ผู้เขียน หัวข้อ: "แม่แรงยกรถ" คือการแก้ปัญหาจอดรถขวางหน้าบ้านอย่าง"สร้างสรรค์" เห็นด้วยมั้ยครับ??  (อ่าน 9817 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
มีปัญหารถจอดขวางประตูรั้วหน้าบ้านเหมือนกัน
อาจจะไม่ได้จอดขวาง แต่มีบ้างที่เกินๆมา แล้วเราตีวงเลี้ยว เข้า-ออก ลำบาก
หรือที่จอดรถตามห้าง แล้วโดนจอดขวางพร้อมใส่เกียร P ทำให้เราเข้าออกลำบาก

ทีนี้ ไม่ได้ต้องการแก้แค้นหรือเอาคืนอะไรนะครับ เพราะทำไปก็ไม่มีประโยชน์
เกิดเค้าไม่พอใจขึ้นมาเรานั่นแหละที่มีความเสี่ยง
บางครั้งบางที คนมันลืม เผลอล๊อคเกียรจริงๆ เค้าก็ไม่ได้ตั้งใจอะไร

...............

เลยคิดว่า ถ้าผมซื้อแม่แรงยกรถ ติดรถไว้ ติดบ้านไว้
แบบยกล้อ แล้วลากรถออก มันจะเป็นวิธีการที่สร้างสรรค์กว่ามั้ย??

อาจจะไม่ได้ใช้บ่อยๆ แต่ก็แค่รู้สึกว่าเวลาของเรามีค่ากว่าราคาแม่แรง
เข้าใจว่าที่นี่ประเทศไทย คนมักง่ายมีมาก สังคมเรายังไม่พัฒนา
คนดีๆ มีวินัยก็เยอะ แต่บางครั้งถึงคราวซวย เจอพวกมักง่าย
ก็เลยมองว่ามันจะดีมั้ยนะถ้าเรามีของพวกนี้ติดรถไว้แก้ปัญหาเอง

........

ทุกท่านว่ายังไงครับ??

ออฟไลน์ Symphonic

ดีทั้งนั้นล่ะพี่ 

ถ้าจะให้ดีควรเตรียมไว้ 2 ตัว กรณีเข้าเกียร์ P พร้อมดึงเบรคมือ
ล้อมันจะล็อกไว้ทั้งคู่หน้าและคู่หลัง แม่แรงตัวเดียวคงไม่พอ

แถมกรณีถ้าเป็นเคส navara หน้าบ้านป้าคนนั้น คงต้องใช้เทคนิค
ยกแล้วเข็นแนวขวาง เพราะทั้งหน้า-หลัง navara ก็มีรถจอดปิด
เหมือนกัน

ที่ง่ายกว่านั้นคือ
รอ... ให้เจ้าของรถกลับมาแล้วขับออกไปฮะ
ถ้าเรารีบก็คงต้องขึ้นแท็กซี่ไปทำธุระก่อน
เสร็จธุระแล้วค่อยกลับมาเอารถเรา  ก็เท่านั้นเอ๊งงง ^^

#หนูก็รีบของหนู
#หนูก็ชินของหนูแบบนี้

ออฟไลน์ Nioka

มันไม่ได้ใช้ง่ายแบบต้มมาม่านะครับ ต้องออกแรง ออกกำลังออกเงินอีก

ถามว่าดีไหม ก็ตอบว่าดีแต่ไม่เหมาะกับทุกคน

บางคนอาจจะเหมาะกับการทุบกระจกปลดเกียร์ว่าง

บางคนแบบผมอาจจะเหมาะกับการเอารถดันไปเลยง่ายกว่า

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ขึ้นกับที่ตั้งบ้านครับ ถ้าบ้านไม่ได้อยู่กลางชุมชนมากๆ นานๆ จะมีคนพวกนี้โผล่มาปิดสักคน ก็คงพอใช้ได้

แต่ถ้าอยู่กลางชุมชนจัดๆ ยกวันนี้ พรุ่งนี้อีกคันมาปิด ยกพรุ่งนี้ มะรืนอีกคันมาปิด แบบนี้ ผมว่าไม่ได้ครับ

