ผู้เขียน หัวข้อ: แยกวัดใจ ปัญหาฝักรากลึกที่แก้ง่ายๆแต่ทำไมไม่ทำ?  (อ่าน 6727 ครั้ง)

ออฟไลน์ Phongsan

• Newbie
  • *
เวลาขับรถถึงสี่แยกที่ไม่มีไฟจราจร หรือมีแต่ไม่เปิดบ้าง 'เสีย'บ้าง (aka "แยกวัดใจ") สังคมไทยไม่มีวัฒนธรรมในการให้รถที่ถึงแยกก่อนได้ไปก่อนอย่างในประเทศที่เจริญแล้ว ถ้าเรามัวแต่มา 'มีน้ำใจ' จอดรอแล้วให้คันอื่นไปก่อน ถามว่าเราจะได้ไปเมื่อไหร่? (เคยลองแล้ว จอด'รอจังหวะ'อยู่นานมากจนคันหลังบีบแตรไล่) สุดท้ายทุกคนก็เลยต้องยื่นหน้าเข้าไปในแยกเรื่อยๆ ใครกล้ามากก็มีโอกาสได้ไปก่อน จนกลายเป็นเรื่องปกติที่ 'ใครๆก็ทำกัน' กลายเป็นว่าใครด้านใครได้ เป็นวัฒนธรรมที่ favor the aggressors หรือเอื้อให้กับคนที่ก้าวร้าวกว่า ยิ่งด้านยิ่งได้ แล้ววันนึงๆเราต้องเจอกับสี่แยกวัดใจแบบนี้กี่ครั้ง? มันเลยทำให้พฤติกรรมการขับรถของคนไทยก้าวร้าวขึ้นเรื่อยๆไปโดยปริยาย ไม่งั้นก็ไม่ได้ไปซักที แล้วถนนเมืองไทยจะไม่อันตรายที่สุดในโลกได้ยังไง?

ทางแก้หรอ? โครตง่ายเลย แต่งงว่าทำไมไม่มีรัฐบาลไหนคิดจะทำกันอย่างจริงจัง
1) แยกไหนมีไฟจราจรก็เปิดใช้ซะ ไม่ใช่ปล่อยให้กระพริบทั้งวันทั้งคืน แล้วไป 'วัดใจ' กันเอาเอง
2) แยกไหนที่ไม่ไฟจราจร หรือไม่ได้เปิดใช้ ก็ใช้วิธีสลับกันไป ติดป้ายหยุดทุกแยก (แล้วป้ายต้องเห็นได้ชัดเจน) ทุกคนที่มาถึงแยกต้องหยุด แล้วใครมาถึงแยกก่อนก็ได้ไปก่อน ตามคิวไปเรื่อยๆ ทุกคนได้ไปเท่าเทียมกันหมด
3) STOP sign เป็นป้ายที่ซีเรียสที่สุดในประเทศอื่น ยกเว้นไทย ถนนไทยจึงอันตรายที่สุดในโลก ต้องรณรงค์การหยุดเมื่อเจอป้ายหยุด และการสลับกันไปอย่างจริงจัง จนเป็นวัฒนธรรมปกติบนถนน

คิดว่ายังไงกันบ้างครับเกี่ยวกับเรื่องนี้?

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
Re: แยกวัดใจ ปัญหาฝักรากลึกที่แก้ง่ายๆแต่ทำไมไม่ทำ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 13:04:23 »
ป้ายหยุดเนี่ย  หลายๆ คนอยู่เมืองไทยหยุดไม่ได้ หยุดไม่เป็น  พอไปเมืองนอก  กลับหยุดกันได้  .... amazing ไหม ?

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ BigCat

Re: แยกวัดใจ ปัญหาฝักรากลึกที่แก้ง่ายๆแต่ทำไมไม่ทำ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 13:11:56 »
ป้ายหยุดเนี่ย  หลายๆ คนอยู่เมืองไทยหยุดไม่ได้ หยุดไม่เป็น  พอไปเมืองนอก  กลับหยุดกันได้  .... amazing ไหม ?

