ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกที Mitsubishi Lancer ท้ายเบนซ์ กับ BMW E36 นกแก้ว มีงบแค่เกือบแสน  (อ่าน 6713 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
จากที่เคยถามไปครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60054.msg1057383#msg1057383

แต่แล้ว ผมเสียดายเงิน ไม่อยากเป็นภาระเลยเลิกสนใจ ตอนนี้แฟนมาบอกให้ซื้อรถอีกแล้วครับ รอบนี้แฟนให้เอาคันที่แฟนขับได้ด้วย

แล้วผมก็มองไว้ 2 รุ่นนี้ ควรเลือกตัวไหนดี ถ้า BMW E36 318i ผมว่าพอ แต่ ถ้าเลือก lancer ท้ายเบนซ์ จะเอาตัวไหนครับ เครื่อง 1.5 1.6 1.8 ขอบคุณครับทุกท่าน

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
civic 3 door รถบ้านที่ไม่เคยยำมา ครับ ลองหาๆดู เผื่อได้ของดี ถังไม่ผุ น่าจะอยู่5-7หมื่น มาลงเครื่องเทคอีก ภายในเบิกเชียงกงยุ่น กำเงินแสน ได้รถสวย คลาสสิคอีกยาว
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

• **
civic 3 door รถบ้านที่ไม่เคยยำมา ครับ ลองหาๆดู เผื่อได้ของดี ถังไม่ผุ น่าจะอยู่5-7หมื่น มาลงเครื่องเทคอีก ภายในเบิกเชียงกงยุ่น กำเงินแสน ได้รถสวย คลาสสิคอีกยาว

ขอบคุณครับ แต่ดูแล้วมีแต่รถแต่ง แล้วรถ 2 ประตู 3 ประตู ลูกเข้าไปนั่งน่าจะลำบาก จริง ๆ ก็ชอบอยู่ จะหาซื้อ BMW E30 coupe สักคันด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ tvm

งบประมาณนี้ อย่ายุ่งกะรถยุโรปเลยครับ
นอกนั้นไม่รู้เรื่องเลยครับ

ออฟไลน์ MUK

ท้ายเบนซ์ ก็อายุเยอะแล้ว น่าจะเกือบ 20 ปี
เกียร์มีโอกาสซ่อมใหญ่ ลูกปืนล้อทั้ง 4 พวกช่วงล่าง
หลายจุด ถ้าเอาเลือกตัว 1800 ครับ กินน้ำมันในระดับรับได้

ส่วนที่สมาชิกแนะนำ ซีวิค 3 ประตู ก็น่าสนครับถ้าอะไหล่ยังมีให้เล่นเยอะ ผมว่าบางครั้งรถแต่ง (ขอให้ถูก กม. ตำรวจไม่จับ) ผมว่าดีกว่าเดิมๆ อีกนะครับ 

ส่วน bmw ถ้ามีอู่ดีๆ ก็น่าลองครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

โตโยต้า ไฮทอร์คน่าสนใจนะครับ โซลูน่าหยดน้ำก็ได้ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ sukhontha

เลือกท้ายเบนซ์   เลือกดี ๆ  ใจเย็น  หาสวย ๆมีครับ  แต่ต้องค่อย ๆเสาะ  ตามเวป  ได้ประเภทเดิม ๆ ทั้งคัน  วิ่งแสนต้น ๆ  ก็ยังพอมีครับ (ทุกแบรนด์) เครื่อง  ตัวไหนก็ได้...

ออฟไลน์ AboveGod

เชียร์ท้ายเบนซ์ หาสภาพดีๆเดิมๆหรือแต่งก็ได้ แต่ตัวถังต้องดี วันไหนมีงบขยับเป็นอีโวได้อีกต่อนึง

ออฟไลน์ shutoff

• **
ท้ายเบนซ์น่าจะ OK กว่าครับ

ขอเพิ่มตัวเลือก

Civic EK ก็น่าจะอยู่ในงบนะครับ อะไหล่ก็ยังมีอยู่
ถ้าไปได้แสนนิดๆ มี Vios รุ่นแรก กับ Altis 2002 (2 คันนี้แฟนน่าจะขับได้ง่ายด้วย)

ลองหาดูครับ

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
เอาจริงๆนะครับ mitsu ไม่รู้

แต่ e36 เข้าอู่ เบิกอะไหล่เซียงกงนี้ไม่แพงเลยนะครับ เพื่อนผมจับมาแสนนิดๆ ใช้มาปีสองปีซ่อมยังไม่ถึงหมึ่น

อย่างแย่สุดเครื่องพังก็ 2หมึ่นกว่าบาทเอา m52 มาวาง.

