ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงเวลาที่รัฐควรจะออกกฎหมายที่รองรับกับผังเมืองได้แล้วครับ  (อ่าน 7428 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=10206707846374779&id=1832582075

อย่างร้านสะดวกซื้อต้องมีที่จอดรถ หรือไม่ก็ห้ามรับลูกค้าที่จอดรถซื้อของ

หรืออย่าง Benz พระราม3 ห้ามส่งรถช่วงกลางวัน   ตำรวจควรจะรับทราบถึงสาเหตุรถติดนะครับ  ช่วงก่อนสะพานกรุงเทพก็ชอบมีรถพ่วงมาลงเหล็กเส้นตอนกลางวัน  ถึงจะไม่ทุกวันหรือทั้งวันแต่มันเป็นสิ่งที่น่ารำคาญครับ  หรือร้านตรงถนนจันทน์ ก็ไม่มีที่จอด หรือเขตโรงงานที่มี10ล้อมากมาย แต่ดันมีหมู่บ้านซึ่งทำให้มีสองล้อเครื่องมากมายเช่นกัน แล้วมันจะปลอดภัยได้อย่างไร ผมว่าฝ่ายกฎหมายกับฝ่ายผังเมืองควรที่จะทำงานร่วมกันซักทีครับ 

ออฟไลน์ mamaman

ไม่ได้ครับ

ที่นี่ประเทศไทย  :P :P :P

จริงๆนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ประเทศนี้ทำอะไรไปจะมีคำว่าคนจน คนรวยเข้ามาเกี่ยวนะครับ   เช่นจะทำธุรกิจโซนนี้ได้ไม่ได้แล้วจะอ้างตรรกะแปลกๆกัน สุดท้ายก็ยอม และก็จัดอะไรไม่ได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ akewizard

กฎหมายเกี่ยวกับเรื่องที่จอดรถมันมีมานานแล้วครับ  รวมๆอยู่ในที่เรียกว่ากฎหมายควบคุมอาคาร มีบอกไว้หมดว่าอาคารประเภทไหนต้องมีที่จอดรถเท่าไหร่ เปิดทางเชื่อมกับถนนหลักต้องห่างจากจุดต่างๆกี่เมตรก็ว่าไป...
แต่บังเอิญว่าบังคับใช้กันไม่ค่อยได้.........

ยังไม่ต้องไปพูดถึงผังเมืองอะไรนั่นหรอก... เอาแค่เรื่องต่อเติมบ้านยังทำกันไม่ค่อยถูกเลย ตามกฎหมายบอกว่าต้องเว้นจากเขตที่ดิน 1 เมตร ถ้ามีช่องเปิดต้องเว้น 2 เมตร
ส่วนใหญ่เห็นต่อเติมกันชิดพื้นที่หมด บางที่หนักหน่อยมียื่นหลังคาออกนอกเขตที่ดินด้วย  ลองกลับไปสำรวจดูๆกันก็ได้ครับ ว่าบ้านใครต่อเติมผิดกฎหมายกันบ้าง

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
ฝันได้ครับ แต่มันไม่มีทางเป็นจริง
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Krongbun

ไม่ได้ครับ

ที่นี่ประเทศไทย  :P :P :P

จริงๆนะครับ

ทุกวันนี้หัวหน้าญี่ปุ่นยังถามผมเลยทำไมทำไม่ได้
ก็ตอบกลับไปว่าที่นี่ประเทศไทย  :-X

ออฟไลน์ NoName__???

แค่กฎหมายห้ามนั่งกระบะหลัง ยังไม่ยอมรับกันเลย ทั้งๆที่เป้นเรื่องความปลอดภัยแท้ๆ อย่างอื่นก็คงยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 09:39:29 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ที่เห็นบอกว่าแก้ๆกันมีแต่แก้ต่างกับแก้ผ้าเอาหน้ารอดกัน  :-\
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
ต้องให้มีเรื่อง หรือคดีอะไร ที่ทำให้เป็นข่าวๆดังสักเรื่องอะครับ ถึงจะออกมาจากกะลาสักที
พอเรื่องเงียบ ก็เข้าไปในกะลาใหม่ สุดท้ายก็เหมือนเดิมครับ ฝันถึงเรื่องอื่นดีกว่าฮ่ะ!

