ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องการสลับแผ่นป้ายทะเบียนรถหน่อยค่ะ  (อ่าน 10237 ครั้ง)

ออฟไลน์ VORAVAN

• Newbie
  • *
คือได้ออกรถยนต์คันใหม่กับ H โดยการเทิร์นคันเก่ายี่ห้อเดียวกันกับทางศูนย์โดยในวันที่รับรถ 20 มค. ได้ระบุเอกสารไว้ว่าขอสลับป้ายทะเบียนจากคันเก่าแต่เซลล์แนะนำว่าให้เราลองจองในเน็ตเบอร์ใหม่ดูเผื่อจะได้เลขเดิม เราก็เลยบอกเซลล์ว่างั้นเดี๋ยวจะลองดูก็ได้ พอมาวันที่ 1 กุมภาก็ตัดสินใจบอกเซลล์ว่าขอสลับเลขเดิม เพราะหมวดปัจจุบันกำลังขึ้นต้นด้วย 7 ก ซึ่งเราไม่ชอบเลขนี้ ไม่ถูกโฉลก เซลล์ก็รับเรื่องไปและหายไปหนึ่งอาทิตย์เต็มจนเราเขียน LINE ทวงถามค่อยตอบกลับมาว่าขายรถเราไปตั้งแต่วันที่ 25 มกราแล้วสรุปคือไม่สามารถทำอะไรได้แล้ว โดยเซลอ้างว่า
1. ติดต่อเซลอีกคนที่มาซื้อรถไปไม่ได้เพราะไปอบรมอาทิตย์นึง (เป็นจริงไหมการอบรม 1 อาทิตย์)
2. ขายรถไปวันที่ 25 ทั้งๆที่รถเก่าเรากำลังเคลมสีอยู่ในศูนย์ซึ่งจะต้องซ่อมสีเสร็จวันที่ 22 (เป็นไปได้ไหม?)
2 เรื่องนี้เราคาใจมากเพราะรถเก่าเบาะท้าวแขนก็ขาด สีภายนอกก็ไม่เรียบร้อย

เรา complain ไปว่าแล้วการระบุเอกสารไม่มีประโยชน์อะไรเลยใช่ไหม ทำไมไม่ถามกันสักคำก่อนขาย เซลก็ได้แค่ขอโทษแล้วบอกว่าจะลองเจรจาให้ แล้วก็หายไปหนึ่งอาทิตย์ จนวันนี้เราโทรหา ผจก. ให้รับรู้และลองเช็คเรื่องให้หน่อย ครึ่งวันผ่านไป ผจก. บอกว่าตรวจสอบแล้วรถขายไปแล้วแต่ไม่ได้ถามให้ว่าขายวันที่เท่าไร (เดาว่า ผจก. ไม่กล้าเล่า) ประเด็นที่ ผจก. สรุปมาคือ
- ผจก. แจ้งว่าคนซื้อต่อ ทำเรื่องกู้ไฟแนนซ์ผ่านแล้ว ไม่สามารถเคลียร์ให้ได้แล้ว
- เสนอให้ใช้ทะเบียนปัจจุบันไปก่อนจนกว่าจะเปลี่ยนหมวดเป็น 8 ก

เราบอกว่าถ้าเซลกระตือรือร้นที่จะจัดการเรื่องให้เรา เราเชื่อว่ายังไงมันทำเสร็จได้แต่แรก แต่สรุปกลายเป็นเราต้องเป็นคนยอมรับสภาพเอง ความรับผิดชอบของศูนย์อยู่ไหน และถ้าตำรวจเรียกระหว่างใช้ป้ายแดงเกินสองเดือนศูนย์รับผิดชอบยังไง ผจก. ได้แค่ขอโทษ

ความจริงแล้วมันมี story ก่อนหน้านั้นหลายประเด็นที่เกิดจากการให้ข้อมูลผิดๆและไม่ใส่ใจการบริการหลายเรื่องมาก จนตอนแรกจะถอดใจไม่ซื้อแล้วแต่ก็หยวนๆไปจนย้ำกะเขาว่ายังไงเรื่องป้ายพี่ย้ำนะคะว่าห้ามพลาด ก็ได้แต่รับปากส่งๆว่าค่ะๆๆ

