตั้งข้างนอกหรือข้างในศูนย์นั้น ผมไม่มองว่าเป็นเรื่องสำคัญถึงขนาดเป็นหรือตาย เพราะท้ายสุด สิ่งที่คุณต้องการจริงๆคือรถที่ศูนย์ตรง วิ่งดีไม่มีปัญหา ต่อให้มีเครื่องตั้งศูนย์อยู่ในศูนย์บริการ แต่ตั้งศูนย์ออกมาเอียงกะเทเล่ งานไม่จบ คุณเองก็คงไม่พอใจอยู่ดีไม่ว่ามันจะตั้งมาจากที่ไหนก็ตาม

แต่จุดที่ผมเห็นด้วยอย่างหนึ่งคือการมีเครื่องตั้งศูนย์อยู่ในศูนย์บริการเป็นเรื่องดี เพราะเราจะสามารถเห็นรถเราอยู่ในสายตาได้ตลอดเวลา แต่ท้ายสุดผมก็ยังให้ความสำคัญมากกว่าว่าตลอดเวลาที่คุณอยู่ที่ศูนย์ คุณได้รับบริการที่ดีเทียบเท่ากับยี่ห้อดังๆไหม และรถคุณ่ได้รับการซ่อมแก้ไขปัญหาได้ดีเทียบเท่าศูนย์บริการที่อื่นที่ดีๆหรือไม่ เพราะถ้าผลออกมาว่าไม่ นิสสันก็ยังต้องเดินหน้าปรับปรุงเรื่องการบริการต่อไป ซึ่งในเคสของกรุงไทยนี้โชคดีตรงที่บุคลากรส่วนมากทำหน้าที่ตนเองได้ดี หาไม่เช่นนั้นแล้วคะแนนที่ได้ย่อมจะต่ำกว่านี้มากและต่ำกว่าคู่แข่งด้วยเช่นกันครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
น้องมีนาออก ศูนย์นิสสันคนไม่แน่นแย่หรอครับ ::)

ออฟไลน์ Blur

ยินดีกับเพื่อนผมจริงๆที่ได้มา 4 ดาว  ;D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมว่าดีกว่า ศูนย์แถวหนองแขมอีกนะเนี่ย ที่นั้นมีครบ ยกเว้นการบริการ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ #PETH#

โว้ว ดีเลย ใกล้บ้านเราด้วย

ออฟไลน์ choomodify

ไปแล้ว จบ ต้อง กรุงไทย รามอินทราเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ที่จริงแล้วมีศูนย์อีกแห่งหนึ่งที่เพื่อนผมใน Tiida Club แนะนำผมให้ลองไปดู คือศูนย์มีนบุรี (ช่างหนุ่ม)
แต่ผมยังไม่เคยไปใช้นะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8