ออฟไลน์ moo36

ประเทศนี้ทำอะไรไปจะมีคำว่าคนจน คนรวยเข้ามาเกี่ยวนะครับ   เช่นจะทำธุรกิจโซนนี้ได้ไม่ได้แล้วจะอ้างตรรกะแปลกๆกัน สุดท้ายก็ยอม และก็จัดอะไรไม่ได้

มีคนบอกว่า ประเทศไทยมีอภิสิทธิชนอยู่ 2 กลุ่ม คนรวย กับคนจน

คนระดับกลางๆก็ .... เฮ้อ
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ apinui

กฎหมายเกี่ยวกับเรื่องที่จอดรถมันมีมานานแล้วครับ  รวมๆอยู่ในที่เรียกว่ากฎหมายควบคุมอาคาร มีบอกไว้หมดว่าอาคารประเภทไหนต้องมีที่จอดรถเท่าไหร่ เปิดทางเชื่อมกับถนนหลักต้องห่างจากจุดต่างๆกี่เมตรก็ว่าไป...
แต่บังเอิญว่าบังคับใช้กันไม่ค่อยได้.........

ยังไม่ต้องไปพูดถึงผังเมืองอะไรนั่นหรอก... เอาแค่เรื่องต่อเติมบ้านยังทำกันไม่ค่อยถูกเลย ตามกฎหมายบอกว่าต้องเว้นจากเขตที่ดิน 1 เมตร ถ้ามีช่องเปิดต้องเว้น 2 เมตร
ส่วนใหญ่เห็นต่อเติมกันชิดพื้นที่หมด บางที่หนักหน่อยมียื่นหลังคาออกนอกเขตที่ดินด้วย  ลองกลับไปสำรวจดูๆกันก็ได้ครับ ว่าบ้านใครต่อเติมผิดกฎหมายกันบ้าง

ก็ตามนี้ละครับ หมู่บ้านผมคนอยู่ก็ค่อนข้างมีเงินมีความรู้สุงๆกัน  นิติฯออกกฏห้ามจอดรถนอกบ้าน คือจอดได้แป้บเดียวแบบผู้มาติดต่อ แต่ถ้ารถของลูกบ้านห้ามจอดนอกบ้านเพราะจะกีดขวางถนนสาธารณะ ... แต่หลายๆหลัง ดันต่อเติมที่จอดรถมาทำเป็น Office ซะงั้นแล้วก็เอารถจอดนอกบ้าน โดยไม่สนกฏของหมู่บ้านเลย เพื่อนบ้านก็ระอาครับ เอารถตัวเองไปขวางหน้าบ้านเค้า ...

ถึงประเทศจะออกกฏหมายมา ก็จะมีคนแหก แต่ถ้าการแหกนั้นถูกจัดการอย่างเข้มงวดของเจ้าหน้าที่ คนก็จะไม่กล้าแหก ... แต่คนส่วนใหญ่ก็บอกว่าเข้มงวดเกินไปก็ไม่ดีอีก ....

ออฟไลน์ blitzpao

เอาจริงๆนะครับ กฎหมายไม่ใช่คำตอบสามัญสำนึกสิสำคัญกว่า หลายคนบอกออกกฎหมายสิแต่กฎหมายมันก็แค่กระดาษถ้าไม่มีคนบังคับใช้หรือ คนไทยไม่แคร์ กฎหมายเป็นเรื่องรองลงมาเลยครับ อย่างจอดรถขวางถนนเนี่ยถ้าคนมันมีสามัญสำนึกก็จะรู้ว่าคุณกำลังทำให้คนอื่นเดือดร้อนอยู่นะซึ่งคนไทยส่วนใหญ่มักคิดไม่ได้เอา ตูสะดวกเข้าไว้ เป็นต้น

ออฟไลน์ 2k

ถ้าได้ตำรวจเยอรมันมาอยู่บ้านเราน่าจะดี เถรตรงทุกอย่างไม่มีโอนอ่อน ภายใน5ปีรับรองสังคมและสภาพถนนแก้ไขได้หมด  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ swan

ต้องสร้างสามัญสำนึกครับถึงจะแก้ปัญหาต่างๆได้ กฎหมายประเทศนี้มีไว้ก็ไม่สามสารถบังคับได้ เพราะอะไรก็รู้ๆกันอยู่