ทีนี้เราอยากจะปรึกษาผู้รู้ค่ะว่ากรณีนี้ควรหาทางออกอย่างไรดีเรื่องทะเบียน และเราไม่อยากตกเป็นเหยื่อของเซลที่ไม่มีความรับผิดชอบ สักแต่ขายเอาเงิน ไม่มีจิตใจบริการและขาดความรับผิดชอบ เขาจะได้ไม่ต้องไปทำกับคนอื่นอีก

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องการสลับแผ่นป้ายทะเบียนรถหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 14:25:23 »
กรณีป้ายเลขประมูล ถอนจดจากคันเดิมมาถือลอยได้เพราะเราเป็นเจ้าของป้าย (เราก็อาจจะไปจดป้ายเลขธรรมดาติดรถคันเก่าปล่อยไปเลย) คนเอารถไปไม่สามารถโอนป้ายได้ถ้าไม่มีเอกสารจากเรา

แต่ถ้าเป็นป้ายขาวเลขธรรมดา ปกติแค่สลับรถก็ได้เลยนี่ครับ คือตอนออกรถคุณไปจองเลขใหม่ (หรือไปจดเลขอะไรก็ได้) พอรถใหม่มีป้ายทะเบียนแล้วก็ดำเนินเรื่องเอกสารกับขนส่งขอสลับเลขกับคันเก่า จัดการแค่นี้เองครับ รถใหม่ก็จะได้ป้ายเลขเดิม รถคันเก่าก็เป็นเลขป้ายใหม่

นอกนั้นเป็นเรื่องความเอาใจใส่ของพนักงานขายและทางศูนย์บริการที่ไม่ใส่ใจข้อความที่ลูกค้าแจ้งไว้ครับ ดูเหมือนจะทำอะไรได้ยากแล้วด้วย เพราะฝั่งคนซื้อทางโน้นเขาทำเอกสารขอสินเชื่อไปแล้วด้วย ถ้ารถเปลี่ยนป้ายนี่วุ่นกันหลายฝ่ายเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องการสลับแผ่นป้ายทะเบียนรถหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 14:35:15 »
ในเคสป้ายดำ เอาจริงๆ ผมไม่เคยเจอนะครับ ว่าเอารถไปเทิร์นที่ศูนย์ แล้วขอสลับเลขคืนได้

เซลล์อยากขายคันใหม่ เลยโกหกคุณตั้งแต่แรก  เอาแค่ขายเอง ขายให้คนธรรมดาถ้าอยากได้เลขคืน

นี่สัญญาใจเลยครับว่าเค้าจะยอมให้คุณสลับหรือเปล่า เพราะป้ายกับรถมันจะติดกันไป

ส่วนใหญ่จะแนะนำให้เก็บคันเก่าไว้ก่อน แล้วสลับให้เสร็จจึงขาย ซึ่งไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่

และประโยคนี้ "เซลล์แนะนำว่าให้เราลองจองในเน็ตเบอร์ใหม่ดูเผื่อจะได้เลขเดิม" นี่แหละที่แสดงว่าเค้าคงไม่

ทำให้คุณหรอกเค้าแค่ยอมเขียนไปแล้ว ค่อยแก้ตัวว่าขายไปแล้วอย่างที่คุณเจอ อีกประเด็นคือกรณีเลขสวย

เค้าอาจจะเอาเลขไปแยกขายก็ได้ใครจะไปรู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 14:44:46 โดย berm »

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 14:54:05 »
ทำนี่ทำได้ แต่ต้องทำก่อนปล่อย
และคันที่ปล่อยต้องมีป้ายติดแล้วเรียบร้อย
กรณีปล่อยก่อน ดึงป้ายไว้ ไม่น่าจะทำได้ครับ
ถ้าอยากได้จริงๆ  ติดตามรถว่าใครซื้อ เจรจาทำเรื่องสลับเอา ถ้าเรายอมจ่ายเล็กน้อย คิดว่าเขาคงไม่เกี่ยง

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 17:24:49 »
เดาว่า ป้ายเก่าน่าจะเลขดี .....

