ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ รักพี่เสียดายน้องจริง ๆ Civic 1.8 EL vs Mazda3 Sedan  (อ่าน 13301 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mihiro

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
กำลังตัดสินใจจะซื้อรถสักคัน แต่ตัดสินใจไม่ได้ คิดวนไปเวียนมาตลอดเวลาร่วมเดือนแล้ว ระหว่าง2รุ่นนี้ ยังหาจุดที่ตัดสินใจไม่ได้จริง ๆ ครับ
ข้อมูล คือ
1) อายุ30กลาง โสด ขับรถคนเดียว
2) ใช้รถทุกวัน ไปทำงานไป-กลับวันละ 100 โล
3) เป็นคนขับรถเร็ว
4) เป็นรถคันที่2 รถคันแรกคือกระบะอีซูซุ4ประตู อายุ13ปี
5) ไม่ขายรถภายใน5ปีแรก

โดยสิ่งที่ผมคิดอยู่ในหัวที่ทำให้สับสนก็คือ
1) Civic
ชอบ : รูปโฉมภายนอก, ไม่ลำบากเรื่องอะไหล่ในอนาคต, ศูนย์บริการเยอะ, ค่าบำรุงรักษาถูกกว่า, ขายต่อราคาสูงกว่า, คำว่าCivicไม่มีตกรุ่น
ไม่ชอบ : ไม่ชอบห้องโดยสาร ในสายตารู้สึกไม่ชอบเท่ามาสด้า, ลดต้นทุนมากเกินไป(โดยเฉพาะเบาะหน้า,เบาะหลัง,วัสดุห้องโดยสารและอื่น ๆ), เกียร์CVTขับไม่มันเร้าใจเหมือนมาสด้า3

2) Mazda3
ชอบ : ห้องโดยสารรู้สึกสวย สปอร์ต น่าขับ, ชอบช่วงล่าง, เกียร์ขับมัน, ได้ส่วนลดซัพพลายเออร์115,000บาท
ไม่ชอบ : ด้านท้ายไม่สวยรู้สึกเหมือนมาสด้า2มากเกินไป, ค่าบำรุงรักษาแพง, กังวลเรื่องอะไหล่หลังหมดระยะประกัน, ศูนย์บริการน้อยและมีชื่อเสียเยอะ, กลัวออกปุ๊บตกรุ่นเลยเนื่องจากโมเดล18MY กำลังจะเปิดตัว, ขายต่อจะเจ็บหนักมาก(แต่ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่เนื่องจากได้ส่วนลด115,000มาชดเชยตั้งแต่ต้นแล้ว)

รบกวนขอมุมมองความเห็นของพี่ ๆ ต่อ2รุ่นนี้เพื่อช่วยในการตัดสินใจหน่อยได้มั้ยครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
mazda3 ใกล้จะออกmodel change แล้ว  ถ้ารอได้รอตัวใหม่ครับ
แต่ก็ได้ส่วนลดเยอะ ก็ลองไปขับดูอีกทีครับ
ผมติที่ m3 ภายในแคบกว่าเยอะเท่านั้น  8) civic นั่งสบายกว่าเยอะ legroom คนขับผมว่ากว้างกว่า camry ซะอีก

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ตามโจทย์มาสด้าชนะ

ออฟไลน์ CJ.

โดยส่วนตัวผมที่ลองคู่นี้ ผมสรุปได้แบบนี้ครับ
รู้สึกว่าถ้าเอาขับสบาย Civic, ถ้าชอบขับสนุกเอา 3 ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
บ้านผมใช้ H มาตลอด
ถ้าท่านเป็นคนขับรถ"เร็ว" ผมแนะนำไป Mazda ครับ

ออฟไลน์ Devil13

ตอบโจทย์ในระยะยาวไป ซีวิคครับ
มาสด้าอะไหล่ไม่ทนเท่าฮอนด้า แถมราคาอะไหล่แพงกว่าด้วย จากที่วัดกับ City - M2
เรื่องส่วนลด ใจเย็นๆรอโปรดีๆก็มีให้เห็นอยู่นะครับ ดีไม่ดีมีรุ่นโมดูโล่มาอีก (เดานะ)

ออฟไลน์ diow_1991

Mazda 3 ครับ มันดูสปอร์ตทั้งรูปทรง และการขับขี่
แต่ระยะยาวก็อย่างว่า civic ดูมีอนาคตกว่าครับ

ออฟไลน์ Newhang

จากราคารถขนาดนี้ เป็นผมผมไป CH-R แล้ว เกือบไม่มีอะไรให้คิดเลย 1.8top กับการรับประกันรถก็คุ้มนะ
ถ้าไม่รังเกียจลองเจาะสเปกดู

แต่ถ้าจากตัวเลือกผมไม่เลือกทั้งคู่

ออฟไลน์ Sit: )