กรณีนั้นถ้าจะใช้แม่แรงยก ยกไปไกลๆ ให้เจ้าตัวนึกว่าหาย หรือหนักกว่านั้นก็ยกลงคลองไปเลยจะดีกว่าครับ

พอดังแล้วก็จะไม่มีใครมาจอดปิดไปอีกพักใหญ่

ออฟไลน์ ps000000

นับถือป้าขวานครับ

ออฟไลน์ samaklen

ล้อแม่แรงมีขนาดเล็กครับ มันไม่กลิ้งง่ายนัก
เมื่อมี Load รถยนต์ทั้งคันกดทับ
เวลาจะลากไปไหมมาไหน มันไม่ได้ง่ายขนาดนั้น
รวมไปถึงพื้นถนนที่ไม่เรียบอีก

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
ต้องแบบนี้ครับ มีเงินจัดโฟล์คลิฟท์มือ 2  1 คัน

ออฟไลน์ meeuwarn

ผมบ้านอยู่ในตลาดเลยแก้ด้วยหนามยอกเอาหนามบ่ง

ผมใช้เปอร์โย505 ที่บ้านที่ปลดระวางไปนานแล้วจอดขวางหน้าบ้านตัวเองไว้ จะเข้าจะออกก็เลื่อนเอา

จบๆไม่เคยทะเลาะกับใคร

ออฟไลน์ Shiro

ผมต้องขอบคุณ คุณตาผมอย่างมากที่ซื้อบ้านในหมู่บ้านแล้วซอยตัน
ปัญหาจอดขวางหน้าบ้านไม่ค่อยมี ส่วนตัวผมเองก็ไม่ได้หวงหน้าบ้านเลย
ผมทำเสร็จเข้าบ้านแล้ว ใครจะมาจอดก็ได้ไม่ว่าขออย่าดึงเบรค ใส่เกียร์ P เข็นเองได้

ออฟไลน์ sukhontha

เข็นซิครับ  เข้า p  ก็เข็นได้  เพียงแต่ต้องใช้หลายคน  โยกเล็กน้อย  ไปช้า ๆได้  ไม่ยุ่งยากอะไร  แต่ถ้าทั้งเบรค ทั้ง p  นี่เข็นไม่ไหว...

ออฟไลน์ Krongbun

;) บ้านมีตลาดเหมือนกัน แต่โชคดี หน้าบ้านก็มีคนขายของเลยมีคนช่วยดูให้
แต่กลางคืน บ้านข้างๆชอบจอดเลยมาครึ่งประตูหน้าบ้าน เพราะมันมีรถสองคัน และบ้านทำเป็นที่ขายของ
บอกดีๆก็แล้ว ยังเหมือนเดิม แถมโกรธเราอีก เอ๊า!!

นี่คิดว่าถ้ามีอะไรเร่งรีบ ผมชนพังเลยน้ะ โชคดีที่ไม่เกิด และเค้าขายรถไปแล้ว

ผมคิดว่าแนวคิดนี้ดีครับ แต่!! สิทธิของเราหล่ะครับไปอยู่ไหน
เป็นคนดีตลอดก็จะโดนเอาเปรียบตลอดน้ะครับ เจอมากับตัว
เป็นผมซื้อรถติดกันชนเหล็กไว้คันนึง ถึงเวลาก็จัดเลย หนึ่งดอก
มีพี่รับเหมาที่รู้จักคนนึง เค้าถอยชนเลย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ในตำแหน่งริมถนนแบบนั้น ต้องมีล้อเลื่อนและพื้นที่ พร้อมแรงงานคนที่จะช่วยลากด้วย

ส่วนมากจอดกันทุกตารางเมตร มีล้อก็ไม่รู้จะเลื่อนไปไหน

สร้างสรรค์คืออบรม สอนลูกหลาน สอนญาติสนิทมิตรสหาย บรรจุไปในการเรียนการสอน ฝากพ่อฝากแม่ปู้ปกครองเด็ก สอนให้รู้ว่าอย่าทำให้คนอื่นเดือดร้อนแม้แต่วินาทีเดียว เวลาของคนอื่นแป๊ปเดียวก็ไม่ควร