• **
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ paeybu

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Sunny Neo ครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
ผมขับcivic egตัวสี่ปะตู เครื่อง3stage ก็ใช้ดีนะครับ

ลองหาสี่ประตูดูครับสามประตูขึ้นลงยาก

ออฟไลน์ Teera

เชียร์ EK ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ท้ายเบนซ์หาตัว 1800 Triptonic เครื่อง 4g93 ตัว Fstyle เครื่องตัวนี้เ+เกียร์ทนถึก แถมออฟชั่นครบๆ แอร์แบค 2 ใบ เบรค ABS หน้าหลัง อะไหล่เชียงกงเยอะแยะ หลายๆอย่างเทียบใช้กับ evo 1-6 ได้ค่ะ แถวบ้านเห็นอยู่คันดูแลรักษาดีจนอยากได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ ken_p

ขออนุญาตเสนอแนะดังนี้ครับ หากคิดจะเล่นรถมือสอง งบไม่เยอะ และอยากใช้ไปนานๆ มีวิธีเลือกรถดังนี้ครับ ให้พึงระลึกไว้เสมอครับว่ารถเก่านั้นต้องได้รับการบำรุงรักษามากกว่ารถใหม่ ดังนั้นต้องถามตัวเองก่อนว่า มีอู่ที่ซ่อมรถยี่ห้อไหนเก่งๆและไว้ใจได้ (รถทุกยี่ห้อใช้ดีหมดครับ อยู่ที่ว่าเวลาเสียแล้วช่างวิเคราะห์และแก้ปัญหาได้ตรงจุดไหม ถ้าตรงมันจะซ่อมแล้วจบและใช้ทน แต่ถ้าไม่ก็ปวดหัวยันปวดตับเลยครับ เงินก็เสียแล้วอาการก็ไม่หายเสียซ้ำเสียซ้อน สุดท้ายโทษว่ารถไม่ดี) เมื่อได้ยี่ห้อแล้วปรึกษากับช่างเลยครับว่าในยี่ห้อนี้ รุ่นไหนยังมีอะไหล่ทั้งใหม่ เทียบ และตัดญี่ปุ่น และราคาอะไหล่โดยเฉลี่ยเป็นอย่างไร และอาจถามเลยไปว่าในอนาคตหากเครื่องยนต์หรือเกียร์ไม่ไหวแล้ว สามารถหาเครื่องเดิมเกียร์เดิมตัดญี่ปุ่นมาใส่ หรือเปลี่ยนเครื่องที่แรงขึ้นหรือประหยัดขึ้นได้ง่ายทำแล้วจบครับ จากนั้นก็เอางบประมาณของเรามาประกอบว่าตัวเลือกที่ช่างให้มานั้น ตัวไหนอยู่ในงบ (บางท่านอาจสงสัยว่าทำไมต้องให้ช่างช่วยเราเลือก เราเลือกรถที่เราอยากขับสิ คือนี่คือรถเก่าไม่ใช่รถใหม่ มันมีเรื่องการซ่อมแซมมาแน่ๆ และคนที่จะซ่อมให้เราคือช่างครับ) จากนั้นก็ใจเย็นๆ หารถที่สภาพยังดีมาจะสามารถขะลอการซ่อมไปได้ซักพักนึง ทำให้ไม่เหนื่อยเกินไปหลังจากจ่ายเงินก้อนใหญ่กับตัวรถยังพอมีเวลาเก็บเงินไว้ซ่อมต่อครับ
อันนี้แนะนำให้ลองดูในเวปคลับรถยี่ห้อต่างๆ ว่าช่างที่จัดว่าเป็นช่างเทพยี่ห้อนั้นที่ในเวปคลับแนะนำ มีอู่ใดอยู่ใกล้บ้านเราบ้าง และลองไปคุยกับเขาดูครับ บางทีอาจได้รถในคลับที่ซ่อมกับช่างประจำๆ กำลังบอกขายอยู่ ช่างซ่อมรถคันนั้นประจำจะรู้ว่ารถคันนั้นเจ้าของขับเป็นอย่างไร รักษารถดีไหม สภาพรถ ณ เวลานั้นเป็นอย่างไรครับ
ลองดูครับ ตัวเลือกอาจจะเปลี่ยนไปจากที่เคยคิดเลยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ localgame

E36 โลดช่วงล่างดีกว่าเยอะ อะไหล่เชียงกงก็ไม่แพง ขับสนุกกว่าปลอดภัยกว่า เอามาเปรียบเทียบไม่น่ายากเลย

ออฟไลน์ muzaa

ถ้าเป็นผมเลือก Corona Exior ตัว Auto 1600 หรือ 2000 ก็ได้ครับ 100000 นึงพอหาได้รถใหญ่กว่าพอ ae111 แต่ไม่ใหญ่อย่าง camry acv30 ที่คนไม่คุ้นกับรถ size ใหญ่จะขับยาก อุปกรณ์ความปลอดภัยมีครบทั้ง abs /airbag / คานนิรภัย อะไหล่เครื่อง 3s/4a หาไม่ยาก ทน ไม่แพง และเป็น block basic ช่างทำได้ทุกคนครับ

ออฟไลน์ CJ.