ไม่แปลกใจครับ เมืองนอกเอาจริงมาก จับหนัก จับจริง ปรับทีเกือบล้มละลาย555
แม้แต่บินกลับประเทศแล้ว ยังโดนตัดบัตรเครดิตที่เช่ารถไว้ไ้ด้เลย

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 13:16:42 »
คิดว่ามีแค่ป้ายคนไทยจะหยุดเหรอครับ ขนาดไฟสัญญาณยังฝ่าเลย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 13:19:17 »
ติดไฟแดง ติดกล้อง
ใครฝ่าไฟแดง ก็ปรับ ให้รางวัลเจ้าพนักงาน ไม่นานก็คืนทุน เจ้าพนักงานก็ขยันทำงาน
ต้องให้กลัว ต้องให้เข็ดหลาบ แล้วจะจำ แล้วจะไม่ทำ กลัวค่าปรับ กลัวเสียตัง
สำคัญคือ เมื่อไหร่จะเริ่มติดกล้อง ติดไฟ มากกว่า

ที่ผมเจอบ่อยๆคือพวกตามตจว. ถนนโล่งๆ มาเร็วๆ เวลาเกิดเหตุก็ยิ่งรุนแรง
เคยเจอพวกขับมาเร็วๆ เจอแยกวัดใจมันเล่นไม่เบรคเลย ชนถูกมอไซต์คือตายแน่ๆ
เลวร้ายกว่านั้นคือแยกวัดใจแล้วเจอซาเล้ง รถเก่า รถมอไซต์ไม่มีไฟ ยิ่งไปกันใหญ่
ถ้ามีไฟแดงให้หยุดไปเลย เหตุพวกนี้คงลดลงมาก

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 13:38:29 »
นั่นสิครับ ครั้งเมื่อผมไปลอนดอน(ก่อนเกิดเหตุการณ์911ที่อเมริกา) เพื่อนขับรถมารับที่สนามบิน จังหวะที่ถึงทางร่วมซึ่งรถเยอะมากผมเห็นเขาสลับกันไปฝั่งละคัน ก็เลยถามเพื่อนว่าทำไม เขาก็ตอบว่าเป็นมารยาทและในการสอบใบขับขี่ก็มีบอกไว้ ผมว่ามันก็ดีนะจะได้ไม่ต้องทะเลาะหรือเห็นแก่ตัว แต่ว่าจะใช้ที่เมืองไทยได้หรือไม่นั้น ตอบได้เลยว่ายากมากๆๆ แล้วตามถนนหลวงมีแยกวัดใจมากมาย เห็นชนมาแต่ละทีนี่ถึงตายทั้งนั้น ทำไมถึงไม่แก้ไขกันนะ ก็รู้ว่าต้องใช้เงินมหาศาล แต่ชีวิตคนมีค่ากว่ามากมายนะครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 13:42:21 »
พวกนี้เขาไม่มองป้ายพวกนี้หรอกครับ

ป้ายเตือน,เส้นปะ,เส้นทึบ พวกนี้แยกแยะไม่ออก เชื่อผมสิ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 13:44:04 »
ไม่ต้องทางแยกหรอกครับ แค่ออกจากซอยมันยังไม่ดูด้านขวาเลย  >:(
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 13:45:53 »
ไม่ต้องทางแยกหรอกครับ แค่ออกจากซอยมันยังไม่ดูด้านขวาเลย  >:(

ถูกต้องคร๊าบบบบบบ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 14:14:55 »
วินัยคนในสังคม และการบังคับใช้กฏอย่างจริงจังต่างหากครับที่เป็นปัญหาหลัก

สังเกตได้จากต่างประเทศที่มีวินัย และต่างประเทศรวมถึงประเทศเราที่ไร้วินัยได้ครับ

เคยดูสารคดีที่ไปถ่ายทำที่ประเทศที่ไร้วินัย ขับสวนเลน บีบแตรก่อนถือว่าถูกเป็นที่รู้กันบนถนนบ้านเขา

ผมเองก็อยากให้สังคมเป็นแบบประเทศที่เจริญและมีวินัย แต่คนส่วนใหญ่ในประเทศจะเห็นดีด้วยหรือไม่นี่ผมไม่แน่ใจจริงๆ