ออฟไลน์ Mike

7-11 บางสาขานี่ตัวปัญหาเลยครับ
ทำที่ห้องแถว ติดถนน พอส่งของ ทำไง
จอดไป 1 เลน

ไปดูได้ อโศก ดึกๆ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ raygun

.
.
กรุงเทพมีเขตปลอดกฏหมายจราจรอยู่จริงๆนะครับ
ลองมาดูที่ถนนอโศกเลย ที่นี่ไม่มีกฏหมายคุ้มครองจริงๆ
มอไซค์กลับรถบนทางม้าลาย ฝ่าไฟแดง วิ่งบนฟุตบาท
นี่เป็นเรื่องปกติที่เกิดขึ้นทุกเวลา แวะมาดูตอนไหนก็ได้ครับ
ผมงงตำรวจมาก ไม่เคยสนใจถนนเส้นนี้เลย
ทั้งๆที่มันก็อยู่กลางเมืองโคตรๆ
ขับรถนี่ต้องภาวนาไม่ให้ชนมอไซค์ทุกวัน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมอยากรู้จริง ๆ ประเทศที่ทุกวันนี้เขามีระเบียบวินัยและความสวยงาม

เค้าเคยผ่านจุดที่ประเทศเราเป็นอยู่ตอนนี้หรือเปล่า

ออฟไลน์ Mr. RO

มีก็ดีครับ แต่เอาจริงนะครับ
ต้องให้เจ้าหน้าทีตำรวจบังคับใช้กฎหมายให้เข้มงวด เท่าเทียมกันเสียก่อน
หรือ ก็ต้องปรับ หรือยึดใบอนุญาติ อย่างจริงจังเท่าเทียม
และควรแก้กฎหมายว่า ถ้ารถหยุดนิ่งเกินกว่า 60 วินาที หรือ ไม่ติดรถคันหน้า หรือ มีความตั้งใจจะขับโดยความเร็วต่ำกว่า 5 km/h
โดยไม่ติดรถคันด้านหน้า  ให้ถือว่า ตั้งใจจะจอดหรือหยุดรถ
และในถนนควรระบุพื้นที่ให้ชัดเจนว่าบริเวณไหนอนุญาติให้จอดหรือหยุดได้ ให้ชัดเจน ใครมาจอดหรือหยุดในจุดที่ไม่อนุญาติให้จับปรับ
ให้ทั่วถึงและเท่าเทียมกันให้หมด ปล. บนถนนทุกๆที่ไม่ควรจะอนุญาติให้จอดหรือหยุดรถ เลยด้วยซ้ำยกเว้นรถโดยสารประจำทาง
รถอื่นๆจะจอดหรือหยุด ควรไปจอดที่ลานจอดหรืออาคารจอดรถให้หมด เพื่อให้รถสามารถเคลื่อนที่บนถนนได้สะดวกมีถนน 3 เลน แต่วิ่งได้แค่เลนเดียวเป็นส่วนใหญ่เหมือนในปัจจุบัน แบบนี้เวนคืนกันทำไม  6 เลน แล้วส่วนใหญ่ให้รถวิ่งได้แค่ 2 เลน งี้ก็เวนคืนที่แค่ 2 เลนก็พอไหม

ออฟไลน์ bravo

ก็ตามนี้ละครับ หมู่บ้านผมคนอยู่ก็ค่อนข้างมีเงินมีความรู้สุงๆกัน  นิติฯออกกฏห้ามจอดรถนอกบ้าน คือจอดได้แป้บเดียวแบบผู้มาติดต่อ แต่ถ้ารถของลูกบ้านห้ามจอดนอกบ้านเพราะจะกีดขวางถนนสาธารณะ ... แต่หลายๆหลัง ดันต่อเติมที่จอดรถมาทำเป็น Office ซะงั้นแล้วก็เอารถจอดนอกบ้าน โดยไม่สนกฏของหมู่บ้านเลย เพื่อนบ้านก็ระอาครับ เอารถตัวเองไปขวางหน้าบ้านเค้า ...

ถึงประเทศจะออกกฏหมายมา ก็จะมีคนแหก แต่ถ้าการแหกนั้นถูกจัดการอย่างเข้มงวดของเจ้าหน้าที่ คนก็จะไม่กล้าแหก ... แต่คนส่วนใหญ่ก็บอกว่าเข้มงวดเกินไปก็ไม่ดีอีก ....