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
เอาง่ายๆ เลยนะครับ ถ้าทุกคนมีจิตสำนึกที่ดี ไม่เห็นแก่ตัว เคารพสิทธิของผู้อื่น  เหตุการณ์ที่ว่าคงไม่เกิด
แต่เดี๋ยวนี้นับวันยิ่งแปลก คนทำผิด ชอบอ้างเหตุผลแปลกๆ มาเพื่อให้ตัวเองถูก
ละเมิดสิทธิผู้อื่นได้โดยทำไม่สนใจอะไร แต่ห้ามคนอื่นมาละเมิดสิทธิตัวเอง
 :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สร้างสรรค์ยังไงครับดูไม่ออกเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jickoP

สำหรับผมคิดว่าไม่ใช่ธุระที่เราต้องไปออกแรงกับพวกมักง่ายครับ สร้างสัมพันธ์อันดีกับ สน.ในท้องที่ไว้ บ้านผมอยู่ห่าง สน. ไม่ถึง 3 กิโล ถึงเวลาโทรแจ้ง ไม่เกิน 10 นาทีรถลากมาแล้วครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ถ้าเราต้องยอมขึ้นแท็กซี่ทุกครั้งที่มีคนมาจอดรถขวาง แล้วเราจะซื้อรถมาเพื่อะไร  จะเป็นการสนับสนุนให้คนทำผิดย่ามใจ และทำอะไรได้ตามอำเภอใจโดยที่ไม่ต้องนึกถึงความเดือดร้อนของผู้อื่นหรือเปล่า ลองคิดดูอีกด้านนึง

ถ้าผมจะต้องจ่ายค่าแท็กซี่ทุกวัน คนที่มาจอดขวางก็อาจจะได้กระจกมองข้างอันใหม่ เป็นวิธีที่หลายๆคนใช้สั่งสอนคนมักง่ายพวกนี้

ส่วนเรื่องแม่แรงผมว่าไม่สะดวก ถ้าเจ้าของรถมาเห็นทัน ก็มีเรื่องกันอยู่ดี  เพราะไม่มีใครอยากให้คนอื่นมาแตะต้องเคลื่อนย้ายรถของตนโดยพละกาล

ออฟไลน์ Turin

สำหรับผมคิดว่าไม่ใช่ธุระที่เราต้องไปออกแรงกับพวกมักง่ายครับ สร้างสัมพันธ์อันดีกับ สน.ในท้องที่ไว้ บ้านผมอยู่ห่าง สน. ไม่ถึง 3 กิโล ถึงเวลาโทรแจ้ง ไม่เกิน 10 นาทีรถลากมาแล้วครับ
ตามนี้ครับ ... เราเสียเวลาแล้ว คนที่ทำเราเสียเวลาต้องเสียเวลาด้วย

... ไม่ใช่เรื่องจะไปออกแรง พื้นถนน ต่อให้ขึ้นแม่แรงแล้วก็ยังลากไม่ได้ง่ายๆอยู่ดี

ออฟไลน์ Newhang

สร้างสรรคคือพวกที่จอดควรดูบ้าง ถ้าต้องยกรถเป็นร้อยเป็นพัน คงใช่เรื่อง

ออฟไลน์ Jacob

หารั้วกั้นห้ามจอดแบบมีล้อเลื่อนง่ายกว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ ntricky

• **
ขออนุญาติถามนอกเรื่องหน่อยครับ ถ้ากรณีจอดรถใส่ P และดึงเบรกมือไว้
แล้วรถคันนั้นโดนกระชากไปซัก 1-2 คันรถ เกียร์หรือระบบเบรกคันนั้นจะมีปัญหาไหมครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ sukhontha

ขออนุญาติถามนอกเรื่องหน่อยครับ ถ้ากรณีจอดรถใส่ P และดึงเบรกมือไว้
แล้วรถคันนั้นโดนกระชากไปซัก 1-2 คันรถ เกียร์หรือระบบเบรกคันนั้นจะมีปัญหาไหมครับ  ::) ::)