สุดท้ายก็ได้แต่ต้องจำใจยอมรับและปรับตัวให้เข้ากับสังคมแบบที่มันเป็นนั่นล่ะครับ :'(

ปล. ถ้าคิดว่าแก้ง่ายลองเป็นคนแก้ดูครับ แล้วจะรู้ว่ายากแค่ไหน ต้องรับมือกับคนกี่ฝ่ายกี่ล้านคน  ถ้ามันง่าย มันจะไม่ใช่ปัญหาฝังรากลึกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 00:52:58 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 14:18:03 »

ไม่แปลกใจครับ เมืองนอกเอาจริงมาก จับหนัก จับจริง ปรับทีเกือบล้มละลาย555
แม้แต่บินกลับประเทศแล้ว ยังโดนตัดบัตรเครดิตที่เช่ารถไว้ไ้ด้เลย

+1 ครับ ที่ไทยจะทำอะไรก็ได้ ไม่มีใครจับ ไม่มีใครจับ เลยไม่กลัว
ตปท. เค้าเอาจริง ยิ่งชนคนบนถนนนะเรื่องโคตรใหญ่ อย่าพี่จีนที่ว่าวินัยจารจรแย่ๆ คราวก่อนมีลูกคนรวยขับเฟอรารีชนคนท้อง ไม่พอใจลงมาแทงอีก สรุปโทษประหารครับ ถ้าเป็นบ้านเราก็คงอ้างว่าป่วยทางจิต บลาๆๆๆ แล้วก็รอด

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 14:26:39 »
ไม่ต้องไปพึ่งป้าย พึ่งไฟหรอกครับ ตัวเราคนใช้รถใช้ถนนนี่แหละควรมีวินัยและคำนึงถึงส่วนรวมตั้งแต่ก้าวเข้าไปนั่งในรถแล้ว ผมท้าให้ติดไฟตลอดแนวถนนเป็นงานวัดกับป้ายทุกเสาไฟฟ้าเหมือนโฆษณาขายคอนโดก็ไม่ได้ผล ถ้าคนส่วนใหญ่ยังใช้ความเป็น "่ไทย" ขับรถ
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 14:35:12 »
วัดใจ คือวัดใจกันจริงๆ ครับ พุ่งเข้าใส่กัน

ต้องเปลี่ยนชื่อเป็นแยกระมัดระวัง ครับ 555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 16:57:48 »
มันเป็นไปไม่ได้หรอกครับที่อยู่ๆจะให้คน (ไม่ว่าชนชาติไหน) พร้อมใจกันทำอะไรๆอย่างมีวินัย มันต้องเริ่มจากภาครัฐฯเป็นตัวตั้งตัวตีและบังคับใช้ ที่งงมากคือ ขนาดในวีดิโออบรมก่อนสอบใบขับขี่ของไทยยังไม่มีพูดถึงเรื่องการให้สลับกันไปเมื่อถึงทางแยกเลย นี่แสดงว่าขนาดรัฐฯเองยังไม่สนใจว่านี่เป็นเรื่องสำคัญ แล้วมันจะลงไปถึงสังคมให้คนปฏิบัติได้ยังไง? งงมากว่าที่ "ไปดูงาน" ต่างประเทศกันใช้งบปีละหลายๆล้าน เรื่อง basic โครตๆที่แทบไม่ต้องลงทุนอะไรเลยแบบนี้ยังไม่คิดจะทำ นี่มันคืออะไร? เห็นประเทศไทยติดอันดับหนึ่งถนนที่อันตรายที่สุดในโลกแล้วไม่คิดจะทำอะไรเลยจริงๆหรอ?