หมู่บ้านผม แต่ละบ้าน จอดรถในบ้านได้ 2 คัน
บางบ้านก็ต่อเติม ก็เลยต้องจอดรถนอกบ้าน
บางบ้านไม่ต่อเติม แต่ก็จอดรถนอกบ้าน
ก็เลยมีการเสนอให้มีการเก็บค่าจอดรถ คันละ 1,000 บาทต่อปี
ผลการลงคะแนน ปรากฎว่า ข้อเสนอให้เก็บค่าจอดรถ แพ้โหวตครับ
สรุป ประชาธิปไตยเสียงข้างมาก เขาเลือกที่จะละเมิดกฎของหมู่บ้านครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมอยากรู้จริง ๆ ประเทศที่ทุกวันนี้เขามีระเบียบวินัยและความสวยงาม

เค้าเคยผ่านจุดที่ประเทศเราเป็นอยู่ตอนนี้หรือเปล่า

+1 นั่นสิครับ เค้าปลูกฝังคนของเค้ายังไง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
คนบ้านเราส่วนใหญ่มักง่ายครับ ถ้าให้โหวตก็แพ้แน่ๆนั่นแหละคือไม่คิดจะเปลี่ยนแปลงใดๆจะเอาสบายตามใจฉันเขาว่า ถ้าออกกฏหมายมาก็จะมีรวมตัวกันต่อต้าน แล้วก็ตกไป ไม่ก็กลายเป็นลดหย่อนแล้วสักพักก็เพิกเฉย นี่ล่ะครับประเทศไทย สังคมในบ้านเรามันน่าเศร้ายิ่งนัก

ออฟไลน์ HappyCar

เห็นด้วยครับ ปัจจุบันผมเห็นหลายที่จอดรถกันไม่เป็นระเบียบ

จอดข้างซอย จอดหน้าบ้าน จอดข้างตึก กันเยอะแยะ

แม้กระทั่งในหมู่บ้านที่สามารถจอดรถในบ้านได้ 1-2 คัน ยังจอดหน้ารั้วเลย

อีกอย่างนึงตามร้านสะดวกซื้อ และโซนขายสินค้า ก็มีที่จอดไม่เพียงพอ

คนก็ต้องจอดชิดริมทาง ทำให้จราจรติดขัดกันไปอีก  :'(

ออฟไลน์ mamaman

:-\ :-\

กระทู้นี้ มีก่อนเกิด ประเด็นป้าทุบรถ

มันสะท้อนคำพูดผมจริงๆ ว่าทำไม่ได้หรอก

เพราะที่นี่ไทยแลนด์

ออฟไลน์ kiwiwi

หมู่บ้านผม แต่ละบ้าน จอดรถในบ้านได้ 2 คัน
บางบ้านก็ต่อเติม ก็เลยต้องจอดรถนอกบ้าน
บางบ้านไม่ต่อเติม แต่ก็จอดรถนอกบ้าน
ก็เลยมีการเสนอให้มีการเก็บค่าจอดรถ คันละ 1,000 บาทต่อปี
ผลการลงคะแนน ปรากฎว่า ข้อเสนอให้เก็บค่าจอดรถ แพ้โหวตครับ
สรุป ประชาธิปไตยเสียงข้างมาก เขาเลือกที่จะละเมิดกฎของหมู่บ้านครับ

อยู่หมู่บ้านเดียวกับผมหรือเปล่าเนี่ย 5555
แต่หมู่บ้านผมยังไม่ทันได้เสนอเข้าคณะกรรมการ
ร่างก็โดนคว่ำเสียแล้ว

เพราะท่านประธานไม่อยากงัดข้อกับคนในหมู่บ้าน เซ็งไปเลย

คนเห็นแก่ตัวมันเยอะจริงๆครับ

ออฟไลน์ bravo

อยู่หมู่บ้านเดียวกับผมหรือเปล่าเนี่ย 5555
แต่หมู่บ้านผมยังไม่ทันได้เสนอเข้าคณะกรรมการ
ร่างก็โดนคว่ำเสียแล้ว

เพราะท่านประธานไม่อยากงัดข้อกับคนในหมู่บ้าน เซ็งไปเลย

คนเห็นแก่ตัวมันเยอะจริงๆครับ

สรุปว่า
เสียงข้างมาก แปลว่า เสียงข้างมาก
เสียงข้างมาก ไม่ได้แปลว่า ดีหรือถูกต้อง ;D :D