ผู้เขียน หัวข้อ: ลืมปิดฝาน้ำมันเครื่อง มีผลต่อ performance ไหมครับ  (อ่าน 7225 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมเอารถไป Test Speed หลังจากที่เปลี่ยน Air flow censor ตัวใหม่มา แต่แค่ Run แรกก็ได้กลิ่นเหม็นไหม จึงเปิดกระโปรงขึ้นดู จึงได้ทราบว่าเติมน้ำมันเครื่องแล้วลืมปิดฝา น้ำมันเครื่องกระจายเต็มด้านหลังเลยครับ พอรอเครื่องเย็นมาวัดดูปริมาณน้ำมันเครื่องแล้ว ลดลงเพียงแค่ 3-4 มิลครับ (น่าจะราวครึ่งลิตร)

อยากถามพี่ๆว่า การลิืมปิดฝาแบบนี้มีผลทำให้ Performance drop หรือไม่ และผมสามารถนำผลนี้ไปเปรียบเทียบกับตอนก่อนเปลี่ยน Air Flow ได้ไหมครับ (หลังจากเปลี่ยนขับดีขึ้นในรอบใช้งานปกติ แต่ผลเทส 0-100, 0-200 ได้ผลออกมาแย่ลงครับ)

ที่ผมไม่อยาก Test After ใหม่ เพราะผมเพิ่งถอดขายตู่ซับไป (หนักราวๆ 20+ กก.) ถ้าผลมันใช้ไม่ได้ ก็ต้อง Test ใหม่ ทั้ง Before และ After ครับ ขอบคุณความเห็นพี่ๆทุกท่านครับ

เพิ่มเติม รถอัลติสหน้าหมู วางเครื่อง 2zz-ge ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 22:48:33 โดย ใช้ในราษฎรเท่านั้น »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ลืมปิดฝาน้ำมันเครื่อง มีผลต่อ performance ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 15:24:45 »
อยู่ที่ชนิดเครื่องยนต์ ยี่ห้อ สภาพ แรงดันอากาศนอกห้องสูบที่ช่วยกดน้ำมันไม่ให้เดือด(Pressure vs Boiling point)
..

รถญี่ปุ่นหลายรุ่นไม่มีผลอะไรเลย

รถยุโรปหลายรุ่นมีผล

แต่ผลที่มีไม่มากครับ

ออฟไลน์ sukhontha

Re: ลืมปิดฝาน้ำมันเครื่อง มีผลต่อ performance ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 18:06:01 »
ถ้าเจอรถผมนี่  น้ำมันพุ่งกระจาย...หายบานแน่ แวคกั้ม เปลี่ยนน้ำมันเป็นไอ อบอวลทั้งระบบ แรงดันภายในสูงพอควร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 23:41:20 »
คงไม่มีใครตอบเพิ่มแล้ว ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 23:59:06 »
บางรุ่นไม่มีผลอะไรเลยจริงๆครับ

หลายรุ่นที่ติดถังดักไอน้ำมันเครื่องมันก็คล้ายกับการที่เปิดฝาทิ้งไว้นั่นแหละครับ ไม่ต่างกันหรอกครับ  :-X :-X

ฉะนั้นแอร์โฟลว์ ยิ่งห่างไกล  ถ้าแรงดันน้ำมันเครื่อง หรือ ความร้อนเครื่องยนต์คงพอที่จะเกี่ยวข้องกันบ้าง  ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 12:45:19 »
ขอบคุณ คุณ Weeting มากครับ