ถ้างบพอซื้อทั้ง 2 รุ่น E36 น่าสนใจกว่าอยู่แล้วครับ ทั้งวัสดุ อุปกรณ์ การขับขี่และความปลอดภัย
แต่พูดถึง Lancer ก็ดีใช้ได้อยู่ ผมว่ารถพวกนี้แต่งง่าย อะไหล่ไม่แพงอีกด้วยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ JDM

เลือกรุ่นที่ชอบครับ รถเก่าเผื่อค่าดูแลเบื้องต้นไว้แสนนึง ใช้งานยาวๆ สบายใจครับ

เป็นผมเลือก e36 คาดว่าอะไหล่หาง่ายสะดวกกว่า
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ ps000000

ขออนุญาตเสนอแนะดังนี้ครับ หากคิดจะเล่นรถมือสอง งบไม่เยอะ และอยากใช้ไปนานๆ มีวิธีเลือกรถดังนี้ครับ ให้พึงระลึกไว้เสมอครับว่ารถเก่านั้นต้องได้รับการบำรุงรักษามากกว่ารถใหม่ ดังนั้นต้องถามตัวเองก่อนว่า มีอู่ที่ซ่อมรถยี่ห้อไหนเก่งๆและไว้ใจได้ (รถทุกยี่ห้อใช้ดีหมดครับ อยู่ที่ว่าเวลาเสียแล้วช่างวิเคราะห์และแก้ปัญหาได้ตรงจุดไหม ถ้าตรงมันจะซ่อมแล้วจบและใช้ทน แต่ถ้าไม่ก็ปวดหัวยันปวดตับเลยครับ เงินก็เสียแล้วอาการก็ไม่หายเสียซ้ำเสียซ้อน สุดท้ายโทษว่ารถไม่ดี) เมื่อได้ยี่ห้อแล้วปรึกษากับช่างเลยครับว่าในยี่ห้อนี้ รุ่นไหนยังมีอะไหล่ทั้งใหม่ เทียบ และตัดญี่ปุ่น และราคาอะไหล่โดยเฉลี่ยเป็นอย่างไร และอาจถามเลยไปว่าในอนาคตหากเครื่องยนต์หรือเกียร์ไม่ไหวแล้ว สามารถหาเครื่องเดิมเกียร์เดิมตัดญี่ปุ่นมาใส่ หรือเปลี่ยนเครื่องที่แรงขึ้นหรือประหยัดขึ้นได้ง่ายทำแล้วจบครับ จากนั้นก็เอางบประมาณของเรามาประกอบว่าตัวเลือกที่ช่างให้มานั้น ตัวไหนอยู่ในงบ (บางท่านอาจสงสัยว่าทำไมต้องให้ช่างช่วยเราเลือก เราเลือกรถที่เราอยากขับสิ คือนี่คือรถเก่าไม่ใช่รถใหม่ มันมีเรื่องการซ่อมแซมมาแน่ๆ และคนที่จะซ่อมให้เราคือช่างครับ) จากนั้นก็ใจเย็นๆ หารถที่สภาพยังดีมาจะสามารถขะลอการซ่อมไปได้ซักพักนึง ทำให้ไม่เหนื่อยเกินไปหลังจากจ่ายเงินก้อนใหญ่กับตัวรถยังพอมีเวลาเก็บเงินไว้ซ่อมต่อครับ
อันนี้แนะนำให้ลองดูในเวปคลับรถยี่ห้อต่างๆ ว่าช่างที่จัดว่าเป็นช่างเทพยี่ห้อนั้นที่ในเวปคลับแนะนำ มีอู่ใดอยู่ใกล้บ้านเราบ้าง และลองไปคุยกับเขาดูครับ บางทีอาจได้รถในคลับที่ซ่อมกับช่างประจำๆ กำลังบอกขายอยู่ ช่างซ่อมรถคันนั้นประจำจะรู้ว่ารถคันนั้นเจ้าของขับเป็นอย่างไร รักษารถดีไหม สภาพรถ ณ เวลานั้นเป็นอย่างไรครับ
ลองดูครับ ตัวเลือกอาจจะเปลี่ยนไปจากที่เคยคิดเลยก็ได้ครับ

ซันนี่ที่บ้าน ปีท้ายๆก่อนขาย ช่วงปีที่ 14-18 บางปีค่าซ่อมสองหมื่นกว่า

ซ่อมไปหลายปีจะท่วมมูลค่ารถถ้าปล่อยขายมือสองในตอนนั้นทั้งคัน

ออฟไลน์ Lancer

มีลูกนั่งด้วย ลองดูพวก corona exsior ด้วยครับ คันใหญ่กว่าทั้งสองคัน อยู่ในงบครับ          CK กับ E36 คันมันจะเล็กๆหน่อยครับ แบบว่า city สมัยนี้ยังกว้างกว่า

• **
ขอบคุณมากครับทุกท่าน สรุป ผมพาแฟนไม่ดู E36 รถบ้าน สภาพเดิม ๆ มาครับ จัดมาแล้วในราคาที่ซื้อ ท้ายเบนซ์ได้ สองคัน