คือตอนนี้คงทำอะไรไม่ทันอย่างที่ด้านบนบอกละครับ เพราะรถเปลี่ยนมือไปแล้ว แต่ ... ยังมีทางออกนะถ้าคันนี้ยังไม่ได้ขายออกไปจริง

อย่างแรก การเทรินรถเก่าเนี่ย ผมเดาว่าคนมารับเทรินน่าจะเป็นเต้นรถข้างนอกมารับไป ซึ่งถ้าคุณจำคนที่มาตีราคาเทรินให้เราในครั้งนั้นได้แนะนำลองติดต่อดูครับ

ส่วนใหญ่รถที่เต้นรับไป มันขายไม่ได้ง่ายๆหรอกครับ นอกจากปล่อยตัดไปจังหวัดอื่นแล้วอันนี้ยุ่งยาก ...

โดยทั่วไปการสลับเลข เต็นที่รับรถเราไปจะถอดป้ายให้และเอาเอกสารทะเบียนชุดทะเบียนมาให้กับโชว์รูมประกบชุดจดรถใหม่ไปจดที่ขนส่ง เราก็จะได้ป้ายเดิม

แต่กรณีนี้ผมคิดว่า เต้นไม่ถอดให้ ... มี 2 อย่างที่ไม่ถอดให้คือ
1.เซลไม่ได้แจ้งไว้ก่อน จริงๆทำให้ไม่ยากแต่มันต้องเดินเอกสารเต้นอาจจะขี่เกียจทำ
2.เลขสวย เต้นอาจจะรับซื้อรถคุณไปเพราะเห็นว่าป้ายสวย แต่เซลไม่ได้บอกเต้นว่า ลูกค้าไม่ให้ป้าย พอเต้นรับรถไป เซลจะไปขอป้ายเต้นก็ไม่ให้แล้ว เพราะนอกเหนือข้อตกลง ....

เพราะผมเคยมีเคสน้องเซลนี่แหละ ขายรถเก่าลูกค้าไป รถหมวดทะเบียนเก่า เลข 9889 ซึ่งป้ายมีราคา แต่เซลไม่รู้ว่าป้ายมีราคา เต้นจึงซื้อรถและให้ราคาสุงเผื่อราคาป้ายไปแต่ลูกค้าได้แจ้งเซลแต่แรกแล้วว่าไม่ให้ป้าย แต่เซลไม่รู้ว่าทำไมไม่ให้ป้าย ก็เลยไม่ได้ใส่ใจเพราะเห็นว่าเต้นรายนี้ให้ราคาสุงจนลูกค้าพอใจ ... สุดท้าย รับรถแลกกันเรียบร้อย ก่อนจากกันลูกค้าถามว่า ป้ายหมวดเดิมพี่จะได้เมื่อไร ... โป๊ะแตกงานงอก จนลูกค้าแทบจะไม่เอารถ ...

สุดท้ายต้องโทรไปเคลียร์กับเต้น คืนส่วนต่างทะเบียนและให้เต้นถอดเลขให้ ....  แต่เคสนี่คือรถยังไม่ได้จัดไฟแนนท์เปลี่ยนมือนะครับ ... แต่ถ้ารถเปลี่ยนมือแล้ว และยิ่งจัดไฟแนนท์แล้ว นี่จบเลยครับ ... ด่าได้อย่างเดียว ...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 17:45:43 »
ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นนะคะ คงทำอะไรไม่ได้แล้วจริงๆ หัวหน้าเซลโทรมาคอนเฟิมว่าขายแล้ว แต่แปลกใจที่อะไรมันจะไวขนาดนั้น crv ก็ใช่ว่าจะหายากในตลาด เขาบอกว่าเจรจาให้แล้วผู้ซื้อไม่ตกลงคืนให้ เราก็เข้าใจว่าไมใช่ความผิดเขา ก็ได้แต่เศร้าและรู้สึกว่ามันไม่แฟร์กะเราเลย ศูนย์รับผิดชอบโดยการถามว่าถ้าไม่เอาเลขปัจจุบันจะหาเลขเก่าให้  ที่ไม่ใช่ขึ้นต้นด้วย 7ก เราก็ได้แต่อึ้งพูดไม่ออกค่ะ ออกรถที่นี่มา 5 คัน เซลคนละคนกันทุกคัน แต่มามีปัญหากับคันนี้คันเดียว คันต่อไปคงคิดหนักละค่ะ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 18:10:01 »
มันแทบจะเป็นไปไม่ได้ละครับที่จะได้เลขเก่า ลองเสนอเลขที่อยากได้แต่หมวดเก่าไปให้เขาหาดูก็ได้ครับ ให้เขาลองเสนอมาหลายๆ เลขให้เลือก ตามร้านมีพอสมควร ค่าใช้จ่ายทั้งหมดเขาต้องรับผิดชอบ ตอนนี้แต้มต่ออยู่ที่เราละครับ ถ้าลีลาตอนลูกค้ามาชมเยอะก็โวยไล่ลูกค้ามันหน้าศูนย์เลย

ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นนะคะ คงทำอะไรไม่ได้แล้วจริงๆ หัวหน้าเซลโทรมาคอนเฟิมว่าขายแล้ว แต่แปลกใจที่อะไรมันจะไวขนาดนั้น crv ก็ใช่ว่าจะหายากในตลาด เขาบอกว่าเจรจาให้แล้วผู้ซื้อไม่ตกลงคืนให้ เราก็เข้าใจว่าไมใช่ความผิดเขา ก็ได้แต่เศร้าและรู้สึกว่ามันไม่แฟร์กะเราเลย ศูนย์รับผิดชอบโดยการถามว่าถ้าไม่เอาเลขปัจจุบันจะหาเลขเก่าให้  ที่ไม่ใช่ขึ้นต้นด้วย 7ก เราก็ได้แต่อึ้งพูดไม่ออกค่ะ ออกรถที่นี่มา 5 คัน เซลคนละคนกันทุกคัน แต่มามีปัญหากับคันนี้คันเดียว คันต่อไปคงคิดหนักละค่ะ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 19:07:03 »
เห็นใจครับ ความผิดของเซลล์เต็มๆ รับปากอะไรไว้ก็ควรจะรับผิดชอบตามที่รับปาก อันนี้ยิ่งกว่ารับปากเพราะเขียนลงในสัญญา

ถ้าไปเอาทะเบียนคืนจากคนซื้อไม่ได้แล้ว (กรณีมีคนซื้อแล้วจริงๆ และคนซื้อไม่คืน) ถ้าผมเป็นผู้จัดการศูนย์ ผมคงไม่ให้แค่คำขอโทษ ในเมื่อส่งมอบได้ไม่ครบตามสัญญา ผมคงจะเสนอส่วนลดให้นะครับ

แต่ที่บอกว่ามีคนซื้อไปแล้วแล้วเค้าไม่คืน เราก็ไม่ทราบได้ว่าเป็นแค่คำอ้างของทางเซลล์และทางศูนย์หรือไม่

ถ้ามาถึงขั้นนี้แล้ว เป็นผม ถ้าอยากได้ทะเบียนเดิม คงมีทางเลือก คือ
รู้จักใครที่จะเช็คว่าทะเบียนอยู่กับใครมั๊ยครับ แล้วไปเจรจาเอง คือ เห็นบอกว่าจองได้แต่ไม่ชอบหมวดหน้า แสดงว่าไม่ใช่เลขที่เอาออกประมูล แต่เป็นเลขที่เราชอบ คนซื้ออาจยอม แต่ก็อาจต้องขอซื้อเค้าและดำเนินการสลับให้เค้า (ผมเข้าใจว่า เช่น เลขเก่าเป็น 4578 ทางคุณ VORAVAN อยากได้เลข 4 ตัวนี้ หมวดหน้าจะเป็นอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ 7ก)

ก็เข้าใจนะว่ามันไม่ใช่ความผิดของเราเลย แต่เรื่องมาถึงขั้นนี้แล้ว เซลล์กับศูนย์ขายรถให้เราแล้ว ได้เงินเราไปแล้ว คงไม่ตามให้แล้วครับ ถ้าเรายังไม่ได้รับมอบรถ อำนาจการต่อรองยังอยู่กับเรา ทางเซลล์กับศูนย์อาจพยายามตามให้กลัวว่าเราจะยกเลิกการซื้อ

ครั้งหน้า แนะนำว่าดำเนินการสลับทะเบียนที่ต้องการออกก่อนเอารถไปเทิร์นศูนย์เลยครับ เอาไว้คันไหนในบ้านก่อนก็ได้
หรือไม่เราก็เก็บเล่มทะเบียนตัวจริงไว้ก่อน ให้ไว้แต่สำเนา แล้วแจ้งว่าไม่ให้ทะเบียน พอมีคนซื้อ ค่อยไปดำเนินการสลับทะเบียนให้

