ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้เรียกว่า ถลอกถึงชั้นสี ไหมครับ และก็รบกวนขอวิธีแก้ไขด้วยครับ  (อ่าน 7874 ครั้ง)

ออฟไลน์ u5314041

• Jr. Member
  • **
พอดีว่าล้างรถแล้วเพิ่งสังเกตเห็น ตอนแรกคิดว่าขี้นก ถูๆไปมันไม่ออกแฮะ เอาเล็บสัมผัสดูแล้วมันสะดุดอย่างเห็นได้ชัด

แบบนี้มันสามารถใช้น้ำยาขัดอะไรได้บ้างไหมครับ หรือปากกาแต้มสี หรือมันลึกเกินเยียวยาแล้ว

ปล.ส่วนตัวผมรู้สึกว่าสีมันบางมากเลยครับ รถเพิ่งออกมาไม่ถึงเดือนเลย โดนหินนิดหน่อยสีหลุดซะแล้ว

ยังไงก็รบกวนท่านสามารถชิกช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ปล.2 ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็นไปได้ไหมครับว่ามันเป็นอาการสีร่อน สีโรงงานทำมาไม่ได้คุณภาพ

ส่วนหินดีดมันน่าจะเ็นรอยครูดไหมครับ ตำแหน่งในรูปอยู่บนฝากระโปรงตรงกลางๆเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 16:38:11 โดย u5314041 »

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
รอยเหมือนโดนหินดีด เข้าถึงชั้นรองพื้นแล้วละครับ เอาสีมาแต้มแล้วขัดให้เรียบพอได้ครับสีดำ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ถ้าเป็นหลุมลงไป ทำใจครับ อย่าไปทำอะไรมัน ปล่อยๆไปครับ เพราะถ้าเป็นหลุม มันโดนหินดีดใส่ หินเหลี่ยมคมด้วยครับ
นานไป มันจะมีพรรคพวกเยอะกว่านี้ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ localgame

ปากกาแต้มสี และลืมๆไปครับ อย่าขับจี้คันหน้ามากหินมันกระเด็นใส่

• **
รอยเหมือนโดนหินดีด เข้าถึงชั้นรองพื้นแล้วละครับ เอาสีมาแต้มแล้วขัดให้เรียบพอได้ครับสีดำ

ขัดที่ว่านี่คือ เอากระดาษทรายขัดหรือเปล่าครับ ถ้าแบบนั้นนี่ผมกลัวทำเละกว่าเดิมอีก 555

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
สีดำเเต้ม มันกลืนไปกลับรถเอง นานไปก็ลืมครับ เอาสกอตเทปปิดรอบแผลถ้ากลัวไปดดนสีส่วนอื่นๆ เป็นหลุมก็เเต้มเยอะหน่อย ถ้าเห็นมันนูนก็เอามือหรืออะไรก็ได้มาเกลี่ยๆให้เสมอกันครับ

• **
ถ้าเป็นหลุมลงไป ทำใจครับ อย่าไปทำอะไรมัน ปล่อยๆไปครับ เพราะถ้าเป็นหลุม มันโดนหินดีดใส่ หินเหลี่ยมคมด้วยครับ
นานไป มันจะมีพรรคพวกเยอะกว่านี้ครับ

รอยมันเรียบเนียนเลยครับไม่บุ๋ม ติดแค่ตรงขอบของแผลเฉยๆครับ แบบนี้มันใช่อาการสีร่อนไหมครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ให้ลองดูเอาครับ บางทีถ่ายมาไม่ชัด ถ้าผ่านชั้นแลคเกอร์ เข้าเนื้อเหล็ก ไม่ยุบลงมา สีแต้มก็ดีครับ ไม่ใหญ่มากนะครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ maggie

แบบนี้สีหลุดไปแล้วครับ หาสีมาแต้มโดยใช้พู่กันหัวเล็กๆค่อยๆแต้มจะได้งานเนียนๆ อาจจะทาปิดด้วยแล็กเกอทาเล็บของผู้หญิงก็ได้ครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ปล่อยไว้ก่อนครับ รอทำทีเดียวตอนเยอะๆครับ
เพราะถ้าทำเอง หรือ ช่างฝีมือไม่ถึงนี่ เสียงต่อการเป็นด่าง วาวๆ ยิ่งเห็นชัดครับ

ออฟไลน์ :P

• Full Member
หาซื้อสีแต้มมาแต้มก่อนดีกว่าครับ เพราะรอยเล็กมากเดี๋ยวขับไปเรื่อยๆก็มีรอยแบบนี้เพิ่มเรื่อยๆครับ
ของผมออกใหม่มา3วันก็ได้รอยหินดีดใส่แบบนี้แหละครับจิตตกไปหลายวันเลย ;D
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