ซื้อแล้วถ้าไม่คิดจะทำอะไรต่อเลยmz3
ชอบทำรถเอาcivic

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
เอามาสด้าเพราะส่วนลดซัพพลายเออร์ครับ เรื่องอื่นมันก็มีข้อดีข้อเสียบวกลบแล้วก็พอๆกัน แต่ส่วนลดแสนนึงนี่มันเยอะพอสมควรเลย

ออฟไลน์ nayssine

• Jr. Member
  • **
Honda เกือบจะชนะทุกเรื่องยกเว้นเรื่องขับขี่สนุกนี่แหละครับ

ปล.ถ้าเป็นผม เอา Civic ด้วยเร่ืองหน้าตาล้วนๆครับ

ออฟไลน์ TheZero

Re: รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ รักพี่เสียดายน้องจริง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 15:09:20 »
ตามโจทย์
1) อายุ30กลาง โสด ขับรถคนเดียว >>> mazda 3
2) ใช้รถทุกวัน ไปทำงานไป-กลับวันละ 100 โล >>> civic
3) เป็นคนขับรถเร็ว >>> mazda 3
4) เป็นรถคันที่2 รถคันแรกคือกระบะอีซูซุ4ประตู อายุ13ปี >>> mazda 3
5) ไม่ขายรถภายใน5ปีแรก >>> civic

ออฟไลน์ SLuang

ฟังจากที่  จขกท. วิเคราะห์  ทำไมถึงลังเล

ติดอยู่แค่ ใจรัก M3  แต่ที่ไม่ตัดสินใจเพราะ เหตุผลของ Civic

ช่วยตัดสินใจครับ   เอาคันที่ใจรักครับ เหมือนเลือกผู้หญิง แม้เขาอาจจะทำให้เราเจ็บปวดได้ แต่ก็พร้อม ในเมื่อเรารักแล้วนิ

อารมณ์รักอยู่เหนือเหตุผล

เหมือนผมเลือกกระบะคันแรกในชีวิต ตอนปี 12  เหตุผล 108 มันต้องเป็น D-max กับ Vigo Champ แต่ผมเลือก Ranger T6 จอง Wildtrak แต่รอครึ่งปีไม่ไหว XLT ก็ยอม  ถึงตอนนี้ก็อยู่ด้วยกันมาจะ 6 ปี ก็ถือว่าเป็นรักที่ยังไม่ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ stm

มีดีกันคนละแบบ
ว่าด้วยเหตุผลแล้วไม่สามารถชี้ขาดได้ แนะนำให้ใช้ความอยากตัดสินเลยครับ
ขับคันไหนแล้วมีความสุขกว่า สนุกกว่า เลือกคันนั้นเลยครับ อย่างอื่นไม่ได้ต่างกันจนชัดเจน
เลือกที่ใจว่าใช่ ไม่เสียใจทีหลัง  :-*

ออฟไลน์ jimmyzz

• **
ถ้าเปลี่ยนเป็น 1.5T คำตอบจะง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

จากคนที่ขับมาแล้วทั้ง2รุ่น
แนะนำไป Civic Turbo RS ถ้าติดเรื่องงบก็ไปมือ2 ครับ

ตอบโจทยท์กว่าทุกด้าน

(ซื้อต่อผมก็ได้ อิอิ)

ออฟไลน์ Zlatan

• **
มาสด้า3เลยครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องราคาขายต่อเลยเพราะจขกทไม่ขายภายใน5ปีอยู่แล้ว

แถมได้ส่วนลดตอนแรกอีกแสนกว่า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
อยากเชียร์ 1.5T ครับ

ในตัวเลือกคงแนะนำไป Mazda3 สำหรับการโจทย์การใช้งานครับ
แต่อยากให้ไปลองขับจริงๆจังๆทั้งสองคันก่อนครับ เผื่อตัดสินใจง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มาสด้าสิครับถ้าไม่แคร์ตกรุ่นเร็ว ขับดีมีส่วนลด115K
ส่วนเรื่องท้ายอย่าไปคิดมาก CX-5แพงกว่า3ตั้งเยอะ ตูดยังคล้ายๆกันเลย

ออฟไลน์ Jacob

ขับไปกลับวันละ 100 โล เป็นผมจะเลือกความสบาย แล้วถ้าขับเร็วก็ต้องเลือกความปลอดภัยในการขับขี่/การควบคุมด้วย ซึ่งก็ควรไปลองด้วยตัวเองว่าเหมาะกับอันไหน ดูออพชั่นที่ให้มาว่าเหมาะกับตัวเองมั้ย
ถึงมาสด้า 3 จะออกตัวใหม่ แต่กว่าจะมาไทยก็อีกนาน แล้วเครื่องใหม่ต้องรอดูการใช้งานจริงอีก ผมว่าโมเดลปัจจุบันก็โอเคแล้ว
ปล. ถนนดีมั้ย ถ้าหลุมเยอะเลือกรถที่ช่วงล่างสูงหน่อย แต่ความทนนี่ไม่รู้ตัวไหนดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 16:59:34 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Symphonic