เรื่องที่ผู้จัดการบอกว่ากู้ไฟแนนซ์ผ่าน ไม่สามารถเคลียร์ให้ได้
จะบอกว่ารถผมคันนึงก็สลับทะเบียนออกมาจากรถที่ติดไฟแนนซ์อยู่ครับ เพียงแต่มีขั้นตอนเพิ่มขึ้นคือเราต้องไปติดต่อไฟแนนซ์เพื่อให้ทางไฟแนนซ์สลับให้ หรือขอเล่มจากไฟแนนซ์ออกมาดำเนินการเอง (ตอนผมเอาเล่มออกมาจากไฟแนนซ์เพื่อสลับเอง มีค่ามัดจำเล่มจ่ายให้ไฟแนนซ์ไว้ 5,000 บาท พอสลับเสร็จ เอาเล่มไปคืน ก็ได้ค่ามัดจำคืน)
จริงๆแล้วเรื่องสลับทะเบียนนี้ไม่ได้ยากอะไร รถที่บ้านผมสลับประจำ เพียงแต่ต้องเดินเอกสาร และทางเซลล์ก็ควรจะรู้ช่องทางการทำเรื่องนี้ครับ

ออฟไลน์ chatier

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 22:00:21 »
ผมแนะนำว่าให้ไปหาเลขสวยเลขใหม่ที่คุณพอใจ ที่เค้าขายเลยยิ่งดี แล้วให้ทางศูนย์ซื้อติดให้คุณเดี๋ยวนั้นทันทีครับ เลี่ยงอะไรที่เป็นการสัญญาว่าจะทำ ถึงแม้จะมีหนังสือก็ตาม เพราะแค่พนักงานชุดนี้ลาออก ก็ลำบากแล้วล่ะครับ
กำขี้ดีกว่ากำตดครับ อย่างน้อยเลขที่ได้มาก็มีมูลค่า

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 08:05:19 »
ผมแนะนำว่าให้ไปหาเลขสวยเลขใหม่ที่คุณพอใจ ที่เค้าขายเลยยิ่งดี แล้วให้ทางศูนย์ซื้อติดให้คุณเดี๋ยวนั้นทันทีครับ เลี่ยงอะไรที่เป็นการสัญญาว่าจะทำ ถึงแม้จะมีหนังสือก็ตาม เพราะแค่พนักงานชุดนี้ลาออก ก็ลำบากแล้วล่ะครับ
กำขี้ดีกว่ากำตดครับ อย่างน้อยเลขที่ได้มาก็มีมูลค่า

+1 ครับ แต่ผมเกรงว่า จังหวะจ่ายเงิน ทุกคนที่มีส่วนอาจจะเดินหนี  :'(

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 08:39:00 »
ทำนี่ทำได้ แต่ต้องทำก่อนปล่อย
และคันที่ปล่อยต้องมีป้ายติดแล้วเรียบร้อย
กรณีปล่อยก่อน ดึงป้ายไว้ ไม่น่าจะทำได้ครับ
ถ้าอยากได้จริงๆ  ติดตามรถว่าใครซื้อ เจรจาทำเรื่องสลับเอา ถ้าเรายอมจ่ายเล็กน้อย คิดว่าเขาคงไม่เกี่ยง
ตามนี้ครับ ผมก็เคยทำ คือได้คันใหม่มาก่อนแล้วสลับทะเบียนเก่ามาใส่คันใหม่ คันเก่าก็เอาเลขใหม่ใส่ไป แล้วก็ขาย ไม่ยากครับ
ยกเว้นจะรีบเอาเงินจากการขายคันเก่ามาดาวน์คันใหม่ ต้องขายคันเก่าก่อนก็จะลำบากหน่อย