โล้ไปช้า ๆ ไม่เป็นปัญหาครับ  ที่บิ๊กซีพาผมขยับหลายเที่ยวแล้ว  แบบถูลู่ถูกังไป

ออฟไลน์ tnp_super

หารั้วกั้นห้ามจอดแบบมีล้อเลื่อนง่ายกว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ให้มีกฏหมาย ปรับสัก 4000-5000 บาท+ต่อครั้ง  แบบว่าจับจริง ปรับจริง หรือให้ยกรถไปที่อื่น
โดยให้เจ้าของบ้านถ่ายภาพ/วีดิโอ ส่งไปให้เจ้าหน้าที่แบบ real time ก็ดีนะครับ  8)

โดนปรับหนัก ๆ จับจริง ผมกว่าคนก็ต้องเริ่มมีวินัยบ้างครับ  ทำให้สม่ำเสมอ ไม่เลือกปฏิบัติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 21:38:28 โดย @ Krishna @ »

ออฟไลน์ kiwiwi

ตามห้างก็เคยใช้แม่แรงธรรมดา

แต่..........

พวกไม่มีสำนึกมันกลายล่างเป็นไอ้ชั่วเลย
ไปยกรถมัน มันล่อฟ้องกลับเลย หาว่า ทำรถมันเป็นรอย

ทุกวันนี้ตามห้างใช้แม่แรงพิเศษ ที่ไม่ต้องสอดใต้ท้องก็ยังไม่วาย
โดนพวกไร้สำนึก จะเอาค่าแม็กเป็นรอย

ปล.พอดีผมไปเล่นโบว์ลิ่งตามห้างทุกอาทิตย์เลยซี้กับรปภ. และเคยช่วยชาวบ้านเรื่องรถจอดขวางครับ

แล้วจขกท.จะใช้แม่แรงแบบไหนดีล่ะ ที่ไม่ต้องเจอเรียกร้องค่าเสียหาย

แล้วถ้าเจอระโหลด ทิ้งแม่แรงและรอต่อไป ^^

ออฟไลน์ basst

• **
ยกแล่วก็ไม่รู้จะเอาไปไว้ไหน เดี๋ยวเข็นไปขวางข้างบ้านจะยุ่งอีก

ออฟไลน์ konthai99

• Newbie
  • *
เขียนป้ายบอกว่า  แถวนี้กระถางต้นไม้หล่นบ่อยน่ะครับ แล้วทำลูกศร ชี้ไปข้างบนที่มีกระถางวางอยู่ข้างบน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2018, 23:13:24 โดย konthai99 »

ออฟไลน์ seeker

ทำไมต้องเสียเงินให้คนมักง่ายพวกนี้ แถมยกไม่ดีรถล่วง ทะเลาะกันอีก
ผมแจ้ง ตร ให้มาลากไป แม้เสียเวลาแต่ก็ทำตามระเบียบ
ยิ่งถ้าเรียกบ่อยๆ ทิปเค้าหน่อยจะมาเร็วมาก แถมสะใจดีด้วย

ออฟไลน์ bossa26

ไม่เห็นด้วย กลายเป็นไปสร้างบรรทัดฐานซะอีกว่าหน้าบ้านจอดได้ เจ้าของบ้านมีหน้าที่เอาแม่แรงไปยกออกเอง 

ออฟไลน์ Jacob

ไม่รู้จขกท.ติดตั้งแบบนี้ได้รึป่าว ลองดูเผื่อเป็นทางเลือก (ถ้าทำให้แขนยาวขึ้นแต่เบาไว้กันมอเตอร์ไซค์ด้วยน่าจะได้)

ปล.จากเวบ http://m.trafficthai.com/?url=http%3A%2F%2Fwww.trafficthai.com%2Fparkinglock.html&utm_referrer=#3134
แบบ manual ก็มี แต่คิดว่าไม่สะดวก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 00:22:17 โดย Jacob »

ออฟไลน์ chaithawat

ตามห้างเขาก็ใช้แม่แรงครับเคยตาม รปภ.มายกแต่ไม่ว่างเพื่อนเลยไปห้องขอยืมตะเข้จัดเองเลยด้านหน้ายัดใส่ปีกนก ด้านหลังยัดใส่ตรงถังน้ำมันซะตอนขึ้นไม่มีอะไรตอนเข็นดังปุ๊  ไม่รู้ว่าออกห้างไปแล้ววิ่งตรงรึป่าว เติมน้ำมันได้น้อยลงรึป่าว  ::)