ดูจากคำพูดที่พี่ใช้ในประเด็นไม่ชอบนะ

คันนึงพี่ใช้คำว่า “ไม่ชอบ” เรื่องนั้น, เรื่องนี้ บลาๆๆ
แต่อีกคัน พี่ใช้คำว่า “กังวล”

รถทั้ง 2 คัน มันจับอารมณ์พี่ทั้งคู่

แต่ถ้าเป็นผมนะ ผมจะไม่เสียตังค์แลกเอาอะไรที่เป็น
ความ “กังวล” เข้ามาในชีวิตฮะ

เอาเวลาไปทำอย่างอื่นหนุกๆ ดีกว่า

ออฟไลน์ AkE

ได้ส่วนลดsupplier ก้เอาสิครับ ถึงผมจะชอบcivic มากกว่าแต่ถ้าแบบ จขกท เอา3 ไปเลยครับ ข้อเสียในสายตาผม 3 มีแค่แคบกับหน้าตาไม่ทันสมัยเท่า นอกนั้นโอเคครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

Civic ครับ คันใหญ่กว่าแบนกว่าหุ่นสวยกว่าเยอะมาก ซ้ำยังประหยัดน้ำมันกว่า มีเบรคโฮล มีรีโมทสตาร์ท
อายุตลาดก็สดกว่าหลายปี แบรนด์ก็แข็งกว่า ตอนนี้ใครซื้อเก๋งราคาแถวๆนี้ไม่เลือกCivicถือว่าผิดครับ
เว้นแต่ว่า3 2019จะคันใหญ่กว่านี้

ออฟไลน์ rega

เลือกเสพกับปัจจุบัน

ภายนอกชาวบ้านเห็น

ภายในเจอกันทุกวัน

ผมให้น้ำหนัก ภายใน มากกว่าครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าให้เลือก ผมคงจี้ม MZ3 เพราะเครื่องยนต์ ระบบส่งกำลัง ทำได้ดีกว่า

และการประกอบและการเก็บรายละเอียด MZ3 ดีกว่าเยอะครับ

ยิ่งได้ส่วนลดด้วย น่าใช้ครับ

ออฟไลน์ Maestro

ถ้าใช้รถนาน ราคาขายต่อดีไป Honda ครับ
ขับสนุก Feeling ดีก็ Mazda
พี่ชายผมเคยมีโจทย์เหมือน จขกท. ผมก็บอกไปว่า
1.8 EL กับ Mazda 3 2.0S ---> Mazda 3
1.5 RS กับ Mazda 3 2.0SP ---> 1.5 RS
2019 - Toyota Chr 1.8 Hybrid High
2008 - Honda Jazz 1.5 S
2003 - Honda Steam 2.0 S

ออฟไลน์ Bigbimmm

• Newbie
  • *
ขับเร็วไปมาสด้า3 เถอะครับ ซีวิค1.8 ช่วงล่างนุ่มย้วย ขับเร็วเข้าโค้งแล้วไม่มั่นใจเท่า3
เครื่อง 1.8 SOHC เกียร์ cvt การขับขี่เอี่อยเฉี่ยยไม่สนุกเลยครับ
แต่มีข้อดีกว่าสามเรื่องเบาะหลังกว้างกว่า กับศูนย์บริการเยอะกว่า
แต่โดยส่วนตัวผมชอบรถสมรรถนะเป็นที่พอใจตั้งแต่ออกป้ายแดงคับ ไม่ต้องมาโมอะไรเพิ่ม ถ้าอยากโมจะซื้อมือสองเพราะเสียดาย warranty

ออฟไลน์ nutvas

พูดจากใจคนที่ขับ Civic มาแล้ว 3 Gen ตั้งแต่ FD 1.8, FB 1.8 จนมาถึง FC 1.5 RS สิ่งที่ไม่ชอบอย่างเดียวของ FC คือ CVT ทุกอย่างดีหมด มาตกม้าตายที่ CVT จริงๆ ทุกวันนี้หลังจากเปลี่ยนมาขับ FC 1.5 RS ผมยังถวิลหาเกียร์ 5 A/T อยู่ทุกวันครับ

ถ้าชอบขับสนุก ขับเร็ว ไป Mazda 3 เถอะครับ เกียร์ CVT มันยังไม่ใช่!

ออฟไลน์ -Brian

มาสด้า 3 สวยได้อีกนานครับ Civic ทรงนี้เดี๋ยวพอตกรุ่นจะดูเชยมาก

ออฟไลน์ Pegasus7700

งบป้ายแดง ผมว่าไป hrv
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22