• **
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ประเด็นที่อยากแก้ไขเลยคือ คิดว่าถ้าปล่อยไว้นานแผลนี้มันจะลุกลามไปเรื่อยๆน่ะครับจนสีร่อน (ผมไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือป่าว)

ออฟไลน์ apinui

เข้าใจว่ารถใหม่ โดนไรนิดหน่อยจะกังวล .... แต่เชื่อเถอะ เวลาผ่านไป รอยจะเยอะกว่านี้ และเราจะกังวลน้อยลง ....

ตอนนี้แนะนำว่า มันไม่เป็นไรหรอกครับ ปล่อนมันไว้งั้นแหละ ถ้าจะแต้มต้องเนียนนะ ทำไม่เนียนมันจะน่าเกลียดกว่าเดิม ...

ออฟไลน์ MC Stradale

หินดีดส่วนมากเป็นรอยแบบนี้ครับ ไม่ค่อยมีแบบเป็นขีดเท่าไหร่ ดีดโดนตัวถังแล้วก็เด้งออกเลย

สามารถเช็คได้ด้วยตนเองครับ ให้รถอยู่ในที่มีแสงที่มองเห็นรอยได้ชัดเอาน้ำราดใส่ ถ้ารอยหายไปแปลว่าถลอกแค่ชั้นเคลือบสี
แต่ถ้ารอยไม่หายไปแปลว่าถลอกเข้าถึงชั้นรองพื้นไม่ก็ตัวเหล็กครับ

ถ้าถลอกแค่ชั้นเคลือบสีก็ไม่ยากอะไรมาก เอากระดาษทรายเบอร์ละเอียดมากๆขัด แว็กส์เคลือบทับก็ใช้ได้ ลองดูตามลิ้งค์ครับ
ไม่จำเป็นต้องเป็นกระดาษทรายละเอียดมากเหมือนในลิ้งค์ก็ได้ครับ

ถ้าถลอกมากไปกว่าเนื้อสี ก็ต้องหาสีเทียบเบอร์มาแต้มเอาครับ รอให้แห้งซักชั่วโมงนึง แล้วเอากระดาษทรายขัดให้เรียบแล้วแว็กส์ทับครับ
อันนี้ถ้าอาจจะหาอะไหล่ยากหน่อยถ้าคนไม่เคยซื้อไม่เคยหา ถ้าไม่คิดอะไรมากก็รอเคลมรอบคันทีเดียวก็ได้ครับ
ซึ่งถ้าดูจากในรูปน่าจะถลอกเข้าไปที่ชั้นไพรเมอร์ ก็คงยังไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องสนิมหรอกครับ

เห็นแบบนี้แล้วผมเข้าใจเลยว่าทำไมคนสมัยนี้เอาไปเคลือบแก้วกันเยอะ

ออฟไลน์ Amnaj

แต้มสีเอา แล้วรอเวลาผ่านไปก็จะลืมมันเอง   คนรักรถผ่านจุดนี้มาแล้วทุกคน :)

ออฟไลน์ BigCat

เจ็บลึก บาดแผล รักมั่นบั่นทอน  ::)

ของผมออกรถมาอาทิตย์นึง วิ่งรันอิน เที่ยวเขาใหญ่ โดนเต็มๆเช่นกันครับ

เดี๋ยวล้างบ่อยๆ เจอหน้ากันบ่อยๆ ก็ชิน

กำลังหาสีมาแต้มเช่นกันครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

• **
เจ็บลึก บาดแผล รักมั่นบั่นทอน  ::)

ของผมออกรถมาอาทิตย์นึง วิ่งรันอิน เที่ยวเขาใหญ่ โดนเต็มๆเช่นกันครับ

เดี๋ยวล้างบ่อยๆ เจอหน้ากันบ่อยๆ ก็ชิน

กำลังหาสีมาแต้มเช่นกันครับ

มีร้านแนะนำบ้างไหมครับพี่

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมออกรถมาสองเดือน เจอหินกระเด็นใส่แถวๆมอเตอร์เวย์ เพราะต้องวิ่งไปทำงานสนามบินเกือบทุกวัน

แรกๆก็นอยด์ อยากทำนู้นทำนี่ แต่พอหลังๆเพื่อนเพียบ เลยช่างมัน รอเคลมทีเดียวครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รอยพวกนี้อย่าไปทำสีนะครับเสียดาย ปล่อยไว้งั้นแหละ