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 09:17:58 »
เลขเก่าคงไม่ได้ชัวๆ คุยกับเซลไปเลยว่าจะเอาเลขเดิมเปลี่ยนหมวดก็ได้ ค่าใช้จ่ายต้องจัดการให้เราหมด ไม่งั้นจะขู่ฟ้องอะไรก็ว่าไป เพราะเขียนในสัญญาตอนรับรถไว้ มีหลักฐานทุกอย่าง หรือจะขู่ขอเป็นเงินบางส่วนแล้วไปหาเลขประมูลสวยๆเอาก็ได้ครับ ว่าแต่พอบอกได้มั้ยครับว่าเป็นเลขอะไรไม่ต้องบอกหมวดก็ได้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 10:35:35 »
ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งค่ะ เมื่อวานนี้ขอเบอร์ผู้ซื้อไปจะลองเจรจาดูเองก่อนถึงแม้จะมีความหวังเล็กๆ เช้านี้หัวหน้าแผนกรถมือสองโทรมาคุยละค่ะ แจ้งว่าจะลองถามที่เตนท์ดูให้ แต่ไม่รับปากว่าจะได้ไหมเพราะตามมารยาทแล้วทางเตนท์ก็อาจจะไม่ให้เบอร์ลูกค้าตัวเองไป ในขณะเดียวกันก็บอกว่าเบอร์ที่จะให้เราเลือกเป็นเบอร์ที่เขารับซื้อรถไว้ซึ่งตอนนี้มีประมาณสิบคัน งานนี้คงได้แต่ทำใจค่ะ อีกใจก็อยากร้องเรียนไปทาง Honda Auto เพราะงานนี้เซลท่าทางลอยตัวแล้ว ไม่ต้องรับผิดชอบปัญหา แล้วก็จะเอานิสัยนี้ไปใช้กับลูกค้ารายอื่นๆอีก 

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 14:38:59 »
ร้องเรียนเหมือนบันทึกประวัติไว้ก็ดีครับ ดูใจร้ายแต่เขียนในสัญญา ทวงถามก็นิ่งเฉย ไม่ต้องแคร์แล้วละ

ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งค่ะ เมื่อวานนี้ขอเบอร์ผู้ซื้อไปจะลองเจรจาดูเองก่อนถึงแม้จะมีความหวังเล็กๆ เช้านี้หัวหน้าแผนกรถมือสองโทรมาคุยละค่ะ แจ้งว่าจะลองถามที่เตนท์ดูให้ แต่ไม่รับปากว่าจะได้ไหมเพราะตามมารยาทแล้วทางเตนท์ก็อาจจะไม่ให้เบอร์ลูกค้าตัวเองไป ในขณะเดียวกันก็บอกว่าเบอร์ที่จะให้เราเลือกเป็นเบอร์ที่เขารับซื้อรถไว้ซึ่งตอนนี้มีประมาณสิบคัน งานนี้คงได้แต่ทำใจค่ะ อีกใจก็อยากร้องเรียนไปทาง Honda Auto เพราะงานนี้เซลท่าทางลอยตัวแล้ว ไม่ต้องรับผิดชอบปัญหา แล้วก็จะเอานิสัยนี้ไปใช้กับลูกค้ารายอื่นๆอีก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 21:26:33 »
เลขเก่าคงไม่ได้ชัวๆ คุยกับเซลไปเลยว่าจะเอาเลขเดิมเปลี่ยนหมวดก็ได้ ค่าใช้จ่ายต้องจัดการให้เราหมด ไม่งั้นจะขู่ฟ้องอะไรก็ว่าไป เพราะเขียนในสัญญาตอนรับรถไว้ มีหลักฐานทุกอย่าง หรือจะขู่ขอเป็นเงินบางส่วนแล้วไปหาเลขประมูลสวยๆเอาก็ได้ครับ ว่าแต่พอบอกได้มั้ยครับว่าเป็นเลขอะไรไม่ต้องบอกหมวดก็ได้ครับ
ได้ลองหาเลขเดิมจากตาม fb ดูละค่ะ 1-6 กx เขาขายที่ 12,000 เลยส่งไปให้หัวหน้าเซลดูและถามเขาว่าพอจะช่วยเหลือยังไงได้บ้าง เขาบอกขอคุยกันในทีมก่อน แล้วกลับมาถามว่ามีเลขอื่นในใจไหม เลยตอบว่าไม่มี หลังจากนั้นก็หายไปทั้งวัน ยังเดาไม่ออกจะกลับมาแบบไหน เพื่อนๆบอกว่าเขาไม่น่าจะยอมจ่าย