ออฟไลน์ หนุ่ย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 19:46:57 »
ขนาดต่อแถวซื้อของ-แลกคูปอง ยังโดนแซงคิวเลยครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 19:49:14 »
เรื่องแบบนี้ หน่วยงานที่รับผิดชอบต้องเป็นเจ้าภาพ รณรงค์อย่างจริงจัง

แต่ถ้าขนส่ง จะเพิ่มชั่วโมงอบรมใบขับขี่ บางคนก็ออกมาด่าขนส่งอีก ว่าแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ

อีกอย่าง เวลาเกิดอุบัติเหตุ เราจะได้ยินคำเหล่านี้เสมอ เช่น ซวย ปีชง ฟาดเคราะห์ คนไทยบางคนชอบโยนความผิดให้กับโชคชะตา แต่ไม้โทษตัวเองครับ

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 20:50:20 »
ต้องปรับหนักๆ ครับ แบบตอนปรับเรื่องห้ามทิ้งขยะ คือมีป้ายให้เห็นรับรู้ทั่วกัน

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 23:33:06 »
รถสวนกัน ทางแคบมันยังไม่หยุดเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 06:59:36 »
ทางแก้ที่ทำอยู่เพื่อป้องกันอุบัติเหตุคือให้มีจราจรมาโบก ข้อเสียคือรถติดหนักกว่าเดิม

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 12:30:30 »
แค่จับ ปรับ ให้มันจริงๆ ก็น่าจะลดพฤติกรรมเสี่ยงต่างๆได้เยอะมากแล้วครับ
แต่นี้ ใบสั่ง จากกล้องนู่นนี่นั้น ยังหาทางไม่จ่ายกันเยอะเลยครับ ฝันเรื่องอื่นง่ายกว่า!!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 16:44:10 »
จริงครับ กฎหมายเมืองไทยเป็นเหมือนยันต์แปะไว้เฉยๆ (แถมถูกฉีกได้ง่ายๆด้วย) ไม่มีการนำมาบังคับใช้อย่างจริงจัง ผมว่าส่วนนึงเป็นเพราะวัฒนธรรมการทำตามคำสั่ง ที่ถ้าไม่มีคำสั่งเจ้าหน้าที่ก็ไม่ทำ จนเจ้าหน้าที่ขาดสำนึกในหน้าที่ทั้งๆที่เห็นคนทำผิดอยู่ต่อหน้าต่อตา

อย่างไรก็ตาม เรื่องสลับกันไปที่ทางแยกไม่เห็นมีใครพูดถึงเลย เป็นเรื่องที่งงมาก เรื่องนี้หากทำแค่ไม่กี่คนจะไม่ได้ผล เพราะพอให้คันที่ถึงแยกก่อนไป พอถึงตาตัวเองคนอื่นก็ตามน้ำไหลตามกันเป็นทาง จนเราเองก็ไม่ได้ไปอยู่ดี จึงเป็นความจำเป็นที่จะต้องมีการผลักดันให้ปฏิบัติกันเป็นวงกว้าง ผมจะลองเขียนหาหน่วยงานที่รับผิดชอบหรือสำนักข่าว เพื่อให้รู้ถึงความสำคัญของเรื่องนี้ หากใครพอจะรู้ว่าควรจะเขียนไปที่ไหนดีกรุณาบอกด้วยนะครับ เพราะผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการ้องเรียนซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
ประสพการณ์
ขับรถ ถนนสี่เลนเข้าตัวจังหวัดร้อยเอ็ด ขณะกำลังผ่านสะพานข้ามคูเมือง ลงสะพานจะเจอสี่เเยกวัดใจนี่เเหละ ทางเเยกตัดผ่านเป็นถนนสองเลนเลียบคูมีทางโค้ง
ผมก็จอดดูว่ามีรถผ่านมั้ย เห็นซ้ายขวาว่าง ก้อปล่อยเบรคเร่งรถผ่าน ยังไม่ทันพ้นเเยก เสียงโครม รถหมุน มองไปเจอกะบะเจ้าถิ่นจอดคาแยกหม้อน้ำแตก รถผมหมุนกลับหลัง โดนเข้ากลางคันเต็มๆ
ตำรวจเเจ้งข้อหา ประมาทร่วม บอกทางสี่เลนที่ผมใช้ เป็นมางโท สองเลนที่กะบะวิ่งมาเป็นทางเอก ดูเเล้วกะบะซัดมาน่าจะไม่ต่ำกว่า 60
งงมั้ยละ ประมาทร่วมเฉย