ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดยังงัยรถมือสอง กับช่าง สอง คนนี้  (อ่าน 5365 ครั้ง)

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
คุณคิดยังงัยรถมือสอง กับช่าง สอง คนนี้
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 19:28:48 »
สืบเนื่องจากผมได้ suzuki carry มือสองมาสำหรับส่งของ หลังจากได้รถมาก้หาข้อมูลช่าง เปลี่ยนถ่ายของเหลว และเก็บงาน
ช่างคนแรกไปเพื่อ เปลี่ยน น้ำมันเครื่อง น้้ำมันเฟืองท้าย รีบทำธุระเลยทิ้งรถไว้ สัก2 ชั่วโมงก็เสร็จ พอมารับรถก็จ่ายตังค์ 2พันกว่า ในใจแอบคิด เปลี่ยนน้ำมันให้จริงเปล่าว๊า ก็เลยถามถ้าเปลี่ยนสายพาน timing นานใหม ช่างบอกว่า ต้องทิ้งรถไว้ทั้งวัน เพราะต้องเรื้อเยอะ คิดในใจว่าเดี่ยวค่อยมาทำใหม่ แต่ก่อนจะกลับ ช่างก็ถามว่า พี่ รถทำเครื่องมาหรือเปล่า ผมก็บอกไม่รู้เหมือนกันพึ่งได้รถมือสองมา แล้วช่างก็ย้ำอีกว่า เนี่ยเหมือนรถทำอะไรมาเลย ผมก็เริ่มแปลกใจพร้อมกลับบ้าน พอตื่นเช้าอีกวัน เอะทำไมไฟ engine มันฟ้อง ก่อนหน้านี้ 2 วันหลังจากได้รถมาก้ไม่ขึ้น งง สงสัยโดน เต้นหรือช่างวางยามา

ช่างคนที่สองเพื่อ check ช่วงล่างเนื่องจากเอาไปบรรทุกของ แต่พอเข้าโ้ค้งแล้วเหมือนรถจะพลิก ช่างก้เอาตะเข้ ยก โยกๆ ปกติดีครับพี่ ไม่มีโยกไม่มีคลอน
รถปกติดี แสดงว่าผมอาจจะเติมลมน้อยไปและยังไม่ชิน จากนั้นก็ลองถาม รับเปลี่ยนสายพาน timing ใหมครับ ช่างบอกรับครับ แต่รถพี่ไม่มีเสียงดังอะไรยังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ ก็เลยถามต่อแล้วไฟ engine แก้ได้ใหมครับ  ช่างก้ไปเอาเครื่องมือมา check เกิดจาก อ๊ออกซิเจน sensor ครับ เปลี่ยนได้แต่รถเปลี่ยนแป๊บเดียวเดี่ยวก้โชว์อีก รถติดแก็สก็งี้ครับ สุดท้าย จ่ายแค่ค่า check engine โชว์ 200บาท

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: คุณคิดยังงัยรถมือสอง กับช่าง สอง คนนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 19:37:24 »

ไฟติด ตอนใช้ gas หรือน้ำมัน   ลองวิ่งน้ำมันอย่างเดียวดู   ถ้าติด  ก็ต้องหาดูว่าอะไรเสีย

ถ้าติดตอนวิ่ง  gas ต้องหาอู่จูน gas      ส่วนสายพานดูด้วยตา ได้   แต่ถ้าไม่สบายใจ ก็จับเปลี่ยนทั้งสายพาน

ของเหลวทั้งหมด    เริ่มต้นใหม่ที่เรา

Re: คุณคิดยังงัยรถมือสอง กับช่าง สอง คนนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 20:01:45 »

ไฟติด ตอนใช้ gas หรือน้ำมัน   ลองวิ่งน้ำมันอย่างเดียวดู   ถ้าติด  ก็ต้องหาดูว่าอะไรเสีย

ถ้าติดตอนวิ่ง  gas ต้องหาอู่จูน gas      ส่วนสายพานดูด้วยตา ได้   แต่ถ้าไม่สบายใจ ก็จับเปลี่ยนทั้งสายพาน

ของเหลวทั้งหมด    เริ่มต้นใหม่ที่เรา
ขอบคุณครับ ไฟ engine โชว์ ทั้งใช้น้ำมันและใช้แก๊สครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 09:19:59 »
จากที่เล่ามา ผมว่าปกติทั้งสองคนครับ
ช่างแต่ละคนไม่เหมือนกันอยู่แล้ว

ทั้งเรื่องรถทำมา มันก็อาจจะจริง
เพราติดแก๊สมา เราไม่ทราบว่าก่อนหน้านั้นมีปัญหาอะไรหรือเปล่า
เรื่องรื้อเยอะก็อาจจะจริง เพราะเครื่องอยู่ใต้เบาะและช่องแคบมาก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ MxJeeP

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 10:35:25 »

ขอบคุณครับ ไฟ engine โชว์ ทั้งใช้น้ำมันและใช้แก๊สครับ

ถ้าแค่สลับแก๊สน้ำมันแล้วไฟ engine ดับไม่ได้ครับ ต้องลองวิ่งน้ำมันซัก 2 วันดูว่าไฟดับไหม
No pain No gain !!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 13:14:13 »

ถ้าแค่สลับแก๊สน้ำมันแล้วไฟ engine ดับไม่ได้ครับ ต้องลองวิ่งน้ำมันซัก 2 วันดูว่าไฟดับไหม
ลองใช้น้ำมันอย่างเดียวเป้นอาทิตย์ครับ ก้ยังโชว์อยู่ครับ วันแรกที่ได้รับรถมาก็วิ่งน้ำมันเกือบ 100 โล มาถึงบ้านก้ไม่โชว์ แต่พอเอาไปเปลี่ยนถ่ายของเหลว รุ่งขึ้นโชว์เลย แต่ก็วิงมาประมาณ 1500 โล แล้วหลังจากที่เริ่มโชว์