ผู้เขียน หัวข้อ: ว้าว กับการทดลองขับ suzuki swift  (อ่าน 6118 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
ว้าว กับการทดลองขับ suzuki swift
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 15:05:20 »
ว้าว กับการทดลองขับ suzuki swift เมื่อซักครู่
หลายท่านคงบอกข้อดี-ข้อด้อยไปแล้ว ...แต่ผมขอมาโม้แบบบ้านๆ ว่า
ประหลาดใจกับสิ่งที่รถทำได้ อัตราเร่งดีมาก เหยียบก็มา (ในนิยามว่า นี่มันคือรถเครื่อง 1.2 นะ)
พวงมาลัยแม่นยำ ควบคุมจังหวะซ้ายขวาดีเลย
ทางตรงเหยียบยาวๆ รถนิ่งมาก ก้มมองความเร็ว 140 กม./ชม. (ไม่ได้ต้องการขับเร็วเกิน ไม่ได้มองไมล์ รถไม่มีอาการแจ้งว่ามันเร็วมากแล้วนะ)

เทียบกับมาสด้า 2 ดีเซลที่ใช้ โอว้ ผมว่ามันมีอารมณ์ที่ใกล้เคียงกันเลย (อัตราเร่งแน่นอนว่ายังไม่เท่าแต่ ผมว่ามันก็สนุกๆ ทั้งคู่เลย เร่งโยกยาว มั่นใจ)

ปล.ข้อด้อย ยังไม่ได้หามาครับ
(ทดลอง Suzuki แถวเซ็ลทรัลมหาชัย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 15:50:00 โดย Lerm_7 »

ออฟไลน์ Draft_only

• Jr. Member
  • **
Re: ว้าว กับการทดลองขับ suzuki swift
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 21:24:46 »
ว้าว กับการทดลองขับ suzuki swift เมื่อซักครู่
หลายท่านคงบอกข้อดี-ข้อด้อยไปแล้ว ...แต่ผมขอมาโม้แบบบ้านๆ ว่า
ประหลาดใจกับสิ่งที่รถทำได้ อัตราเร่งดีมาก เหยียบก็มา (ในนิยามว่า นี่มันคือรถเครื่อง 1.2 นะ)
พวงมาลัยแม่นยำ ควบคุมจังหวะซ้ายขวาดีเลย
ทางตรงเหยียบยาวๆ รถนิ่งมาก ก้มมองความเร็ว 140 กม./ชม. (ไม่ได้ต้องการขับเร็วเกิน ไม่ได้มองไมล์ รถไม่มีอาการแจ้งว่ามันเร็วมากแล้วนะ)

เทียบกับมาสด้า 2 ดีเซลที่ใช้ โอว้ ผมว่ามันมีอารมณ์ที่ใกล้เคียงกันเลย (อัตราเร่งแน่นอนว่ายังไม่เท่าแต่ ผมว่ามันก็สนุกๆ ทั้งคู่เลย เร่งโยกยาว มั่นใจ)

(ทดลอง Suzuki แถวเซ็ลทรัลมหาชัย)

ถ้าเทียบกับเจ้า new yaris eco
ช่วงล่างการขับขี่ต่างกันมั้ยครับ
ถ้าเจ้าของกระทู้ยังไม่เคยทดสอบก็ไม่เป็นไรนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ 😊

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
Re: ว้าว กับการทดลองขับ suzuki swift
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 07:36:24 »
new yaris eco ยังไม่เคยทดลองขับครับ ;)
แต่ถ้าเที่ยบกับมาสด้า 2 เบนซิน 1.3 Skyactiv ตอนทดลองขับไม่ได้ตื่นเต้นแปลกใจอะไร 
ต่างจากเปลี่ยนทดลองตัวดีเซล จึงรู้สึกดีแตกต่างจากเบนซิน 1.3

swift ต้องไปลองทดสอบกันดู (ในความคิดตั้งต้นคือรถ 1200cc  83แรงม้า)

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 08:20:14 »
ต้องไปลองบ้างละ ยังหาจังหวะไปศูนย์ยังไม่ได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 12:42:35 »
ผมก็ไปลองมาละ อัตราเร่งถือว่าดีเลยเพียงพอกับการใช้งานอย่างผม เบาะหลังนั่งได้ ช่วงล่างและพวงมาลัยก็ดีโปรก็ดันเด็ดอีกกระเป๋าตังสั่นต้องให้แฟนมาคอยดึงไว้  ;D ;D ;D ไม่ชอบแค่ระบบไอ้เดิ้น ไม่มีเบาะหนัง (มีอุปกรณ์แยกขาย ไม่ส่งผลกับถุงลมแต่ราคายังไม่ออก) ไม่มีกล้องถอย (เซลล์แถมให้) ที่ไม่ชอบที่สุดคือเกียร์ยังเป็นเจ้าเดิมซึ่งไม่รู้ว่าปัญหาที่เค้ามีๆกันแก้ไขเรียบร้อยดีมั๊ย ไม่กลางปีก็สิ้นปีจะออกรถคงได้เทียบกับยาริสอีกที

ป.ล. เคยลองขับนาริสมาแล้ว น้ำตาแทบไหลเหยียบบ่ไป  อืดมากๆ แต่ได้ภายในนั่งสบาย เกียร์ไว้ใจได้ ศูนย์เยอะ อะไหล่เพียบ แล้วก็เล็งแค่รุ่น E ซึ่งประหยัดตังได้เยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 14:28:35 »
เอาใจช่วยครับ
มีแต่คนลองแล้วประทับใจ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 23:34:17 »
สวิฟรถดีนะ แต่ผมเบื่อจัสโก้7

ออฟไลน์ comet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 13:22:49 »

ไปลองมาเหมือนกัน ผมเหลือข้อเดียวเรื่อง ช่วงล่างจังหวะbumpกับ Rebound ถ้าเจอหลุมหรือคอสะพาน มีอาการกระแทกสุดโยนสุดมั้ยครับ ตอนtestถนนเรียบดี ไม่มีโอกาสลอง รู้สึกได้ว่ามันfirmขึ้น

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 22:12:56 »
ไปลองมาแล้ว ผมว่าเกินคาดมากกครับ
ขับดีกว่า Yaris Ativ เยอะ
แรงกว่า Mazda 2 1.3 และแรงกว่า Yaris Ativ เยอะ
พวงมาลัยคม น้ำหนักดี ระยะฟรีน้อย ช่วงล่างเหมือนลอยนิดๆ แต่นุ่ม หนึบ

ผมว้าวกว่าขับ Mazda 2 ทั้ง 1.3 และ 1.5 เยอะ
อารมณ์เหมือนขับ Fiesta Ecoboost ครั้งแรก แต่ไม่แน่นเท่าแค่นั้น

เอาจริงๆ ผมว่าขับสนุกกว่า CHR อีกนะ 555 แต่ราคาถูกกว่าครึ่ง
ท้ายรถแคบเหมือนเดิม

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 22:13:57 »

ไปลองมาเหมือนกัน ผมเหลือข้อเดียวเรื่อง ช่วงล่างจังหวะbumpกับ Rebound ถ้าเจอหลุมหรือคอสะพาน มีอาการกระแทกสุดโยนสุดมั้ยครับ ตอนtestถนนเรียบดี ไม่มีโอกาสลอง รู้สึกได้ว่ามันfirmขึ้น
จังหวะ bump คอสะพาน ทีเดียวอยู่ครับ ผมบินขึ้นลง คอสะพานที่ความเร็วเกือบ 100